Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การเก็บรักษากีต้าร์?
Author Message
Phoenixblue Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: การเก็บรักษากีต้าร์?
(06-11-2008, 05:15).::.pOoH.::. Wrote:
(05-11-2008, 12:16)Maow Wrote: อย่างที่น้า pood บอกไปครับว่าความชื้นเป็นตัวการสำคัญในการทำลายกีต้าร์
ถ้าหากลองเอาเครื่องที่วัดความชื้นวัดเราจะได้ค่าที่สูงจนน่าตกใจครับ
อย่างเช่นวันฝนตกฝนพรำซึมเศร้าเหงาเพราะ.... ค่าความชื้นสัมพัทธ์จะอยู่ที่ 90%
ถ้าวันธรรมดาอากาศดีๆก็ประมาณ 70%
ถ้าในห้องแอร์เย็นฉ่ำก็ประมาณ 50-55%
ลองเทียบดูก็แล้วกันนะครับเป็นข้อมูลเบื้องต้นครับ ถ้าเอาไว้นอกกล่องก็โดนเต็มๆ

ความชื้นที่ไม้จะดูดเข้าไปหรือคายออกมามันอยู่ในลักษณะที่เรียกว่า สมดุล
ถ้าหากเก็บในกล่องการเข้าสมดุลระหว่างภายนอกกับภายในกล่องก็ช้าหน่อยนั้นหมายความถึงกว่าความชื้นในกล่องจะเท่ากับความชื้นภายนอกก็ใช้เวลานาน ทำให้กีต้าร์มันค่อยๆปรับตัว

แต่ถ้าเอาไว้นอกกล่องการปรับตัวเข้าสมดุลหรือดูดความชื้นของตัวกีต้าร์ก็เกิดได้เร็ว ก็เป็นผลเสียกับตัวกีต้าร์แน่นอน... เพราะมันเปลี่ยนเร็วเกินไปครับ

สรุปตามหลักสุนทรียศาสตร์

ถ้าวันไหนซึมเศร้าเหงามาก ให้เก็บกีตาร์ในกล่องแข็งเท่านั้นนะครับ Big Grin

ถ้าวันไหนหนาวสั่น หรือฟ้าโปร่ง ก็ค่อยเล่นกีตาร์ครับ

เห็นด้วยกับข้อความนี้มากที่สุด แต่ท่านอื่น ๆ ก็ดีและถูกต้องเช่นกันครับ
Only do iF want to !!
20-01-2009, 11:21
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: การเก็บรักษากีต้าร์? - by Phoenixblue - 20-01-2009, 11:21

Forum Jump: