Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์ ควรเลือก Solid เท่านั้นหรือ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์ ควรเลือก Solid เท่านั้นหรือ
เรื่องความสำคัญของไม้หลังและไม้ข้างนี่เป็นเรื่องที่ถกเถียงกันมานานแล้วนะครับ
คนฟังส่วนใหญ่มักจะแยกแยะไม่ออกหรอกครับว่าไม้ข้างและไม้หลังเป็นไม้อะไร
และเป็น solid หรือ laminate

ลองฟังจาก clip นี้ดูครับว่าคุณแยกแยะออกไหมระหว่าง sapele, maple และ
rosewood

http://www.youtube.com/watch?v=vUSEJR6wG74

ส่วนความแตกต่างของเสียงระหว่างไม้หลัง solid กับ laminate นั้นเขาลองกันมาแล้วครับว่าคนฟังแยกแยะไม่ออกหรอกแต่คนเล่นแยกแยะออกแน่นอน

ไม้ solid นั้นตอนเล่นจะสั่นมากกว่าเยอะทำให้คนเล่นใด้ความรู้สึกตอบสนองที่ดีกว่าก็เลยพลอยคิดว่ากีต้าร์มันเสียงดีกว่าแน่นอน นี่เองเป็นสาเหตุที่หลายๆคนไม่ชอบกีต้าร์ Ovation เพราะด้านหลังมันไม่สั่นเวลาเล่น ส่วนคนฟังกลับชอบเพราะเขาออกแบบ bowl ให้เสียงสะท้อนมันพุ่งเข้าไปหาคนฟังโดยไม่สูญเสียพลังงาน
ไปสั่นไม้เขย่าพุงคนเล่น ใครว่า Ovation เสียงไม่เพราะลองนั่งฟังห่างเกิน 3 เมตร
ขึ้นไปแล้วเทียบเสียงกับพวก all solid ดูครับ

ถ้าอ่านแล้วคิดว่าผมกำลังบอกว่าไม้ข้างและหลังที่เป็น all solid เสียงไม่จำเป็นจะต้องดีกว่าพวกที่เป็นไม้ laminate ละก้อไม่จำเป็นต้องกลับไปอ่านใหม่ครับเพราะ
ผมคิดอย่างนั้นจริงๆ
28-10-2008, 15:14
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
RE: ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์ ควรเลือก Solid เท่านั้นหรือ
ตอนนี้ผมใช้กีต้าร์ไม้อัดทั้งตัวอยู่เป็นกีต้าร์ญี่ปุ่นอายุราวใกล้ 20 ปี สภาพภายนอกเก่าๆดูแย่ๆ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องเสียงล่ะก็ หึๆ

แย่หนักกว่าอีกครับ ^ ^'

ปล.ล้อเล่นครับเสียงไม่รู้ดีไหมแต่ตอบโจทย์ผมได้ตรงมากครับ
ปล.โจทย์ผมคือเสียงตีคอร์ดแน่นๆไม่ฟุ้งไม่หวานออกห้วนๆ เสียงเด้งๆคอใหญ่ๆและที่สำคัญตัวนี้ไม้มันหอมมากๆกลางคืนได้กลิ่นโชยเชียวครับRolleyes
Acoustic is my life..........
28-10-2008, 15:27
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(28-10-2008, 15:14)pood Wrote: ลองฟังจาก clip นี้ดูครับว่าคุณแยกแยะออกไหมระหว่าง sapele, maple และ
rosewood
http://www.youtube.com/watch?v=vUSEJR6wG74

ลองฟังแล้วครับ แยกไม่ออกครับ
เพราะมันก็เหมือนๆ กันหมด
เอ๊ะ หรือ หูยังไม่ถึงขั้น???

(28-10-2008, 14:38)Katayoot Wrote: เมื่อก่อนต้อง All Solid เดี๋ยวนี้ปลงแล้วครับ (เหตุผลส่วนตัวคือ ดูแลยากมาก...)
ที่เหลือ ฝีมือและเทคนิคล้วน ๆ ครับ
ลองฟังแล้วครับ แยกไม่ออกครับ
เพราะมันก็เหมือนๆ กันหมด
เอ๊ะ หรือ หูยังไม่ถึงขั้น???
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
28-10-2008, 16:01
sembae Offline
Member

Likes Given: 0
All solid ต้องดูแลยังไงเป็นพิเศษครับ ถ้าคนที่เขาเล่นอย่างเดียว ไม่รู้จักการดูแล
จะเกิดอะไรขึ้นครับ?
28-10-2008, 16:31
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
Rolleyes solid มีความแข็งแรงน้อยกว่า laminate ทำให้ปัญหาการแตกร้าวที่เกิดจากการเก็บรักษาไม่ดี เช่น เก็บไว้ในที่อากาศร้อนเกินไปจะทำให้ไม้เกิดการแตกร้าวได้ครับ Big Grin
Rolleyes ในส่วนของกีตาร์ ว่าต้องเป็น all solid หรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับความชอบครับ ไม่ต้องคำนึงว่าเป็น solid หรือ laminate ขึ้นอยู่กับความชอบ และความพร้อมของแต่ล่ะท่าน เพราะ all solid ราคาแพงกว่ามาก แต่ผมว่าอย่างน้อยๆ ก็เลือกที่เป็น solid top เพราะมีผลต่อเสียงค่อนข้างมาก และเสียงจะพัฒนาไปตามกาลเวลาด้วย ส่วน back และ side การสั่นสะเทือนมีผลน้อยกว่าการสะท้อน จึงใช้ lamianate ได้ Big Grin
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
28-10-2008, 16:56

Forum Jump: