NimitGuitar webboard
การเก็บรักษากีต้าร์? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Musical Tips & Techniques (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=5)
+--- Thread: การเก็บรักษากีต้าร์? (/showthread.php?tid=2822)

Pages: 1 2

การเก็บรักษากีต้าร์? - sembae - 04-11-2008

อยากทราบเรื่องการเก็บรักษากีต้าร์ระหว่าง เก็บเข้า soft case กับ hard case แตกต่างกันมากไหมครับ
ระหว่าง case ทั้งสองอย่าง มีผลดี ผลเสียอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

RE: การเก็บรักษากีต้าร์? - pop_250823 - 04-11-2008

ผมเก็บไว้นอกกล่องตลอดครับ ตั้งไว้อย่างนั้นเพราะผมหยิบมาเล่นบ่อย ทั้งดูหนัง ทำรายงาน เล่นคอม สารพัดอิริยาบถ เดี๋ยวเล่นเดี๋ยววางอยู่อย่างนั้น คงไม่เหมาะใส่กล่อง แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เรื่องอุณหภูมิบ้านเราไม่เลวร้ายพอจะทำร้ายกีต้าร์ได้มากมายนักเพราะไม่หนาวจัด ไม่ร้อนจัดครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นมาตอบต่อครับ

RE: การเก็บรักษากีต้าร์? - pood - 04-11-2008

น้าป้อปสองแสนพูดถูกครับแต่พูดไม่หมด

อุณหภูมิในบ้านเรามันไม่เป็นอันตรายต่อกีต้าร์ครับแต่ความชื้นในบ้านเรามัน
ทำลายกีต้าร์มามากมายแล้ว

ถ้าเป็นกีต้าร์ไม้อัดทั้งตัวคงไม่ต้องดูแลอะไรมากครับ อย่างเก่งก็ฝ้าขึ้นเพราะโดน
ความชื้นแต่ถ้าเป็นไม้ solid ทั้งตัวนี่เก็บในกล่องแข็งดีกว่าครับ

กล่องแข็งนี่ถ้าเป็นกล่องถูกๆที่โครงเป็นกระดาษแข็งมันกันความชื้นไม่ใด้นะครับ
ความจริงกล่องอะไรก็กันไม่ใด้ 100% นอกจากกล่องไฟเบอร์กันน้ำแต่มันช่วย
บรรเทาอัตราการดูดซับความชื้นใด้ เรื่องนี้เรื่องยาวครับเดี๋ยวรอท่านอื่นมาช่วย
ออกความเห็นด้วยดีกว่า

RE: การเก็บรักษากีต้าร์? - sembae - 04-11-2008

ขอบคุณ น้าป๊อบ น้าปูด ที่แนะนำครับ ขอถามต่อ มีความจำเป็นมั้ยครับ ต้องเก็บไว้ในกล่องแข็ง อย่างเช่น Ovation กับ พวก All Solid

RE: การเก็บรักษากีต้าร์? - povation - 04-11-2008

(04-11-2008, 15:42)sembae Wrote: ขอบคุณ น้าป๊อบ น้าปูด ที่แนะนำครับ ขอถามต่อ มีความจำเป็นมั้ยครับ ต้องเก็บไว้ในกล่องแข็ง อย่างเช่น Ovation กับ พวก All Solid

กีตาร์ทุกยี่ห้อ หากมีกล่องเก็บ หรืออย่างน้อยก็มีถุงที่หนาพอประมาณ จะช่วยรักษากีตาร์ได้ดีกว่าปล่อยไว้ตามที่ต่างๆนานๆนะครับ
อากาศและความชื้น เป็นตัวการสำคัญ รวมทั้งฝุ่นที่อาจสะสมเข้าไปเกาะในระบบไฟฟ้า

RE: การเก็บรักษากีต้าร์? - sembae - 04-11-2008

ขอบคุณ น้าป๋อ ขา(ใหญ่) ประจำที่ช่วยแนะครับ น้าปูด ก็ช่วยผมบ่อยเหมือนกัน

RE: การเก็บรักษากีต้าร์? - Maow - 05-11-2008

อย่างที่น้า pood บอกไปครับว่าความชื้นเป็นตัวการสำคัญในการทำลายกีต้าร์
ถ้าหากลองเอาเครื่องที่วัดความชื้นวัดเราจะได้ค่าที่สูงจนน่าตกใจครับ
อย่างเช่นวันฝนตกฝนพรำซึมเศร้าเหงาเพราะ.... ค่าความชื้นสัมพัทธ์จะอยู่ที่ 90%
ถ้าวันธรรมดาอากาศดีๆก็ประมาณ 70%
ถ้าในห้องแอร์เย็นฉ่ำก็ประมาณ 50-55%
ลองเทียบดูก็แล้วกันนะครับเป็นข้อมูลเบื้องต้นครับ ถ้าเอาไว้นอกกล่องก็โดนเต็มๆ

ความชื้นที่ไม้จะดูดเข้าไปหรือคายออกมามันอยู่ในลักษณะที่เรียกว่า สมดุล
ถ้าหากเก็บในกล่องการเข้าสมดุลระหว่างภายนอกกับภายในกล่องก็ช้าหน่อยนั้นหมายความถึงกว่าความชื้นในกล่องจะเท่ากับความชื้นภายนอกก็ใช้เวลานาน ทำให้กีต้าร์มันค่อยๆปรับตัว

แต่ถ้าเอาไว้นอกกล่องการปรับตัวเข้าสมดุลหรือดูดความชื้นของตัวกีต้าร์ก็เกิดได้เร็ว ก็เป็นผลเสียกับตัวกีต้าร์แน่นอน... เพราะมันเปลี่ยนเร็วเกินไปครับ

RE: การเก็บรักษากีต้าร์? - sembae - 05-11-2008

ขอบคุณ น้ามาววว ครับ ที่ให้องค์ความรู้อีกคนครับ
อันนี้ผมสรุปเอง ควรที่จะเก็บในกล่อง มากกว่าเก็บใน soft case ถูกต้องมั้ยครับ

RE: การเก็บรักษากีต้าร์? - Maow - 05-11-2008

(05-11-2008, 12:49)sembae Wrote: ขอบคุณ น้ามาววว ครับ ที่ให้องค์ความรู้อีกคนครับ
อันนี้ผมสรุปเอง ควรที่จะเก็บในกล่อง มากกว่าเก็บใน soft case ถูกต้องมั้ยครับ

ผมก็ไม่กล้าสรุปหรือฟันธง แต่ที่แน่ๆ เก็บใน hardcase มันปลอดภัยกว่าแน่นอน
เพราะอย่างเช่นที่บ้านผมถ้าไม่เก็บใน hardcase รับรองว่าลูกทำพังแน่นอนครับ

RE: การเก็บรักษากีต้าร์? - .::.pOoH.::. - 06-11-2008

(05-11-2008, 12:16)Maow Wrote: อย่างที่น้า pood บอกไปครับว่าความชื้นเป็นตัวการสำคัญในการทำลายกีต้าร์
ถ้าหากลองเอาเครื่องที่วัดความชื้นวัดเราจะได้ค่าที่สูงจนน่าตกใจครับ
อย่างเช่นวันฝนตกฝนพรำซึมเศร้าเหงาเพราะ.... ค่าความชื้นสัมพัทธ์จะอยู่ที่ 90%
ถ้าวันธรรมดาอากาศดีๆก็ประมาณ 70%
ถ้าในห้องแอร์เย็นฉ่ำก็ประมาณ 50-55%
ลองเทียบดูก็แล้วกันนะครับเป็นข้อมูลเบื้องต้นครับ ถ้าเอาไว้นอกกล่องก็โดนเต็มๆ

ความชื้นที่ไม้จะดูดเข้าไปหรือคายออกมามันอยู่ในลักษณะที่เรียกว่า สมดุล
ถ้าหากเก็บในกล่องการเข้าสมดุลระหว่างภายนอกกับภายในกล่องก็ช้าหน่อยนั้นหมายความถึงกว่าความชื้นในกล่องจะเท่ากับความชื้นภายนอกก็ใช้เวลานาน ทำให้กีต้าร์มันค่อยๆปรับตัว

แต่ถ้าเอาไว้นอกกล่องการปรับตัวเข้าสมดุลหรือดูดความชื้นของตัวกีต้าร์ก็เกิดได้เร็ว ก็เป็นผลเสียกับตัวกีต้าร์แน่นอน... เพราะมันเปลี่ยนเร็วเกินไปครับ

สรุปตามหลักสุนทรียศาสตร์

ถ้าวันไหนซึมเศร้าเหงามาก ให้เก็บกีตาร์ในกล่องแข็งเท่านั้นนะครับ Big Grin

ถ้าวันไหนหนาวสั่น หรือฟ้าโปร่ง ก็ค่อยเล่นกีตาร์ครับ