Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ
Author Message
ลูกแกะ Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ
ผมเคยเล่นในร้าน ตอนหัวค่ำ
สมัยที่ผมเรียนแพทย์ ปี 3 เล่นทุกวัน
ครั้งแรกนั้น ผมไปนั่งฟังเพลงกะเพื่อนๆ
เจ้าของร้านเค้าเข้ามาทักว่า ผมสอนอยู่ร.ร.ดนตรี หน้าร้านเค้าใช่มั้ย
ผมก็ตอบว่าใช่
เค้าเลยให้ผมขึ้นไปเล่นบนเวที
หลังจากนั้น ก็มีคนเข้ามาขอผมไปเล่นในงานแต่งงาน
แล้วเจ้าของร้านก็ขอจ้างผมเล่นต่อที่นั่นเลย
(ทั้งๆที่ร้องไม่เป็น และไม่เคยร้อง)
มีครั้งนึง
แขกมานั่งสองสามโต๊ะ
ผมก็นั่งเล่น (เคยไม่มีแขก แต่เจ้าของร้าน เค้าก็ยืนยันให้ผมเล่น)
แขกเค้าต่อว่าผมว่าทำไมไม่ร้องเพลง
เป็นใบ้หรือไง หรือร้องไม่เป็น
เจ้าของร้านเค้าก็เข้ามาบอกผมว่า
ไม่ต้องร้องนะ ผมจ้างคุณมาเล่นแต่กีต้าร์ ไม่ต้องร้องซักเพลงเลย
สมัยนั้น ผมได้วันละ 180 บาท ข้าวมื้อนึง มิกเซอร์ สองขวด
(หกเจ็ดปีที่แล้วน่ะครับ)
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
09-10-2008, 12:58
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - by ลูกแกะ - 09-10-2008, 12:58
text - by Katayoot - 11-10-2008, 19:03

Forum Jump: