Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์สัมภเวสี
Author Message
Real Offline
Posting Freak

Likes Given: 10
RE: กีต้าร์สัมภเวสี
(28-05-2011, 13:50)pood Wrote: ผมมีเรื่องกีต้าร์สัมภเวสีมาเล่าให้ฟังอีกหนึ่งเรื่องซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังหาซื้อกีต้าร์มือสองอยู่ครับ

เรื่องมีอยู่ว่ามีคนลงขายกีต้าร์รุ่นเก่ามือสองสภาพสวยในหน้าซื้อขายแถวๆนี้แหละและก็ลงรูปที่ถ่ายไว้อย่างสวยงามด้วย ราคาก็ไม่แพง ก็เลยมีน้าคนหนึ่งสนใจและนัดไปเจอกันที่ศุนย์การค้า

พอใด้เห็นตัวจริงเข้ากีต้าร์มันก็สวยดีครับแต่ลองไม่ใด้เพราะผู้ขายไม่ใด้ใส่สายมา ผู้ชายบอกว่าเขาเพิ่งทำความสะอาดเสร็จและเขาไม่รู้ว่าคนซื้อใช้สายเบอร์อะไรเขาเลยเตรียมมาให้ทั้งเบอร์ 11 และ 12 ให้เอาไปใส่เอง ผู้ซื้อใด้ยินอย่างนั้นก็ประทับใจในความรอบคอบของคนขายเลยตกลงซื้อทันที่ พอกลับมาถึงบ้านก็รีบใส่สายเพื่อลองเสียงแต่พอขึ้นสายเสร็จถึงใด้รู้ว่ากีต้าร์คอมันยกจนสายแถว 12th fret สูงเกินครึ่งเซนต์

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงและคนขายคนนั้นก็ยังขายอยู่เรื่อยๆนะครับเพราะกีต้าร์เก่าที่คอยกจนเล่นไม่ใด้แล้วที่ญี่ปุ่นนี้ราคาถูกมาก อย่างรุ่นยอดนิยมคือ FG-180 นี่ถ้าคอยังไม่ยกบางตัวขายกันเป็นแสนเยนแต่ตัวที่คอยกเขาขายเป็น junk ตัวละไม่ถึงหนึ่งพันบาทก็มีครับ กีต้าร์ราคาถูกอายุหลายสิบปีพวกนี้ร้านที่ญี่ปุ่นเคยบอกผมว่าเจอสิบตัวก็คอยกจนเล่นลำบากเก้าตัว ที่ญี่ปุ่นเขาแก้ไม่ใด้เพราะสมัยนั้นเขาใช้กาว epoxy ติดตายแบบไม่ต้องถอด เรื่องนี้ช่างบ้านเราเก่งกว่าญี่ปุ่นครับเพราะแก้ใด้ บางคนก็เล่นฝาน bridge ลง บางคนก็เอาก้อนอิฐถ่วง บางคนก็เลื่อยคอตรง neck heel ออกแล้วเอากาวติดกลับเข้าไปใหม่

เวลาผมซื้อกีต้าร์เก่าที่ญี่ปุ่นผมถามทุกครั้งครับว่าสายหกและสายหนึ่งที่เฟร็ตสิบสองสูงเท่าไหรและ saddle มีเหลืออยู่กีมิลซึ่งส่วนใหญ่คนขายเขาจะระบุไว้โดยไม่ต้องถามแต่ถ้าสายหกสูงเกินสามมิล สายหนึ่งสูงเกิน 2.6 มิล saddle สูงน้อยกว่าสี่มิลผมไม่ซื้อครับ
[Image: likes.gif?psid=1]

[Image: 90.gif]
29-05-2011, 13:49
Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(28-05-2011, 13:50)pood Wrote: เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงและคนขายคนนั้นก็ยังขายอยู่เรื่อยๆนะครับรับ

It boggled my mind how this kind of people still exist and make their living among us! Pretty sad souls I'd say PoodSad

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
29-05-2011, 20:12
Website Find Like Post Reply
me_benj Offline
Member

Likes Given: 0
(28-05-2011, 13:50)pood Wrote: ผมมีเรื่องกีต้าร์สัมภเวสีมาเล่าให้ฟังอีกหนึ่งเรื่องซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังหาซื้อกีต้าร์มือสองอยู่ครับ

เรื่องมีอยู่ว่ามีคนลงขายกีต้าร์รุ่นเก่ามือสองสภาพสวยในหน้าซื้อขายแถวๆนี้แหละและก็ลงรูปที่ถ่ายไว้อย่างสวยงามด้วย ราคาก็ไม่แพง ก็เลยมีน้าคนหนึ่งสนใจและนัดไปเจอกันที่ศุนย์การค้า

พอใด้เห็นตัวจริงเข้ากีต้าร์มันก็สวยดีครับแต่ลองไม่ใด้เพราะผู้ขายไม่ใด้ใส่สายมา ผู้ชายบอกว่าเขาเพิ่งทำความสะอาดเสร็จและเขาไม่รู้ว่าคนซื้อใช้สายเบอร์อะไรเขาเลยเตรียมมาให้ทั้งเบอร์ 11 และ 12 ให้เอาไปใส่เอง ผู้ซื้อใด้ยินอย่างนั้นก็ประทับใจในความรอบคอบของคนขายเลยตกลงซื้อทันที่ พอกลับมาถึงบ้านก็รีบใส่สายเพื่อลองเสียงแต่พอขึ้นสายเสร็จถึงใด้รู้ว่ากีต้าร์คอมันยกจนสายแถว 12th fret สูงเกินครึ่งเซนต์

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงและคนขายคนนั้นก็ยังขายอยู่เรื่อยๆนะครับเพราะกีต้าร์เก่าที่คอยกจนเล่นไม่ใด้แล้วที่ญี่ปุ่นนี้ราคาถูกมาก อย่างรุ่นยอดนิยมคือ FG-180 นี่ถ้าคอยังไม่ยกบางตัวขายกันเป็นแสนเยนแต่ตัวที่คอยกเขาขายเป็น junk ตัวละไม่ถึงหนึ่งพันบาทก็มีครับ กีต้าร์ราคาถูกอายุหลายสิบปีพวกนี้ร้านที่ญี่ปุ่นเคยบอกผมว่าเจอสิบตัวก็คอยกจนเล่นลำบากเก้าตัว ที่ญี่ปุ่นเขาแก้ไม่ใด้เพราะสมัยนั้นเขาใช้กาว epoxy ติดตายแบบไม่ต้องถอด เรื่องนี้ช่างบ้านเราเก่งกว่าญี่ปุ่นครับเพราะแก้ใด้ บางคนก็เล่นฝาน bridge ลง บางคนก็เอาก้อนอิฐถ่วง บางคนก็เลื่อยคอตรง neck heel ออกแล้วเอากาวติดกลับเข้าไปใหม่

เวลาผมซื้อกีต้าร์เก่าที่ญี่ปุ่นผมถามทุกครั้งครับว่าสายหกและสายหนึ่งที่เฟร็ตสิบสองสูงเท่าไหรและ saddle มีเหลืออยู่กีมิลซึ่งส่วนใหญ่คนขายเขาจะระบุไว้โดยไม่ต้องถามแต่ถ้าสายหกสูงเกินสามมิล สายหนึ่งสูงเกิน 2.6 มิล saddle สูงน้อยกว่าสี่มิลผมไม่ซื้อครับ

อ่านแล้ว...รีบวัดกีต้าตัวเองด่วนเลยครับ น้าปู๊ด ใช้มาตรฐานวัดอย่างไรครับ บนเฟร็ต ถึงกลางสาย หรือ ขอบสายที่ใกล้เฟร็ต หรือ จากฟิงเกอบอร์ด ถึงกลางสาย หรือ ฟิงเกอร์บอด ถึงขอบสายครับ ผมลองวัดกีต้าตัวเองแล้ว ทุกตัวมีระยะเกือบจะเท่ากันหมดคือ บนเฟร็ต ถึงขอบสาย6 จะประมาณ 3มิล ส่วน สาย1ก็มีตั้งแตประมาณ 2มิล ถึง 2มิลกลางๆครับ
...ปล. ผมทดสอบกับกีต้ารุ่นล่างๆนะครับ ไม่รู้ว่าใช้วิธีทดสอบแบบเดียวกับกีต้าแพงๆหรือปล่าว
แต่ไอคอโก่งนี่ ผมเคยเจอตัวนึงตอนซื้อไม่ได้ลองเพราะสายขาด(ถึงลองก็ไม่รู้อยู่ดี Tongue) พอ ใส่ตั้งสายเท่านั้นแหละ..ลมแทบจับ คนขายก็บอกว่าคืนได้นะครับ แต่ผมถูกใจมันเสียแล้ว เลยเก็บเอาไว้ดีกว่า วันดีคืนดีค่อยหาวิธีซ่อมแซมเอา ชะรอยมันคงเป็นเนื้อคู่กับผมกระมังCoolCool
กีต้าสวย เสียงดี มีในโลก

...แต่ไม่มีปัญญาซื้อTongue
29-05-2011, 21:09
pokdeng Offline
Member

เอ แล้วของผมมันเข้าข่ายหรือเปล่า เพราะตอนซื้อก็รู้สึกแปลกๆ อยู่ แต่ก็ตรวจไม่พบอะไร

น้องที่รู้จักกันเอามาขายให้ แต่ผมลองเช็คดู กีตาร์ตัวนี้ได้ลงขายใน Yellow Mama
ซึ่งผมก็ว่าร้านใหญ่ระดับนี้ น่าจะตรวจสอบของก่อนว่าไม่มีปัญหาอะไร เดี๋ยวเสียชื่อร้านเค้า
โทรไปสอบถาม ไปได้ความว่าเจ้าของฝากขายแล้วก็รับตัวกลับไป
แต่เจ้าน้องผมบอกว่าเก็บไว้นานแล้ว ไม่ค่อยได้เล่น ก็ยังรู้สึก ตงิดๆ อยู่เลยครับ

เผื่อใครมีข้อมูลดีๆ มาบอกครับ

ตัวเนี๊ยครับ

ตอนได้มาใหม่ๆ เสียงแบบว่า ด้านๆ ยังคิดเลยว่า เฮ้ย ตัวตั้งหลายตังค์ เสียงทำไมเน่าจังวะ ลองหลายๆ คนก็ว่าเหมือนกัน ทั้งๆ ที่ไม่ได้ชี้นำอะไรนะ เดี๋ยวนี้ ดีขึ้นเยอะเลยครับ ใช้อยู่ตลอด น่าจะเกี่ยวกับว่า เก็บไว้นานจริงๆ แหละครับ
(This post was last modified: 07-06-2011, 13:33 by pokdeng.)
07-06-2011, 13:31
Lex-Chevy Offline
Junior member
**

เคยโดนมากับตัวเองแล้วครับ นัดเจอแล้วไม่ใส่สายให้ลอง โดยแถมสายให้เป็นสาย Martin ซองนี้อย่างดีเลย พอกลับมาถึงบ้านเปิดดู มี 4 สายครับ ใช้แล้วด้วยแถมสนิมกรังเลย ที่สำคัญเธอท้องมาจากแฟนเก่าประมาณ 3-4 เดือนแล้วด้วย....แต่ผมก็ทำการซ่อมและตั้ง action ใหม่ไปอีกหลายตังค์ครับ กว่าจะใช้ได้เป็นปกติ.....สรุป ผมโง่เองครับ แต่เป็นบทเรียนที่ดีมากๆ ......แต่ที่กลัวคือ ไอ้เจ้าคนๆ นี้มันยังขายอยู่ร่ำไปในเวปแถวๆนี้นะครับ แต่ผมขอสงวนสิทธิ์ไม่ขอเอ่ยนามครับ ...เพราะเชื่อว่าเวรกรรม มันมีจริง เร็วกว่าจรวดแน่นอน..........
19-06-2011, 09:48
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ทำไมไม่เอ่ยนามล่ะครับ เผื่อคนที่ผ่านมาอ่านจะได้ระวังตัวถ้าคิดจะซื้อจากเค้าอ่ะครับ
น่ากลัวโคตร Sad
19-06-2011, 13:04
pokdeng Offline
Member

สนับสนุนให้เอ่ยนามครับ
21-06-2011, 11:54
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
(19-06-2011, 09:48)Lex-Chevy Wrote: เคยโดนมากับตัวเองแล้วครับ นัดเจอแล้วไม่ใส่สายให้ลอง โดยแถมสายให้เป็นสาย Martin ซองนี้อย่างดีเลย พอกลับมาถึงบ้านเปิดดู มี 4 สายครับ ใช้แล้วด้วยแถมสนิมกรังเลย ที่สำคัญเธอท้องมาจากแฟนเก่าประมาณ 3-4 เดือนแล้วด้วย....แต่ผมก็ทำการซ่อมและตั้ง action ใหม่ไปอีกหลายตังค์ครับ กว่าจะใช้ได้เป็นปกติ.....สรุป ผมโง่เองครับ แต่เป็นบทเรียนที่ดีมากๆ ......แต่ที่กลัวคือ ไอ้เจ้าคนๆ นี้มันยังขายอยู่ร่ำไปในเวปแถวๆนี้นะครับ แต่ผมขอสงวนสิทธิ์ไม่ขอเอ่ยนามครับ ...เพราะเชื่อว่าเวรกรรม มันมีจริง เร็วกว่าจรวดแน่นอน..........

กีต้าร์ ยี่ห้ออะไร ครับ

21-06-2011, 12:26
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(19-06-2011, 13:04)dear709 Wrote: ทำไมไม่เอ่ยนามล่ะครับ เผื่อคนที่ผ่านมาอ่านจะได้ระวังตัวถ้าคิดจะซื้อจากเค้าอ่ะครับ
น่ากลัวโคตร Sad

dear7......?
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
21-06-2011, 13:32
taw Offline
Junior member
**

(14-10-2008, 14:07)pood Wrote: เริ่มจากคำจำกัดความก่อนนะครับ "สัมภเวสี" หากเป็นสัตว์หมายความถึงวิญญาณ
ที่ยังเร่ร่อนหาที่เกิด ถ้าเป็นกีต้าร์หมายความถึงกีต้าร์ที่รอนเร่อยู่ในหน้าซื้อขาย
หรือเปลี่ยนเจ้าของไปเรื่อยๆ

เมื่อก่อนนี้ผมเคยคิดว่า กีต้าร์โปร่งสัมภเวสีนี่น่าจะมีอยู่ไม่เกินห้าสิบตัวที่โดนซื้อมา
และขายไปเป็นทอดๆ กีต้าร์พวกนี้มักมีข้อบกพร่องซ่อนเร้นอยู่เลยไม่มีใครเก็บไว้
นาน เวลามีคนเอามาขายพวกเซียนๆทั้งหลายก็มักกระซิบต่อกันไปว่ามันมีจุดเสีย
ตรงไหนเจ้าของถึงต้องปล่อย จริงหรือไม่ผมไม่ทราบครับ

ตัวอย่างเช่นเคยมี Martin 000-28EC ตัวนึงที่วนเวียนอยู่ในกีต้าร์ไทย เจ้าตัวนี้มี
คำเล่าลือว่า truss rod ขาดเลยไม่มีใครซื้อทั้งๆที่ราคาขายตั้งต่ำมาก

พวกน้าๆที่เข้าหน้าซื้อขายบ่อยๆลองมาถ่ายทอดประสพการณ์ให้พวกเราฟังบ้าง
ซีครับ เท่าทีนึกออกก็มี

น้ายอดเยี่ยม
น้าหนุ่ม
น้าสามเล็ก
น้า gttle
น้า kosit
น้าป้อปสองแสน
น้าคิม

น้ายอดเยี่ยมเป็นคนนึงที่รู้ประวัติกีต้าร์สัมภเวสีทุกตัวและชอบมาเล่าให้ผมฟังทั้งๆที่ผมไม่ใด้อยากรู้ อย่างเจ้า "ทอฝัน" ของน้า Pooh นี่ก็มีประวัติยาวมากแต่ตอนนี้ใด้ไปผุดไปเกิดแล้วเพราะเจ้าของเอาไปติด Fishman

ผมเองก็รับอุปการะพวกสัมภเวสีมาบ้างเหมือนกันแต่ขอรอฟังจากพวกน้าๆก่อนครับ

อ่านแล้วได้ข้อมูลดีครับ แต่กลายเป็นเริ่มกลัวไม่กล้าซื้อกีต้าร์เลย กำลังมองหา martin ดีๆสักตัว
สงสัยคงต้องศึกษาข้อมูลใหม่ซะแล้ว
21-06-2011, 14:23

Forum Jump: