Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของน้าๆ เป็นมายังไงครับ?
Author Message
BytSerk Offline
PsyCho

Likes Given: 0
ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของน้าๆ เป็นมายังไงครับ?
ความประทับใจแรกผมกับกีตาร์เมื่อเกือบสิบปีก่อน

ตอนนี้รุ่นพี่ที่เป็นญาติกัน แกเล่นกีตาร์เป็น ผมอยากฟัง ก็เลยให้แกเล่นให้ฟัง

แกก็ไม่ได้เล่นเก่งอะไรมากครับ ตอนนั้นแกก็เลยเล่น 4 คอร์ดอัศจรรย์ให้ผมฟัง

Strum อย่างเดียวด้วยนะครับ คอร์ดละ 1 ห้อง

C/ Am/ Dm/ G7

ความรู้สึกตอนนั้นแบบว่า Wink "สุดยอดเลย โคตรเพราะเลย" แล้วก็เลยให้พี่คนนั้นสอนเล่นให้

หลังจากวันนั้นความรู้สึกของผมกับกีตาร์ก็เปลี่ยนไปครับ อ้า .... Big Grin

ป.ล. หากพบเห็นกระทู้ล่ม วานพลเมืองดี ช่วยกู้หรืองมกระทู้ด้วยครับ Tongue
[Image: 1244014887.gif]
27-09-2008, 17:35
Website Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของน้าๆ เป็นมายังไงครับ?
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=97
27-09-2008, 18:08
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของน้าๆ เป็นมายังไงครับ?
เกริ่นนำ.....
ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของผม ก็จากการเห็นเพื่อนเล่นเช่นกันครับ
ผมอยากได้กีตาร์มาเล่นให้เป็นเพลงบ้างอย่างเขา
พอได้มาแล้ว พยายามเล่นให้เป็นเพลง แต่รู้สึกว่ามันเจ็บนิ้วมือมากๆ
เล่นเท่าไหร่ก็ไม่เข้าท่าซักที เนื่องจากไม่มีใครสอน
พอวางกีตาร์ลงแล้วใช้นิ้วกรีดไปทั้งหกสายก็รู้สึกว่าเสียงกีตาร์เพราะจับใจ
กีตาร์ที่ซื้อมาตอนเด็กยันหนุ่มก็เลือกเองทั้งนั้น ความสุขก็อยู่ตรงนี้ด้วย
ไม่มีอะไรอยู่เหนือความพยายาม คุณแม่ของผมสอนไว้
ผมเป็นคนไม่มีพรสวรรค์ในทุกๆเรื่อง แต่รู้ตัวเองดีว่า บางเรื่องได้ดีเพราะความพยายาม

ตอนนี้ย้อนกลับไปนึกถึงความประทับใจแรก ก็รู้สึกเฉยๆเสียแล้ว
แต่กลับประทับใจมากที่สุดและตลอดไปที่คิดไม่ผิดว่าต้องเล่นกีตาร์ให้เป็นให้ได้
กีตาร์เป็นสุดที่รักและเป็นเพื่อนสนิทของผมตลอดไปครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
27-09-2008, 18:25
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
สมัยอยู่ ม.ปลาย มักเห็นเพื่อนสนิท คนนึง ชอบเอากีต้าร์มาโรงเรียนทุกวัน แล้วก็ร้องเพลงซ้ำๆ เดิมๆ อยู่ทุกวัน แต่เชื่อไม๊ว่า ทุกครั้งที่เพื่อนคนนี้ นำมาดีด ต้องมีสาวๆ ห้อมล้อม ร้องเพลงตาม ในใจผมเลยคิดว่า ถ้าตูเล่นได้ซักเพลง คงจะมีหญิงหันมาสนใจกับเขาบ้าง แต่เล่นไปเล่นมาจนทุกวันนี้ ยังไม่เคยมี หญิง สนใจซักคน
ขนาดเล่นตามผับ ตามร้าน ทิป วันละ 4-5 สิบบาท ยังได้ยากเลยคับ -"- ว่าจะหันไปลองเล่น เปียนโน จาได้เท่ห์เหมือน พี่โต๋ ศักดิ์สิทธิ์ อัลลอย Big Grin

สรุป ประทับใจเพราะ คิดว่าเล่นแล้วเท่ห์ หญิงจะชอบ (ซึ่งไม่จิงเลย) และกีต้าร์ ก็สามรถพกพาได้สะดวก Tongue
27-09-2008, 18:36
PsyCho

(27-09-2008, 18:08)boobyblue Wrote: http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=97

ขอบคุณน้าบ๊อบครับ ผมคิดๆ อยู่เหมือนกันว่าต้องมีกระทู้ประมาณนี้อยู่ก่อนแล้วแน่ๆ เลย
(27-09-2008, 18:36)kim_colombet Wrote: สมัยอยู่ ม.ปลาย มักเห็นเพื่อนสนิท คนนึง ชอบเอากีต้าร์มาโรงเรียนทุกวัน แล้วก็ร้องเพลงซ้ำๆ เดิมๆ อยู่ทุกวัน แต่เชื่อไม๊ว่า ทุกครั้งที่เพื่อนคนนี้ นำมาดีด ต้องมีสาวๆ ห้อมล้อม ร้องเพลงตาม ในใจผมเลยคิดว่า ถ้าตูเล่นได้ซักเพลง คงจะมีหญิงหันมาสนใจกับเขาบ้าง แต่เล่นไปเล่นมาจนทุกวันนี้ ยังไม่เคยมี หญิง สนใจซักคน
ขนาดเล่นตามผับ ตามร้าน ทิป วันละ 4-5 สิบบาท ยังได้ยากเลยคับ -"- ว่าจะหันไปลองเล่น เปียนโน จาได้เท่ห์เหมือน พี่โต๋ ศักดิ์สิทธิ์ อัลลอย Big Grin

สรุป ประทับใจเพราะ คิดว่าเล่นแล้วเท่ห์ หญิงจะชอบ (ซึ่งไม่จิงเลย) และกีต้าร์ ก็สามรถพกพาได้สะดวก Tongue

แหมๆ ๆ แต่แฟนคนปัจจุบันของผมนี่เค้าชอบคนเล่นกีตาร์นะครับ 5555+

ผมจีบใครนะ ใช้กีตาร์ตลอดเลย หึหึ
(This post was last modified: 27-09-2008, 18:54 by BytSerk.)
27-09-2008, 18:51
tohm refeel7 Offline
Member

สวัสดีคับ ประสปการณ์ของผม เป็นเด็กกรุงเทพฯ แล้วไปโตต่างจังหวัด ตอนนั้นประมาณ ม.1 ( ปี 2537 ) ซึ่งตกเย็นของทุกวันหลังเลิกเรียน ผมจะเห็นพี่แถวบ้านเค้าเล่นกีต้าร์ร้องเพลงกันเป็นประจำ ผมก็เลยไปขอคลุกคลีด้วย พี่เค้าเห็นผมสนใจ ก็เลยพาจับคอร์ดเลย

ซึ่งคอร์ดแรกคือ Em - Am - C - G - D และเพลงแรกของผมคือ โรงเรียนของหนู ของพี่ปูพงษ์สิทธิ์ คำภีร์ แล้วก็ได้ฝึกแต่เพลงเพื่อชีวิตมาตลอดเลย เพราะพี่ๆเค้าเล่นเพลงเพื่อชีวิตกัน

กีต้าร์ตอนนั้นก็ยืมพี่ๆเค้านั่นแหละเล่นเป็นยี่ห้อ Champ 12 เฟรตธรรมดา ซึ่งถ้าได้เล่นพวก FUJIYAMA หรือ JoJo ก็ถือว่าหรือสำหรับผมแล้ว สมัยนั้นมีกีต้าร์ SaeHan กับ Takamine ที่เข้าตาอยากได้แต่ไม่มีปัญญาคับ

จนต่อมาบุญหล่นทับฟ้าประทาน YAMAHA FG-345 พร้อม case จากนายเก่าของแม่เห็นว่าชอบเล่นเลยให้ผมไปรื้อดูในห้องเก็บของ

ซึ่งความประทับใจแรกที่เปิดฝา case ขึ้นมา คือตะลึง ว่าเราได้กีต้าร์ดีขนาดนี้เลยเหรอ พร้อมทั้งความรู้สึกแรกในชีวิตว่าทำไมไม้มันหอมจัง ปิ๊กการ์ดมุกสีแดง ลูกบิดมีคำว่า YAMAHA Japan ด้วย ตัวหนังสือที่หัวกีต้าร์ก็เป็นสีทองสะท้อนแสง ฝาปิดตรงที่ขันปรับคอก็มีโลโก้ส้อมเสียง ยามาฮ่า สีทองๆ ลายไม้ที่ตัวกีต้าร์ก็สวย (ตอนนั้นยังไม่รู้จักไม้โรสวูด) ฯลฯ

หลังจากเปลี่ยนสายใหม่ใส่ แล้วลองเล่นดูรู้สึกว่าเสียงดีมากๆ อาจเพราะว่าเคยเล่นแต่กีต้ารธรรมดาๆมาตลอด และตอนนี้ เจ้า FG-345 ก็ยังอยู่กับผมตลอด เล่นจนเฟรตสึกหมด ตอนนี้ก็เลยเลาะเฟรตออกหมดแล้ว + ขัดปรับผิดหน้าฟิงเกอร์บอร์ด แต่ยังไม่ได้ตีเฟรตใหม่เลย กลายเป็นกีต้าร์ Fretless หุหุหุ

นี่ก็คือเรื่องราวของผมคับ ขอบคุณมากๆคับ

Attached Files Image(s)

27-09-2008, 19:34
PsyCho

อืม จะว่าไปกว่าผมจะมีกีตาร์ตัวแรกก็นานนะเหมือนกันครับ

ประมาณ 8 ปีได้ หลังจากเล่นเป็น อาศัยของพี่ัตัวที่สอนให้นั่นแหละ

ทุกวันนี้ก็ยังชอบตัวนั้น เหมือนได้รำลึกอดีตกะมันเลย
27-09-2008, 19:56
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ความประทับใจแรกผมกับกีตาร์เมื่อสิบปีกว่าๆ

ได้มีโอกาสรู้จักกับเพื่อนของพ่อ ชื่อ "ลุงแต๋ว"

ในขณะนั้น "ลุงแต๋ว" เป็นชายสูงอายุ ราวๆ 60 ปี
พบเห็นได้บ่อยครั้ง ตามงานเลื้ยงเล็กๆ
กับ Gibson (ไม่รุว่ารุ่นอะไร จำได้แค่ว่า ทรง Semi-Hollowbody แต่หัว เหมือนกับทรง Exploer )

ความมหัศจรรย์ของ "ลุงแต๋ว" คือ
เล่นได้ทุกเพลงครับ!!!! ถ้านักร้องสามารถร้องได้ จบ เพลง (แต่ไม่เหมือนต้นฉบับนะ เพราะเล่นเพลงไหน ก็ออกมาเป็น Latin -Jazz ซะหมด) กับกีต้าร์ตัวเดียวว ((มารู้ประวัติภายหลังว่า เคยเล่นอยู่กับพวก ฟิลิปิโน่ อยู่พักใหญ่)))
"โอ้โฮ...เล่นได้ยังไงฟะ" คือสิ่งที่รำพึงในใจทุกครั้งจากจำนวน เป็น สิบๆ ครั้งที่ได้ดู"ลุงแต๋ว"

แล้วสิ่งที่มัดจะชอบรำพึงในใจ"โอ้โฮ...เล่นได้ยังไงฟะ"
ก็มักเปลี่ยนมาเป็น คำถาม และหาคำตอบ ด้วยวิธี
"ครูพัก..ลักจำ"
จวบจนทุกวันนี้....

เอวัง ก็มีด้วยประการะฉะนี้
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
28-09-2008, 19:10
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

ประทับใจแรกคือ

อยู่ป.5ตอนแรกคิดว่า inlay ที่เป็น dot ตรง fingerboard คือปุ่มที่เอาไว้กดค่ะ

พอมารู้อีกทีตอนป.หกว่าไม่ใช่ เลยประทับใจมากค่ะ

อีกทีตอนฟังเทปรวมเพลงกีตาร์คลาสสิค นึกว่ามันเล่นหลายคน พอรู้ว่าคนเดียวเลย ประทับใจอีกครั้งค่ะ
เจ้าอ้วน
29-09-2008, 16:49
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
ประทับ จิต ตรงที่ มันทุบแล้วมีเสียงดัง ครับ ยิ่งตอนอยู่ในวงเหล้าแล้ว ด้วย โอ้วว
ดังสุด ๆ... แถมดัวย กีต้าร์ มีหน้า A กลับ หน้า B จะเลือกฟัง หน้า ไหนก่อน ...
ประทับจิต ผมมาอยู่ทุกวันนี้ ครับ.....

Tommy ที่ ทุบ ๆ ตบ ๆ ผมว่าได้แรงบันดานใจมาจากวงเหล้า ครับ ผมว่า
29-09-2008, 17:27

Forum Jump: