Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์สัมภเวสี
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์สัมภเวสี
เริ่มจากคำจำกัดความก่อนนะครับ "สัมภเวสี" หากเป็นสัตว์หมายความถึงวิญญาณ
ที่ยังเร่ร่อนหาที่เกิด ถ้าเป็นกีต้าร์หมายความถึงกีต้าร์ที่รอนเร่อยู่ในหน้าซื้อขาย
หรือเปลี่ยนเจ้าของไปเรื่อยๆ

เมื่อก่อนนี้ผมเคยคิดว่า กีต้าร์โปร่งสัมภเวสีนี่น่าจะมีอยู่ไม่เกินห้าสิบตัวที่โดนซื้อมา
และขายไปเป็นทอดๆ กีต้าร์พวกนี้มักมีข้อบกพร่องซ่อนเร้นอยู่เลยไม่มีใครเก็บไว้
นาน เวลามีคนเอามาขายพวกเซียนๆทั้งหลายก็มักกระซิบต่อกันไปว่ามันมีจุดเสีย
ตรงไหนเจ้าของถึงต้องปล่อย จริงหรือไม่ผมไม่ทราบครับ

ตัวอย่างเช่นเคยมี Martin 000-28EC ตัวนึงที่วนเวียนอยู่ในกีต้าร์ไทย เจ้าตัวนี้มี
คำเล่าลือว่า truss rod ขาดเลยไม่มีใครซื้อทั้งๆที่ราคาขายตั้งต่ำมาก

พวกน้าๆที่เข้าหน้าซื้อขายบ่อยๆลองมาถ่ายทอดประสพการณ์ให้พวกเราฟังบ้าง
ซีครับ เท่าทีนึกออกก็มี

น้ายอดเยี่ยม
น้าหนุ่ม
น้าสามเล็ก
น้า gttle
น้า kosit
น้าป้อปสองแสน
น้าคิม

น้ายอดเยี่ยมเป็นคนนึงที่รู้ประวัติกีต้าร์สัมภเวสีทุกตัวและชอบมาเล่าให้ผมฟังทั้งๆที่ผมไม่ใด้อยากรู้ อย่างเจ้า "ทอฝัน" ของน้า Pooh นี่ก็มีประวัติยาวมากแต่ตอนนี้ใด้ไปผุดไปเกิดแล้วเพราะเจ้าของเอาไปติด Fishman

ผมเองก็รับอุปการะพวกสัมภเวสีมาบ้างเหมือนกันแต่ขอรอฟังจากพวกน้าๆก่อนครับ
(This post was last modified: 14-10-2008, 20:07 by pood.)
14-10-2008, 14:07
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: กีต้าร์สัมภเวสี
ผมเริ่มจากซื้อกีต้าร์ตามร้านมือ 1 ทั่วไปมาลองเล่น ตั้งแต่ 7500.- แล้วรู้สึกว่าเล่นไปเล่นมามันก็ OK ดี แล้วพอเดินไปร้านฯ อีกครั้งก็ไปลองตัวที่ราคา 19900.- เริ่มรู้สึกว่ามันดีกว่ากัน เลยขายตัวเก่าสภาพ 99% ออกไป 5000.- เพื่อรวมเงินซื้อตัวใหม่ และก็เป็นอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ

จนมาเริ่มซื้อกีต้าร์มือ 2 ตรงนี้ต้องทำใจครับ เพราะมันคงเหมือนซื้อของมือ 2 อื่น ๆ ไม่มีอะไรต่างกันมาก ตาดีได้ ตาร้ายเสีย

ซื้อ: เพราะเป็นกีต้าร์ที่น่าสนใจ ราคาขายถูกพอสมควร เหมาะกับเพลงที่เล่น ขายต่อไม่น่าจะลำบาก

ขาย: เพราะมีงบสำหรับซื้อกีต้าร์จำกัด อยากได้ตัวใหม่ก็ต้องขายตัวเก่า ราคาขึ้นอยู่กับความอยาก อยากได้ตัวใหม่มาก ๆ ก็ต้องรีบขายตัวเก่าออกไปแบบถูกเป็นขี้ครับ

Noom dps ขายกีต้าร์รับประกันไม่มีหมกเม็ด เพราะยังอยากซื้อขายอีกนาน ๆ แต่ตอนนี้ปิดปรับปรุงครับ ปีหน้า ว่ากันใหม่ Cool
14-10-2008, 14:40
VIP member

งั้นคนที่ขาย Yamaha LL36 อยู่ก็เป็น noom dps ตัวปลอมแน่ๆเลย

เจ้า LL36 นี่ยังไม่ใช่สัมภเวสีนะครับเพราะเพิ่งลงขายใด้ไม่กี่วันและเพิ่งบินข้ามน้ำข้ามทะเลมาตามกระแสยามาฮ่าระดับไฮเอ็นด์

เจ้านี่โดนปลุกกระแสขึ้นมาตอนที่มีคนไปลองที่โชว์รูมยามาฮ่าแล้วมาเล่าว่า
เจ้านี่ราคาตั้งอยู่ที่ 166,000 บาท พวกนักล่าระดับอินเตอร์ก็เลยเริ่มไปล่าทั้งใน
อเมริกา ญี่ปุ่นและฮ่องกงที่ราคามือสองประมาณครึ่งหนึ่งของราคาในบ้านเรา
ความจริงมีคนซื้อจากเมืองนอกมาบ้างแล้วแต่ตัวนี้น่าจะเป็นตัวแรกที่ประกาศขาย
ในเมืองไทย
(This post was last modified: 14-10-2008, 14:58 by pood.)
14-10-2008, 14:48
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

(14-10-2008, 14:48)pood Wrote: งั้นคนที่ขาย Yamaha LL36 อยู่ก็เป็น noom dps ตัวปลอมแน่ๆเลย

เจ้า LL36 นี่ยังไม่ใช่สัมภเวสีนะครับเพราะเพิ่งลงขายใด้ไม่กี่วันและเพิ่งบินข้ามน้ำข้ามทะเลมาตามกระแสยามาฮ่าระดับไฮเอ็นด์

เจ้านี่โดนปลุกกระแสขึ้นมาตอนที่มีคนไปลองที่โชว์รูมยามาฮ่าแล้วมาเล่าว่า
เจ้านี่ราคาตั้งอยู่ที่ 166,000 บาท พวกนักล่าระดับอินเตอร์ก็เลยเริ่มไปล่าทั้งใน
อเมริกา ญี่ปุ่นและฮ่องกงที่ราคามือสองประมาณครึ่งหนึ่งของราคาในบ้านเรา
ความจริงมีคนซื้อจากเมืองนอกมาบ้างแล้วแต่ตัวนี้น่าจะเป็นตัวแรกที่ประกาศขาย
ในเมืองไทย

ช่วยน้า nit gt อีกแรงอ่ะครับ เวบโน้นคนเยอะดี เลยเอาไปช่วยลงครับ อิ ๆ
(This post was last modified: 14-10-2008, 15:50 by Katayoot.)
14-10-2008, 14:53
VIP member

กีต้าร์ที่น้าหนุ่มซื้อมาและปล่อยไปส่วนใหญ่ไม่ใช่พวกสัมภเวสีครับเพราะเปลี่ยน
มือแค่หนเดียว ส่วนกีต้าร์สัมภเวสีนั้นต้องเปลี่ยนมือเกินหนึ่งหนในระยะเวลาหนึ่งปีหรือเป็นกีต้าร์อมตะในหน้าซื้อขายเพราะไม่มีใครซื้อต่อ

หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

"ขายไม่ออกนี่พวกสัมภเวสี วิ่งหาที่เกิดที่อยู่ "
14-10-2008, 15:17
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
เคยเห็น GAD50 ตัวนึง ถูกแบบเหลือเชื่อ เคยลงมาแตะ 12000 บาท
แต่ข่าวลือเข้ามาว่าเป็นกีตาร์ถูกชำแหละแล้วประกอบใหม่ เลยขอผ่านครับ อิอิ
14-10-2008, 15:27
kosit Offline
Senior member

Likes Given: 1
สวัสดีครับน้าpoodและน้าๆทุกท่าน ตลอดเวลา 20 กว่าปีผมชื้อขายกีต้าร์มากว่า100ตัว ราคาตั้งแต่800-100000+ ขายขาดทุนทุกตัวส่วนใหญ่ถ้าชื้อมือสองผมจะดูไม้หน้าสวยเป๊นหลักคอไม่บิด เรื่องเสียงแค่ใช้ได้ก็พอผมจะเป็นพวกบ้าไม้สวยๆนั่งดูทั้งวัน อย่าง k.yairi dy61ที่น้าpoodเห๊นผมโทรถามไม้หน้ากับคอก่อนเพราะเสป๊กรู้
อยู่แล้วถ้าสภาพโอเคผมชื้อเลย ที่จริงผมชอบguildมากถ้าชื้อผมก็คงเก็บและหยุดขายครับ
14-10-2008, 15:48

(14-10-2008, 15:48)kosit Wrote: สวัสดีครับน้าpoodและน้าๆทุกท่าน ตลอดเวลา 20 กว่าปีผมชื้อขายกีต้าร์มากว่า100ตัว ราคาตั้งแต่800-100000+ ขายขาดทุนทุกตัวส่วนใหญ่ถ้าชื้อมือสองผมจะดูไม้หน้าสวยเป๊นหลักคอไม่บิด เรื่องเสียงแค่ใช้ได้ก็พอผมจะเป็นพวกบ้าไม้สวยๆนั่งดูทั้งวัน อย่าง k.yairi dy61ที่น้าpoodเห๊นผมโทรถามไม้หน้ากับคอก่อนเพราะเสป๊กรู้
อยู่แล้วถ้าสภาพโอเคผมชื้อเลย ที่จริงผมชอบguildมากถ้าชื้อผมก็คงเก็บและหยุดขายครับ

พี่บีหยุด ผมก็หยุด เอาดิ Big Grin อิ ๆ
14-10-2008, 15:52
VIP member

ผมก็เคยเจอ US Guild ตัวนึง ตัวนี้เป็นรุ่นที่หายากมากขนาดในอีเบย์ยังขายกัน
เกินพันเหรียญ แต่มีร้านกีต้าร์ในเชียงใหม่ร้านหนึ่งขายอยู่แค่ 28,000 บาท
บังเอิญมีน้าท่านหนึ่งจะกลับเชียงใหม่พอดีผมเลยฝากสตางค์ไปซื้อแต่ผมไม่ได้เห็นเจ้า Guild ตัวนี้หรอกครับเพราะน้าคนนั้นชอบมันมากเลยเอาสตางค์มาคืนผมแล้วเก็บไว้เองโดยมีข้อแก้ตัวว่า กีต้าร์ตัวนี้เจ้าของเดิมรักและหวงมากก่อนที่เขาจะเสียชีวิตเพราะรถคว่ำ ภรรยาของเขาก็เลยขายกีต้าร์ตัวนี้ให้กับร้าน พอผมเล่าเรื่องนี้ให้หนูฟิล์มฟังหนูฟิล์มก็เลยบอกว่ายกให้น้าเขาไปเหอะ

จนถึงทุกวันนี้ผมก็ยังไม่ทราบว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงหรือเปล่าเพราะไม่มีเหตุผลอะไรที่เจ้าของร้านจะเอามาเล่าให้คนที่จะซื้อฟังให้สยองขวัญ

ต่อมาผมขอลองเสียงกีต้าร์ตัวนี้น้าท่านนั้นเลยยกมาให้ลอง พอผมเปิดกล่องหยิบ
ขึ้นมาก็ปรากฏว่า bridge มันเผยอครับซึ่งแปลกมากเพราะมันอยู่มาใด้สิบปีแต่ทำไมเพิ่งมาเผยอตอนนี้ ผมเลยเอาไปซ่อมให้

ต่อมาน้าท่านนี้ก็เกิดอาการอยากขายกีต้าร์ตัวนี้แต่หนูฟิล์มไม่ยอมให้ผมซื้อก็เลย
ต้องลงประกาศขายไปทั่ว หลังจากพยายามขายอยู่หลายเดือนก็มีน้องคนหนึ่งที่โคราชซื้อไปในราคาถูกแสนถูกเป็นอันจบเรื่องครับ
(This post was last modified: 14-10-2008, 15:57 by pood.)
14-10-2008, 15:55
UFO2005 Offline
Member

Likes Given: 0
โอ้โห น้า Pood ครับ

เจ้า Guild ตัวนี้ ผมเป็นผู้ปล่อยข่าวเองครับ ว่ามีขายที่เชียงใหม่ครับ เพราะ ผมอยู่เชียงใหม่ครับ ตัวนี้เป็นรุ่น all mahogany ทรงเล็กใช่มั้ยครับ ผมจำได้ว่าเคยโพสที่ acoustic.net ครับ แล้วน้ากฤษณ์เป็นคนตอบ ผมก็ว่าจะสอยครับ แต่ตอนนั้นไม่มีตังค์ แล้วไม่นานมันก็หายไปจากร้าน

แล้วผมก็เลยไปสอย GAD30R มาแทน เล่นไปได้ซักพัก ก็เอาไปเปลี่ยนเพราะขันคอไม่ได้เลย เจ้าของร้านก็เลยเปลี่ยนตัวใหม่ให้ ซึ่งก็ไม่ทราบว่า เจ้าตัวนั้นโดนขายให้ใครไป หรือส่งคืนที่ กทม ไม่รู้ หลังจากนั้นผมก็ขายทิ้งไปอีกที เพราะเสียความรู้สึกมากๆครับ

Guild ตัวนั้นเจ้าของเสียชีวิตจริงครับ แต่จำไม่ได้ว่าเป็นอะไร ภรรยาเลยมาฝากขายมารักษาตัว

ไหนก็ไหนๆ ขอฝากตามกีต้าร dearmond M75T ที่หายไปของผมได้มั้ยครับ ใครมี ขายให้ผมนะครับ คิดถึงมัน ชอบมากๆ
14-10-2008, 16:16

Forum Jump: