Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ
(10-10-2008, 05:22)povation Wrote:
(10-10-2008, 01:50)kim_colombet Wrote: น้องปิ๊ง อย่าเล่นกลางคืนเลยคับ เด๋วพี่ๆ ตกงาน ไว้รอ เก็บเกี่ยวประสบการณ์ แล้วออกเทป ทีเดียวเลย โดยมีพ่อเต่า เป็น สปอนเซอร์

ปล. ผมเชื่อว่า น้องปิ๊ง ในอนาคต คงเป็นที่รู้จักในวงการดนตรีแน่นอน ( แต่ก็ต้องดูแรงสนับสนุนจากพ่อเต่าและแม่เต่าด้วย )

ผมอยากเป็นProducer มากกว่าเป็น Sponsor ครับ
แต่คิดไปแล้วครอบครัวเราแค่มีความสุขในการเล่นดนตรีด้วยกันทั้ง 4 คน พ่อแม่ลูก ก็เป็นความฝันที่เป็นจริงของผมแล้ว ไม่อยากหวังมากไปกว่านี้
แถมยังได้เพื่อนนักดนตรีมากมายที่รอบข้าง นับว่าเป็นโชคดีของเราเช่นกันครับ

เป็นความฝันของผมเหมือนกันครับ อยากเล่นครบครัว เป็นวง 555

ถ้าน้องปิ้งจะออกอัลบั้ม ผมขอออกก่อนซัก2-3ชุดนะ เพราะถ้าน้องปิ้งออกอัลบั้มเมื่อไร ศิลปินหลายคนคงดับรวมถึงผมด้วยอิอิ ถึงตอนนั้น ถ้ารับสมัครเด็กยกเครื่องผมขอจองตำแหน่งนี้คนแรกครับ แถมเสริมน้ำด้วยเอ้า!!

ส่วนผมเริ่มโดย เพื่อนพ่อเค้าถูกลอตเตอรี่2งวดติด(รางวัลที่สองสองงวดติด) เมื่อตอนผมซัก17ได้มั้ง (โฮะ เพิ่ง2ปีผ่านมาเองอิอิ) Big Grin เค้าเลยทำลานเบียร์ น้าเค้าเห็นผมเล่นประกวดหรืองานโรงเรียน รวมไปถึงม๊อบกฟผ.บ่อยๆ เลยชวนไปเล่น
ตอนนั้นเล่นไปเรือย เพื่อชีวิตลูกทุ่ง ยันสากล ป๊อปร๊อค พอเค้าขอเพลงลึกของแนวนั้นๆก็ไปไม่รอด 555 ค่าจ้างวันละ120บาท ที่ลำปาง รู้สึกตื่นเต้นทุกวันที่ได้ไปเล่น สนุกมีเงินเก็บ แต่ก็เล่นได้ไม่ถึงสามเดือนร้านเจ๊งครับ555 สงสัยเพราะผมหน้าตาดีเกินไป มีแต่สาวๆมานั่งดูไม่จิบเบียร์ Big Grin

ทุกวันนี้ก็ยังมีความสุขกับงานที่ทำ และพยายามทำให้ดีที่สุด ตามหน้าที่ที่ต้องทำให้ผู้ชมได้รับความสุข และคุ้มค่าเงินที่เค้าเสียมาจ้างเรา "เจ้าของร้านแฮปปี้คนดูแฮปี้ผมก็แฮปปี้ คร้าบบบ!!!"
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
12-10-2008, 02:56
Website Find Like Post Reply
BytSerk Offline
PsyCho

Likes Given: 0
RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ
แหม น้าคิมถามถูกทาง ผมมันพวกขี้ เหล้า ซะด้วย

งานแรกตอนปี 49 ครับ มีุรุ่นพี่ที่รู้จัก ชวนมาเล่นด้วยกัน มือกีตาร์พี่เค้าจะไปเป็นทหาร 555

ปกติชอบเล่นให้คนในวงเหล้าอยู่แล้ว ก็เลยเข้าทางกะร้านเหล้าเลย เล่นวันแรกลูกค้าชอบใจ

เราก็ดีใจ ก็เล่นมาเรื่อยๆ เปลี่ยนคู่ขาทุกๆ 3 เดือน 6 เดือน แบบไม่เต็มใจ

เล่นไปเล่นมา ไม่ต้องเอาเงินแล้วดีกว่า ได้เยอะกว่าพ่ออีกเรา ... สุดท้ายก็เล่นมาจนถึงทุกวันนี้ครับ

แต่ตอนนี้จบแล้ว ถึงจะผ่านร้อน หนาวมาแค่ 2 ปี ผมก็เข้าใจถึงคำว่างานที่ไม่แน่นอน

ตอนนี้ก็หางานกลางวันทำเป็นหลัก เล่นดนตรีเป็นรองต่อไป รอกระโดดไปเป็นครู หรือตามโรงแรม เป็นความฝันก้าวต่อไปครับ

แต่ไม่รู้น้าๆ รู้สึกเหมือนผมรึเปล่า หรือผมยังเข้าไม่ถึง ถึงแม้ว่าดนตรีจะเป็นงานที่ผมน่าจะรักที่สุดในชีวิตแล้วก็ตามที แต่บางทีผมก็ยังเบื่อมันอยู่เลยครับ
[Image: 1244014887.gif]
19-10-2008, 01:13
MUY Offline
Junior member
**

ขอคุยด้วยคนครับ
เคยเล่าเรื่องตัวเองมานานแล้ว ตั้งแต่ อคูสติคไทย จนมาบ้านสีฟ้านี่แหละ
สมาชิกเก่าแก่คงผ่านได้อ่านผ่านตาบ้าง
ชอบฟังเพลงตั้งแต่เด็ก(ส่วนใหญ่ลูกทุ่ง ชายเมืองสิงห์ พรภิรมย์ สุรพล ไพรวัลย์ งี้)..โตหน่อยได้เข้ากรุง ได้ยินเพลงหรั่ง ก็ชอบ ฟัง ชอบร้อง....แต่เล่นกีต้าร์ไม่เป็น
แรงใจที่อยากเล่นอย่างแรงคือ "สุขาอยู่หนใด" ฮิตมากตามกี่กระตุกใต้ถุนบ้านตอนกลางคืน(บ้านนอก)
เกิดปิ๊งสาวกี่กระตุก แต่หนุ่มวัยรุ่นอื่นเอากีต้าร์มานั่งคลอให้สาวทอผ้าฟัง...อิจฉามาก ๆ ๆ
หาเรื่องไปซื้อกีต้าร์โปร่ง Kimus มาจากลัคกี้มิวสิคประตูน้ำ ทั้ง ๆ ที่เล่นไม่เป็น..พอดีเอ็น(ทร้านซ์)ติด...สังคมชักยกระดับมาอีกนิด...ที่ไหนได้เจอแต่ "คนกับควาย""เปิบข้าว" งี้...กลายเป็นเพลงแรกที่เล่นบนเวทีคือ "เปิบข้าว"

จากนั้น....ก็ออกงานม็อบ งานประท้วงเป็นประจำจนวงแตกกระจายเมื่อวันที่ 6 ตุลา ที่นครศรีบ้านนายกคนปัจจุบัน..คืนชีพใหม่ได้เล่น "ตามโรงหนัง"หาทุนทำค่าย เกือบทุกโรงในกรุงเทพ เคยขึ้นเล่น

ขณะเดียวกัน ว่างจากเรียน ก็ไปขอออตามคอฟฟี่ฉ็อบ ฟรีวงฟรีเวย์ ได้ค่าไอติม ค่าข้าว ไม่ได้ค่าตัว อยู่พักนึง...เรียนจบได้งาน ก็ไปป่วนที่ทำงานจะตั้งวง จนวางมือ เกือบ 20 ปีมาฟื้นเอาเมื่อปี 45 และได้เล่น "เป็นอาชีพ"(ได้ตัง)เมื่อปีที่แล้วเอง เนื่องจากถังแตกมาก..อาทิตย์นึงเล่นตั้งสองร้าน เล่นได้ 2 เดือน เจ้าของร้านบอกให้เลิก...จึงตกงานมาจนทุกวันนี้ฮ่ะ

สรุป เล่นได้ตังอยู่สองเดือน วันละ 300 กับ 400 ก็ได้หลายบาทอยู่..ตั้งวงชาโด้จะเล่นแนว 60-70 แต่สมาชิกวง ไม่ค่อยมาซ้อมซะงั้น
20-10-2008, 17:03
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(20-10-2008, 17:03)MUY Wrote: เป็นอาชีพ(ได้ตัง)เมื่อปีที่แล้วเอง เนื่องจากถังแตกมาก..อาทิตย์นึงเล่นตั้งสองร้าน เล่นได้ 2 เดือน เจ้าของร้านบอกให้เลิก...จึงตกงานมาจนทุกวันนี้ฮ่ะ

ที่เคยเห็นมา น้ามุย เล่นเพลงFolk ดีมากๆคนนึงในเวบนี้
เจ้าของร้านบอกให้เลิก...สงสัยร้านจะถังแตกBig Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
20-10-2008, 17:15
MUY Offline
Junior member
**

ขอบคู้ณ..ขอบคุณน้าซ่ามาก ๆ ฮะ ที่แกล้งชม ผมเคยเล่นแค่สามเพลงเอง คัดแล้ว แต่ไม่วายแอบดูเนื้อไปด้วย

แนวเล่นของผมคือ..จะคุยเรื่องเพลงก่อนว่า ใครร้อง ร้องออกขายเมื่อไหร่ ความหมายมันว่ายังไง..ฯลฯ ก็ลักจำเอาจากอินเตอร์เนทนี่แหละ....คือเพลงนึง จะลำนำซัก 2-3 นาที บวก เพลงจริง ๆ อีก 2-3 นาที ตกลงคืน ๆนึงเล่นไม่กี่เพลงเอง

แต่บางโต๊ะ โดยเฉพาะน้อง ๆ เขาสนใจ และมาฟังเกือบทุกวัน..เหมือนเลคเช่อร์แถมเพลงยังงั้น
20-10-2008, 17:24
ลูกแกะ Offline
Senior member

(21-10-2008, 19:50)arayarattanakul Wrote: ความฝันผมเลยนะครับ เรื่องการเล่นดนตรีให้มีคนดูเวลาค่ำคืนฝันมานานตอนนี้ยังฝันอยู่แต่ท้ายสุดก็มากลั่นน้ำมันกะแยกก๊าซ น่าขำตัวเองจริงๆน้าๆว่าไหม แจ๊กครับ

ฝากซื้อหุ้นปตทด้วยครับ (เผื่อจะรวยกับเค้ามั่ง)
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
21-10-2008, 21:43

Forum Jump: