Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์สัมภเวสี
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์สัมภเวสี
ขออนุญาติอธิบายความหมายของ "สัมภเวสี"
หน่อยครับ

ความจริงแล้วผมไม่ใด้อยากใช้คำว่า "กีต้าร์สัมภเวสี" ไปในทางลบแต่อยากให้มี
ความหมายในเชิงนิทานโรแมนติกมากกว่า กีต้าร์พวกนี้คือกีต้าร์ที่มาวนเวียนอยู่ในหน้าซื้อขายจนใด้พบกับเนื้อคู่ตัวจริง

บางตัวก็เหมือนกับในนิทานเรื่อง "ลูกเป็ดขี้เหร่" อย่างเช่นเจ้า "ทอฝัน" ( K. Yairi)
ที่ในตำนานเขาเล่าว่ามีมือกีต้าร์ท่านหนึ่งจากเชียงใหม่เหมาไปทั้งล้อตจากตัวแทน
จำหน่ายเมื่อสิบปีก่อน ต่อมาเจ้าทอฝันก็มีคนซื้อไปและก็ใด้ร่อนเร่พเนจรจากภาคเหนือลงมาถึงกรุงเทพฯจนพบเจ้าของตัวจริงที่ชื่นชอบมัน ผมบังเอิญอยู่ในเหตุการณ์ตอนที่น้า Pooh ใด้ขัดสีฉวีวรรนพร้อมกับตั้ง action และเปลี่ยนสาย
ให้มันก่อนตัดสินใจซื้อ เจ้าทอฝันมันก็เหมือนกับเจ้าลูกเป็ดขี้เหร่ที่พบว่าตัวเองไม่
ใด้เป็นเป็ดแต่เป็นหงส์ เจ้าทอฝันมันก็ค้นพบว่าตัวเองไม่ใช่ Martin แต่เป็น Lowden ญี่ปุ่นไงครับ
17-10-2008, 11:10
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ซาบซึ้งจริง ๆ ครับน้า pood อิ ๆ Tongue

ตอนแรกว่ามันเกี่ยวกับความโรแมนติคยังไง สุดท้ายก็อ๋อออ...อ.อ...
17-10-2008, 11:22
BytSerk Offline
PsyCho

Likes Given: 0
กระทุ้นี้อ่านสนุก ลุกนั่งสบาย ได้ความรู้จริงๆ ครับ Tongue
[Image: 1244014887.gif]
19-10-2008, 01:45
Website Find Like Post Reply
yuth_pu Offline
Member

ผมชอบกระทู้นี้จริงๆมีประโยชน์มากๆ ว่าแล้ว ณ ขณะนี้ มีกีต้าร์เหล่านี้ที่ยังวนเวียนหลอกหลอนพี่ๆน้องๆอยู่อีกไหมครับ
25-05-2011, 02:12
somboon.c Offline
Member

อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มเติมดีครับ ได้เตือนสติและความรอบคอบก่อนตัดสินใจซื้อ เพราะถึงแม้จะมือสองแต่ราคาก็สูงอยู่เหมือนกันเมื่อเทียบกันคนอย่างผมที่ต้องหาเช้ากินค่ำ...ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่ให้ความจริงอีกครั้งครับ
โลกสวยด้วยมือเรา...เหล่านักดนตรี
(This post was last modified: 25-05-2011, 14:54 by somboon.c.)
25-05-2011, 14:50
pizuuh Offline
Senior member

ผมเคยโดนยิ่งกว่ากีต้าร์สัมภเวสีครับผม....ไปซื้อมาจากร้านเครื่องดนตรีมือสองที่พันทิพย์

แล้วผมขายต่อให้รุ่นพี่ แล้วเค้าเล่นเบื่อแล้วจะลงขายต่อสรุปว่าเจ้าของเก่ามาเจอว่าเป็นกีต้าร์เขาที่ถูกขโมยไป

สรุปว่าเค้านำหลักฐานการแจ้งความต่าง ๆ มาตรวจสอบผลปรากฏว่าเป็นกีต้าร์ที่ถูกขโมยมาจริง ๆ

แต่เค้ายินดีรับซื้อกลับไปในราคาครึ่งหนึ่งของที่ผมซื้อมา เรื่องเลยจบลงตรงนั้นครับผม

ปกติผมซื้อขายอย่างสุจริตมาตลอดเลย เจอแบบนี้เข้าไปยิ่งกว่าโดนผีหลอกอีกครับผม ^^
Smile stupid is as stupid does Smile
25-05-2011, 20:13
yod69 Offline
Senior member

ยังมีD41อยู่ในโคราชอีกตัวเหรอ...(คิดว่าซื้อได้ถูกกว่าคนอื่นซะแล้วเชียว)
25-05-2011, 21:23
surachaisorn Offline
Junior member
**

Likes Given: 4
เจ้ากีต้าร์สัมภเวสีนี้ผมมีอยู่ตัวหนึ่งครับ
ตรวจดูประวัติย้อนหลังในได้ง่าย ๆ ใน web กีต้าร์ต่าง ๆ ภาษาไทย
ผมหน้าจะเป็นคนที่สาม ในรอบไม่ถึงสองปี
เพราะฉะนั้นก็ผ่านมือชายมาไม่น่าจะต่ำกว่า 4

ผมก็ชอบกีต้าร์ตัวนี้นะครับ
อาจจะเป็นเนี้อคู่ ของผมก็ได้
แต่เนื้อคู่ตัวเป็น ๆ ที่นอนข้าง ๆ กัน
บอกว่า ยอมให้ผมมีเนื้อคู่ 6 สายได้หลายตัว
เนื้อคู่ที่เดินได้ กินได้ นอนได้ มีเธอคนเดียวนะTongue

26-05-2011, 06:38
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมมีเรื่องกีต้าร์สัมภเวสีมาเล่าให้ฟังอีกหนึ่งเรื่องซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังหาซื้อกีต้าร์มือสองอยู่ครับ

เรื่องมีอยู่ว่ามีคนลงขายกีต้าร์รุ่นเก่ามือสองสภาพสวยในหน้าซื้อขายแถวๆนี้แหละและก็ลงรูปที่ถ่ายไว้อย่างสวยงามด้วย ราคาก็ไม่แพง ก็เลยมีน้าคนหนึ่งสนใจและนัดไปเจอกันที่ศุนย์การค้า

พอใด้เห็นตัวจริงเข้ากีต้าร์มันก็สวยดีครับแต่ลองไม่ใด้เพราะผู้ขายไม่ใด้ใส่สายมา ผู้ชายบอกว่าเขาเพิ่งทำความสะอาดเสร็จและเขาไม่รู้ว่าคนซื้อใช้สายเบอร์อะไรเขาเลยเตรียมมาให้ทั้งเบอร์ 11 และ 12 ให้เอาไปใส่เอง ผู้ซื้อใด้ยินอย่างนั้นก็ประทับใจในความรอบคอบของคนขายเลยตกลงซื้อทันที่ พอกลับมาถึงบ้านก็รีบใส่สายเพื่อลองเสียงแต่พอขึ้นสายเสร็จถึงใด้รู้ว่ากีต้าร์คอมันยกจนสายแถว 12th fret สูงเกินครึ่งเซนต์

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงและคนขายคนนั้นก็ยังขายอยู่เรื่อยๆนะครับเพราะกีต้าร์เก่าที่คอยกจนเล่นไม่ใด้แล้วที่ญี่ปุ่นนี้ราคาถูกมาก อย่างรุ่นยอดนิยมคือ FG-180 นี่ถ้าคอยังไม่ยกบางตัวขายกันเป็นแสนเยนแต่ตัวที่คอยกเขาขายเป็น junk ตัวละไม่ถึงหนึ่งพันบาทก็มีครับ กีต้าร์ราคาถูกอายุหลายสิบปีพวกนี้ร้านที่ญี่ปุ่นเคยบอกผมว่าเจอสิบตัวก็คอยกจนเล่นลำบากเก้าตัว ที่ญี่ปุ่นเขาแก้ไม่ใด้เพราะสมัยนั้นเขาใช้กาว epoxy ติดตายแบบไม่ต้องถอด เรื่องนี้ช่างบ้านเราเก่งกว่าญี่ปุ่นครับเพราะแก้ใด้ บางคนก็เล่นฝาน bridge ลง บางคนก็เอาก้อนอิฐถ่วง บางคนก็เลื่อยคอตรง neck heel ออกแล้วเอากาวติดกลับเข้าไปใหม่

เวลาผมซื้อกีต้าร์เก่าที่ญี่ปุ่นผมถามทุกครั้งครับว่าสายหกและสายหนึ่งที่เฟร็ตสิบสองสูงเท่าไหรและ saddle มีเหลืออยู่กีมิลซึ่งส่วนใหญ่คนขายเขาจะระบุไว้โดยไม่ต้องถามแต่ถ้าสายหกสูงเกินสามมิล สายหนึ่งสูงเกิน 2.6 มิล saddle สูงน้อยกว่าสี่มิลผมไม่ซื้อครับ
(This post was last modified: 28-05-2011, 13:52 by pood.)
28-05-2011, 13:50
yuth_pu Offline
Member

ขอบคุณครับอา ผมอยากให้กระทู้นี้มีการ update เรื่อยๆ เพราะมีประโยชน์มากครับ
29-05-2011, 12:27

Forum Jump: