Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ระวังประตู!!
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ระวังประตู!!
เหตุเกิดขณะผมหลับ
ยามเช้ายังไม่ตื่น............
ทุกคนในครอบครัวอยู่ครบ

ผมถูกขโมยขึ้นบ้าน!!

ขณะหลับ...
เวลาประมาณเจ็ดโมงกว่าไม่เกินแปดโมง
กำลังหลับอย่างบรมสุข
จู่ๆเสียงลูกสาวก็ดังแหวกความสงัดในความหลับของผม
กระชากผมออกจากห้วงนิทราอย่างไม่อาจหามารยาทใดๆฉุดเธอไว้ได้
เสียงตระหนกที่กระฉ่อนดังเข้าไปในหูผมจนทำให้สดุ้ง
ความว่า......"ขโมยขึ้นบ้านๆๆๆๆๆๆ"
ผมกับเมียเด้งขึ้นจากที่นอนโดยออโตเมติกและเข้าพร้อมถึงอารมณ์ผวาขวัญป่วน
ผมรีบพาตัวเองจากชั้นสองลงชั้นล่างไปยังที่เกิดเหตุ
ใจหนึ่งประหวัดนึกระหว่างเลื่อนตัวเองลงจากบันได
โจรมันยังอยู่ในบ้านหรือไม่?
แต่ยังไม่ทันที่ความนึกนั้นจะสิ้นกระแสผมก็ลงมาถึงชั้นล่างแล้ว
สิ่งแรกที่ผมเห็นคือ..เมียผมดิ่งตรงไปที่กระเป๋าสตางค์ที่วางอยู่บนหลังตู้อันเป็นสถานที่ประจำที่มันถูกวางไว้ตรงนั้น
คำพูดแรกที่ได้ยินจากปากหล่อน..
"กู....หมดตัวแล้ว!!!"
ใจผมสบถ
"ฉิบหาย!!!"
โจรมันรูดซิบทุกซิบตรวจกระเป๋าทุกช่องมันเอาธนบัตรทั้งหมดที่มีไปหมดเหลือไว้ให้ครอบครัวผมแค่เหรียญ
ตอนนี้ผมยังลำดับความใดๆไม่ได้จนกระทั่งแม่ยายผมเข้ามาบรรยายความด้วยน้ำเสียงสั่นคล้ายจะเป็นลมกึ่งจะช็อค
เรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ...

มีหญิงคนหนึ่ง(ไม่แน่ใจว่าสาวหรือไม่?)มาเดินวนเวียนอยู่ในซอยละแวกบ้านแต่เช้าแล้ว
ซึ่งก็ไม่มีใครใส่ใจหรือหวาดระแวงใดๆจนกระทั่งเหตุเกิดจึงมีคำถามตามมา..
"มันเป็นใคร?"
ถามกันไปมาโดยหาคำตอบไม่ได้
แม่ยายผมซึ่งหาใส่ใจหล่อนไม่ก็ปฏิบัติภารกิจของแกไปตามแต่สมองสั่ง
แกเดินไปตัดใบตองที่ต้นซอย
ส่วนลูกสาวกับลูกชายก็หิวขนมเดินไปร้านค้าท้ายซอย
ชั่วจังหวะเวลานั้นเองที่หญิงแปลกหน้าก็ลงมือ..(อย่างไรไม่ทราบ..แต่ที่ทราบคือ...)

แม่ยายกลับมาจากตัดใบตองพบหญิงคนนั้นกำลังออกจากบ้านพอดี
แม่ยายผมก็ยังไม่เอะใจอะไรเพียงแต่นึกฉุนว่าใครมาเข้าบ้านโดยไม่ยินดีจึงว่า.
"เอ็งมาหาใคร เข้ามาทำอะำรในบ้านข้า?"
"มาหาพี่แหม่มเอาเงินมาให้หนูติดตังค์แกอยู่หกสิบบาท"หญิงคนนั้นตอบพร้อมยื่นส่งแบ็งค์ยี่สิบให้สามใบ
แม่ยายผมก็รับไว้งงๆแล้วก็เดินเข้าบ้านไป
ส่วนหญิงแปลกหน้านั้นก็มลายหายวับไปในบัดดล!!
อีกไม่กี่วินาทีถัดมาแม่ยายผมถึงเพิ่งรู้สึกถึงความไม่ปกติสังหรณ์ใจขึ้นมาึจึงเดินไปตรวจกระเป๋าสตางค์ที่วางอยู่หลังตู้
นี่เองคือเหตุแห่งที่มาของบรรทัดแรกของเรื่องนี้(โปรดย้อนกลับไปอ่านใหม่)

ผมเล่าเรื่องนี้ให้เพื่อนๆฟังเพื่อให้กลับไปอ่านชื่อกระทู้อีกทีครับ!!
22-10-2008, 23:10
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: ระวังประตู!!
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับน้าบูฯ ไม่มีใครเป็นอะไรก็ยังโชคดีครับ

ภาวนาให้ครอบครัวน้าบูฯ หายประหวั่นพรั่นพรึงเร็วๆครับ

-----------------------------

ผมก็เคยเจอเหตุโจรขึ้นบ้าน ครั้งแรก บ้านแถวเกษตร บ้านเกิด ได้ยินเสียงแม่กรี๊ดสนั่นตอนตี 4 เพราะเลือดสดๆ เป็นกองๆ ทั่วทางเดินรอบบ้าน เละเทะยิ่งกว่าหนังผีเลือดท่วมจอ และสุนัขหลังอานของผมก็นอนแน่นิ่ง ไม่ทันจะตรวจเช็คทรัพย์สิน ผมกับพี่ชายก็รีบอุ้ม จิมมี่ สุนัขผู้ซื้อสัตย์ ขึ้นรถไปรพ.สัตว์ในม.เกษตรโดยด่วน

สรุปว่ามันไม่เป็นอะไรครับ เป็นเลือดมนุษย์ที่โดนจิมมี่กัดโดนเส้นเลือดใหญ่

คงหนีไปไหนไม่ได้ไกล...

----------------------------

ครั้งที่สอง บ้านแถวปทุมฯ ที่ปัจจุบันผมอาศัยอยู่ มีรอยตีนแมวเดินรอบบ้าน พยายามงัดทุกวิถีทาง สุดท้ายพังเหล็กดัดเข้ามาได้ ขโมยพระพุทธรูปเก่าแก่ไป 2-3 องค์

หลังจากนั้น ผมก็ย้ายมาอยู่ และระวังตัวมากขึ้นครับ...

---------------------------

ขอบพระคุณน้าบูฯ ที่เข้ามาเตือนและเล่าสู่กันฟัง เศรษฐกิจไม่ดี โจรไม่เลือกบ้านครับ ต้องป้องกันกันให้มากๆ ถ้าเป็นแค่ตีนแมว ย่องเบา ก็พอไหว ถ้าเป็นมืออาชีพก็ต้องหาทางรับมือกันบ้าง...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
23-10-2008, 00:13
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

โอ๊ย!!!!!!!!!! อ้ายเลว เอ๊ย อีเลว(ไม่รู้จะด่ามันยังไงโมโหแทนน้าบู)
ผมเคยทีนึงตอนนั้นมอเตอร์ไซด์เพิ่งซื้อมาใหม่ จอดไว้ล๊อคขาตั้งคู่ไว้แถวคลองถมพอกลับมาทุกอย่างปกติยกเว้นตรงที่ล๊อคขาตั้งมีรอยโดนตอกโดนตีบิดงอคาดว่ามันเพิ่งหนีไปเพราะมีต้นทางดูเป็นแน่ถ้าผมมาช้าสักสิบนาทีคงสูญรถมอเตอร์ไซด์คู่ใจเป็นแน่แท้ Sad
ปล.จับได้ต้องตัดมือมันแบบน้ารอนว่าไว้ครับWink
Acoustic is my life..........
23-10-2008, 00:26
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับน้าบูฯ ที่ความเหนื่อยยากตรากตรำ ต้องอันตรธานไปกับอีนังมิจฉาชีพ....

ผมเข้าใจความรู้สึกของคนถูกขโมยขึ้นบ้าน เพราะเมื่อสิบกว่าปีก่อน เคยโดนมาหนหนึ่ง
แต่ขโมยหนีไม่ทันครับ... มันโดนผมยิงด้วย 9 mm. เข้าที่ขาทั้ง 3 นัด-อย่างตั้งใจ แล้วโดนตบด้วยด้ามอีกหลายที ก่อนส่งเจ้าหน้าที่ตำรวจ...ซึ่งผมกลับตกเป็นจำเลย! ด้วยข้อหาพยายามฆ่า!!!
ผมเป็นคดีความอยู่พักหนึ่ง... แต่ก็ซะใจ และชนะความในที่สุด...
เรื่องแบบนี้ สิว ๆ ครับ...
แนะนำกันตรงนี้เลย ว่าถ้ามีสติพอ และเชื่อมือตัวเองพอ อย่ายิงนัดเดียว ซัดแม่งเป็นชุด หรือหมดแม๊กฯ ก็ได้ แต่ขอตำบลกระสุนตกเป็นตำบลเดียวกันหมด... เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันว่า ถ้าเจตนาฆ่า มันตายไปแล้วตั้งแต่นัดแรก...

พูดจากใจ...
ปกติผมไม่ชอบความรุนแรง
แต่ในบางมิติชีวิต ผมเชื่อว่ามันต้องใช้ความรุนแรง...
อย่างเรื่องติดตาม ไอ้ตัวที่ทุบกระจกรถผมเมื่อปีก่อน ทุกวันนี้ก็ยังพยายามควานหาตัวมันอยู่ และถ้าพบได้ตัวเมื่อใด ตัดมือแน่ครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
23-10-2008, 00:55
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เดิมที่ตั้งใจจะแสดงความเสียใจกับน้าบูเท่านั้น
เลยต้องขอแสดงความเสียใจกับท่านอื่นๆข้างต้นและที่อาจตามมาในโพสต์ต่อๆไปด้วยครับที่เจอเหตุการณ์เช่นนี้
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
23-10-2008, 04:51
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
เสียใจด้วยครับน้าบู...และท่านอื่นๆ
ส่วนน้าอ้วน จัดการได้สะใจมากครับ....
23-10-2008, 04:57
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เสียใจด้วยครับน้า แต่ยังโชคดีมากที่ไม่มีใครเป็นอะไร ถือว่าฟาดเคราะห์

และผมต้องขอบคุณน้าบูมาก ๆ และดีใจที่ได้อ่านกระทู้นี้

เพราะผมไม่เคยล๊อคบ้านเลย Sad ชอบคิดว่า ใครมันจะรู้ว่าไม่มีใครอยู่ บางทีไปซื้อของนาน ๆ ก็เปิด TV ไว้ (ไม่รู้ทำไมเป็นคนแบบนี้...)

แต่นี้ต่อไปจะล๊อคทุกครั้งครับ ขอบคุณอีกครั้ง... น้าบู Shy

อันนี้ล่มได้ป่าวเนี่ย... อย่าเลยเนอะ โดนน้าบูนี่คงหนักกว่าเพื่อน อิ ๆ

แซวเล่นนะครับ เผื่อจะหายโกรธโจร มาโกรธผมแทน อิ ๆ
23-10-2008, 09:52
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ขอบคุณที่มีน้ำใจมาเเนะนำครับพี่

เเละขอเเสดงความเสียใจด้วย นึกว่าฟาดเคราะห์นะครับ ไม่เป็นอะไรก็ดีเเล้วRolleyes
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

23-10-2008, 10:42
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

น้ำพักน้ำแรงจากหยาดเหงื่อ สิ่งที่มันได้ไป เวรกรรมมันมีจริงครับ
ไม่เป็นอะไรกับบุคคลใดๆในบ้านก็ถือว่าโชคดีแล้วครับ
สมัยนี้คนทำไมศีลธรรมต่ำจริงๆ......จับได้มันน่านักคนประเภทนี้
23-10-2008, 11:12
p.ammarit Offline
Junior member
**

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ Sad
23-10-2008, 11:14

Forum Jump: