Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์ ควรเลือก Solid เท่านั้นหรือ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์ ควรเลือก Solid เท่านั้นหรือ
ผมตั้งกระทู้นี้มาเพื่อให้เพื่อนๆช่วยกันวิจารณ์ตามแต่ท่านทั้งหลายจะมีประสบการณ์การเล่นลองจับมีไว้ในครอบครอง ว่า
กีตาร์ที่ดีต้องใช้ไม้เป็น Solid เท่านั้นหรือ
เพื่อให้เปรียบเทียบกัน มีคำที่เข้ามาเกี่ยวข้องมากมาย เช่น

Solid
Laminate
Veneer
Plywood
ไม้อัด
ไม้ประกบ
ไม้แท้

รบกวนช่างทำกีตาร์หรือช่างซ่อมกีตาร์ที่เป็นสมาชิกบ้านสีฟ้า
ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับว่าแตกต่างกันอย่างไรในคุณสมบัติและประโยชน์ในการใช้สอย
ขอบคุณครับ
(เมื่อวานช่างสมชายรับปากผมว่าจะมาตอบกระทู้นี้ด้วยครับ)
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 27-10-2008, 22:46 by povation.)
27-10-2008, 18:58
Website Find Like Post Reply
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
RE: ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์ ควรเลือก Solid เท่านั้นหรือ
ผม ว่า พี่ ตก ไฟเบอร์ ไปน่ะ...ผม ว่า.....
27-10-2008, 21:20
Find Like Post Reply
Roundback

RE: ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์ ควรเลือก Solid เท่านั้นหรือ
(27-10-2008, 21:20)nit gt Wrote: ผม ว่า พี่ ตก ไฟเบอร์ ไปน่ะ...ผม ว่า.....

Graphite และ Fiber Glass อย่าไปสนใจกันมากเลยแหละดีครับ
ผมจะได้ซื้อ Adamas มาสะสมในราคาที่ไม่สูงเหลือหลาย
All I Have
27-10-2008, 21:33
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ผมคิดว่ากีตาร์ที่ดี (ดีในความหมายของแต่ละคนอาจจะแตกต่างกันไป) ก็คือกีตาร์ที่ดีครับ ไม่ว่ามันจะทำด้วยไม้อัด ไม้แท้ ไม้ประกบ หรือวัสดุสังเคราะห์อื่นๆ ตราบใดที่มีคนชอบและบอกว่าดี แต่ไม้หน้ามีส่วนสำคัญมากต่อเสียงโดยรวมซึ่ง Torres ได้พิสูจน์แล้วครับโดยการใช้กระดาษทำข้างและหลังของกีตาร์ เมื่อเร็วๆนี้ก็มีคนทำ replica ของ Torres ตัวนี้ ดีหรือไม่ลองฟังเสียงได้ที่นี่ครับ

http://www.guitarsbydavidlaplante.com/au...eplica.mp3

ช่างทำชื่อ David LaPlante ครับ; http://www.guitarsbydavidlaplante.com/gu...guitar.htm
27-10-2008, 22:51
Roundback

นั่นปะไร...
น้าGman ทำให้ผมฟุ้งซ่าน เพราะผมคิดเสมอว่าทำไมผมจึงชอบกีตาร์หลังเต่า
ผมเห็นว่ากีตาร์ไม่จำเป็นต้องทำจากไม้เสมอไป ใครจะมีหัว Create ได้ดีกว่ากัน
ให้ได้เสียงที่ไพเราะในหลายรสนิยม แต่ก็ต้องเป็นที่ยอมรับของนักดนตรีทั่วไปพอควร

ฟังจากที่ให้มา ให้เสียงที่ไพเราะมากๆครับ กระดาษจริงๆหรือนี่ (สงสัยผสมผงเนื้อไม้เข้าไปด้วย)

กีตาร์ที่ดี ผมว่าน่าจะหมายถึง กีตาร์ที่มีความคงทน แข็งแรง ไม่เปลี่ยนแปลงเสียงไปในทางที่แย่ลงเร็วนัก
ส่วนกีตาร์ที่ไพเราะ ยังคงเป็นไปตามหูของคนฟังแต่ละคนว่าชอบหรือไม่ชอบ
แต่ถ้าส่วนใหญ่ชอบ นั่นน่าจะสรุปได้ว่าเป็นกีตาร์ที่ให้เสียงที่ไพเราะแล้ว แต่คนเล่นจะหยิบเอาจุดเด่นของกีตาร์ตัวที่ว่าไพเราะนั้นออกมาได้มากน้อยเพียงใด
All I Have
27-10-2008, 23:13
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
(27-10-2008, 23:13)povation Wrote: ฟังจากที่ให้มา ให้เสียงที่ไพเราะมากๆครับ กระดาษจริงๆหรือนี่ (สงสัยผสมผงเนื้อไม้เข้าไปด้วย)

หลังและข้างเป็นกระดาษแข็งจริงๆครับ หนา 2 มิลลิเมตรทาด้วย shellac แล้วเสริมด้วย
เบรซไม้ครับ ส่วนไม้หน้าเป็น German spruce ครับ เคลือบด้วย french polished shellac

ผมคิดว่าเรื่องเสียงและความแข็งแรงควรจะไปด้วยกันถึงจะดีครับ แข็งแรงดีแต่เสียงไม่ถูกใจ
ก็ไม่ทำให้เราอยากเล่น เสียงดีแต่ไม่ทนก็คงอยู่กับเราได้ไม่นานSmile
28-10-2008, 00:02
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
พูดถึงเรื่องวัสดุทำกีต้าร์ ทำให้ผมนึกถึงเมื่อ 4-5 ปีก่อน ตอนไปเร่ร่อนที่ South Africa
จำได้ว่าที่เมือง Durban ไปแวะงาน INDABA ซึ่งเป็นงานการท่องเที่ยวที่ใหญ่ที่สุดในกาฬทวีป (เดิน 3 วันยังแทบไม่ทั่วงาน!) แล้วบังเอิญเห็นบู้ธเล็ก ๆ แห่งหนึ่ง ขายกีต้าร์...เป็นกีต้าร์ไฟฟ้าที่ทำจาก "กระป๋องน้ำมันเครื่อง"!!!

ทีแรก ผมนึกว่าเป็นพวก "สินค้าที่ระลึก" อะไรเทือกนั้น...
ทว่า... เสียงที่มีนักดนตรีชาวพื้นเมืองคนหนึ่ง กำลังเล่นออกแอมป์ มันไม่ธรรมดาครับ...

ผมยืนฟังและคุยกับนักดนตรีคนนั้นอยู่พักใหญ่ ก่อนจะเดินจากมา
เสียดายที่ช่วงนั้นผมยังไม่ได้กลับมาสนใจเรื่องกีต้าร์ ไม่งั้นคงได้ซื้อติดมือกลับมาแน่...

ต่อมา ผมพบว่า "กีต้าร์กระป๋องน้ำมันเครื่อง" ที่เห็นนั้น ไม่ธรรมดาจริง ๆ
http://www.southafrica.info/business/tra...guitar.htm

[Image: 696-0-0-0_153403.jpg]
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
28-10-2008, 00:09
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

(27-10-2008, 22:51)gman Wrote: ผมคิดว่ากีตาร์ที่ดี (ดีในความหมายของแต่ละคนอาจจะแตกต่างกันไป) ก็คือกีตาร์ที่ดีครับ ไม่ว่ามันจะทำด้วยไม้อัด ไม้แท้ ไม้ประกบ หรือวัสดุสังเคราะห์อื่นๆ ตราบใดที่มีคนชอบและบอกว่าดี แต่ไม้หน้ามีส่วนสำคัญมากต่อเสียงโดยรวม..

ผมเคยอ่านเจอในเวบไซด์เกี่ยวกับการเลือกซื้อกีตาร์ที่หนึ่ง..
ซึ่งผู้เขียนเป็นอาจารย์สอนกีตาร์คลาสสิค.. แต่ผมจำชื่อไม่ได้..
ต้องขอประทานโทษด้วยจริง ๆครับ..

ผู้เขียนบอกไว้ว่าไม้ที่ใช้ประกอบกีตาร์นั้น.. เปอร์เซ็นต์อิทธิพลของไม้ที่มีผลกับเสียงเป็นตามนี้ครับ

ไม้หน้ามีผลกับเสียง 73 %(รวมถึงรูปแบบการวาง Bracing ด้วย)
ไม้หลังมีผลกับเสียง 17 % (รวมถึงรูปแบบการวาง Bracing ด้วย)
ไม้ข้างมีผลกับเสียง 3%
ส่วนประกอบอื่นๆ เช่นไม้ที่ทำฟิงเกอร์บอร์ด หย่องทำคอ และคุณภาพของลูกบิด นัท แซดเดิล การเคลือบตัวกีต้าร์ ฯลฯ มีผลกับเสียงรวม 7 %

จึงเน้นให้เลือกที่ไม้หน้าเป็นหลัก.. เพราะมีผลต่อเสียงโดยรวม
ส่วนไม้ข้าง และหลังอาจเป็น Solid หรือ Laminate ก็ได้..

ซึ่งก็ทำให้ราคาแตกต่างกันออกไปด้วย..

นานาจิตตังนะครับ..

เพราะนอกจากเรื่องของเสียงแล้ว..
วัสดุ หรือไม้ต่าง ๆที่เลือกใช้.. ก็มีผลต่อจิตใจ..
และก็คุณค่าในตัวของมันเองด้วย..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 28-10-2008, 13:15 by โฟล์คน้อย.)
28-10-2008, 13:01
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(27-10-2008, 22:51)gman Wrote: ผมคิดว่ากีตาร์ที่ดี (ดีในความหมายของแต่ละคนอาจจะแตกต่างกันไป) ก็คือกีตาร์ที่ดีครับ ไม่ว่ามันจะทำด้วยไม้อัด ไม้แท้ ไม้ประกบ หรือวัสดุสังเคราะห์อื่นๆ ตราบใดที่มีคนชอบและบอกว่าดี แต่ไม้หน้ามีส่วนสำคัญมากต่อเสียงโดยรวมซึ่ง Torres ได้พิสูจน์แล้วครับโดยการใช้กระดาษทำข้างและหลังของกีตาร์ เมื่อเร็วๆนี้ก็มีคนทำ replica ของ Torres ตัวนี้ ดีหรือไม่ลองฟังเสียงได้ที่นี่ครับ

http://www.guitarsbydavidlaplante.com/au...eplica.mp3

ช่างทำชื่อ David LaPlante ครับ; http://www.guitarsbydavidlaplante.com/gu...guitar.htm

ขอบคุณน้า gman สำหรับเพลง หัวใจกระดาษ เอ๊ยยย กีต้าร์กระดาษครับ Big Grin

เพราะมาก... เลยคิดไปว่าน้าไม่น่าบอกก่อนเลยว่า Back & Sides ทำจากกระดาษ แต่ถึงผมจะคิดและรู้อยู่ตลอดการฟังเพลงนี้ ก็ยังเพราะมาก ๆ อยู่ดี

Solid Top เป็นมาตฐานสำหรับการเลือกกีต้าร์ไม้ของผมครับ Back & Sides ไม่สนเท่าไหร่ เมื่อก่อนต้อง All Solid เดี๋ยวนี้ปลงแล้วครับ (เหตุผลส่วนตัวคือ ดูแลยากมาก...)

ที่เหลือ ฝีมือและเทคนิคล้วน ๆ ครับ
28-10-2008, 14:38
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

สำหรับผมไม้อะไรก็ได้ให้เล่นถนัดและเสียงถูกใจเป็นพอครับ(ซึ่งก็เจอแล้วครับ)Wink
Acoustic is my life..........
28-10-2008, 14:49

Forum Jump: