Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของน้าๆ เป็นมายังไงครับ?
Author Message
beerplay Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของน้าๆ เป็นมายังไงครับ?
ประทับใจแรกคือสมัยเด็กๆเลยครับ อายุประมาณ 7-8 ขวบ เห็นน้าข้างบ้านนั่งตั้งวงเหล้า ดีดกีต้าร์ร้องเพลงคาราบาวครับ ดังสนั่นลั่นซอย ! รู้สึกว่าน้าๆเค้าร้องเพลงกัญชาด้วยตอนนั้น เลยไปนั่งดูสุดยอดมากครับ คนนึงเล่นกีต้าร์ครับอีกคนนึงถือบ้องกัญชากันจริงๆเลย! .. รู้สึกเลยว่าเสียงกีต้าร์นี่ไพเราะมาก เลยหลังจากก็ให้น้าๆเค้าสอนให้ จับได้คอร์ดเดียวเจ็บนิ้วเลยเลิกเล่นไปเลย กลับมาหัดเล่นอีกทีก็อายุ 14 ครับ แล้วปัจจุบันก็ยังหัดเล่นอยู่เลยครับ Big Grin
ถั่งโถมโหมแรงไฟ
29-09-2008, 17:50
Find Like Post Reply
Paiman Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของน้าๆ เป็นมายังไงครับ?
ความประทับใจแรกของผมคือ ม.1 ครับ

ถูกพี่ชายเยาะเย้ยตอนที่มานั่งเล่นกีต้าร์กับเพื่อนที่บ้าน เขาชอบเล่นเพลง ขอเริ่มใหม่ ของอินคาครับ มีช่วงที่ต้องเปลี่ยนคอร์ดเร็วๆช่วงนึง ซึ่งเขาก็ชอบมองหน้าส่งสายตา ถากถาง ผมครับ

เกิดแรงบันดาลใจเลยหัดเล่นเองเลยครับ ตอนนั้นใช้กีต้าร์ Yamaha FG180 ของลุงครับ ปัจจุบันสภาพยังดีและเพิ่งเอาไปเปลี่ยนลูกบิดและตั้งคอใหม่
โดยดูคอร์ดจากเดอะกีต้าร์ มีคนสอนว่าถ้าคอร์ดอยู่บนเนื้อเพลงไหนก็ให้ดีดคอร์ดนั้น นึกแล้วขำจัง กว่าจะเล่นเป็น เล่นเอานิ้วยับไปเลย

ต่อมาก็ซื้อกีต้าร์ของตัวเองครับ ยี่ห้อ Vantage สมัยนี้ไม่ยักเห็นยี่ห้อนี่แล้ว กว่าจะเก็บเงินซื้อได้แทบแย่ แต่สุดท้ายเพื่อนเจ้ากรรมยืมไปแล้วทำหายครับ

พอเริ่มเล่นเป็นก็ไปครูพัก ลักจำนักดนตรีแถวบ้านครับ เขาเล่นแต่เพลงเพื่อชีวิต ก็เลยชื่นชอบและหัดเล่นกีต้าร์จากเพลงเพื่อชีวิตมาโดยตลอด

ชอบ พงษ์สิทธิ์ คำภีร์ เหมือนน้าต้อมครับ เพลงแรกที่เล่นคือ ตลอดเวลา และเป็นเพลงแรกที่ solo ได้ด้วย หลังจากนั้นก็บ้าพงสิทธิ์มาตลอดครับ มีทุกชุด แล้วค่อยรามมาถึงคาราบาว

ต่อมาก็เริ่มตั้งวงเล่นกับเพื่อนและเล่นกันสนุกๆเรื่อยมา พอช่วงมหาลัยนี่แหละครับ ที่ดนตรีช่วยชีวิตไว้ คือช่วงนั้นพ่อผมป่วยเป็นมะเร็งพอดี ทำให้ชีวิตเปลี่ยนเลยครับ แม่พาไปฝากกับเพื่อนเพื่อให้เอาผมไปเล่นดนตรีถ้ามีงาน

ผมจึงตัดสินใจแบ่งเวลามาซ้อมดนตรี ที่เขาเล่นก็เป็นเพลงสากลเก่าๆทั้งนั้นครับ เพราะเล่นกับเพื่อนแม่ เป็นเพลงที่ไม่เคยฟังเลย และต้องเล่นเบสและร้องด้วย

ก็พอทำให้มีเงินส่งตัวเองเรียนได้จนจบครับ แทบแย่เหมือนกัน ตอนนั้นทั้งเรียนทั้งเล่น ไม่มีเวลาไปเหลวไหลที่ไหนเลยครับ ยังดีที่ไม่ต้องรบกวนแม่ ก็แบ่งเบาภาระครอบครัวได้มากครับ ผมเล่นจนเรียนจบและทำงานก็ยังเล่นอยู่อีกซักปีนึงก็เลิกเล่น เพราะรถชนหนักครับ

ผมเล่นเบสไม่เคยมีเงินซื้อเบสครับ ใช้แกะเพลงจากกีต้าร์แล้วไปเล่นเลย เพื่อนแม่เขามีเบสให้เล่น สนุกดีครับ คิดแล้วก็ไม่เคยลืม

เลยทิ้งการเล่นกีต้าร์มานานเลยครับ ร่วม 8-9 ปี เพิ่งหวนกลับมาตอนมาพบเว็บนี้ครับ ตอนนี้พอซื้อหากีต้าร์ได้บ้าง ก็เลยซื้อมาเล่นเป็นความสุข

เล่าซะยาว แต่นี่เป็นสิ่งที่ทำให้ผมไม่เคยลืมดนตรีเลย เพราะทำให้ผมมีชีวิตอยู่ได้ครับ
Life is a journey, not a destination......Smile
29-09-2008, 18:44
Find Like Post Reply

Forum Jump: