Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์
Author Message
ArtheR Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์
(24-09-2008, 19:39)povation Wrote: เป็นผมนะเริ่มลังเลใจแล้วว่าจะเลือกแบบไหนดี
แต่แบบนี้ช่างมดอธิบายมาก็ต้องรับฟังและเห็นใจซึ่งกันและกัน
สมาชิกบ้านสีฟ้าเหมือนกัน...ตัวจริงเสียงจริงซะอย่าง คุยกันง่ายอยู่แล้วครับ

เห็นด้วยกับความคิดเห็นของน้าป๋อเป็นอย่างมากครับ
เนื่องด้วยว่าทางช่างมดเองก็ได้อธิบายเหตุผลทุกอย่างชัดเจน
โดยไม่มีส่วนที่จะต้องบิดเบือนความจริงครับ
ส่วนทางน้ากฤษณ์ ก็ได้มัดจำเงินไว้แล้ว รวมถึงรอมานาน
ก็น่าเห็นใจทั้ง 2 ฝ่ายแหละครับ
ผมว่าการที่น้ากฤษณ์ได้คุยกับช่างมดโดยตรงน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับผม
แต่ก็หวังว่าคงจบไปได้ด้วยดีครับ ^^
24-09-2008, 22:07
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยออกความเห็นครับ

ใด้คุยกับช่างมดแล้วครับว่าตอนนี้งานกำลังยุ่งมากจริงๆ ผมเลยตัดสินใจยกเลิก
การสั่งทำกีต้าร์เพราะช่างมดยังไม่ใด้ลงมือทำ

เหตุผลหนึ่งที่ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาก็เพราะคำพูดที่ว่า "ถ้ารีบก็ไปทำกับช่างอื่นใด้เลยครับ" ซึ่งผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่ไม่ควรพูดกับลูกค้าเพราะเขาอาจตีความใด้ว่าคุณไม่
ต้องการต้อนรับเขา เรื่องแบบนี้ไม่ต้องพูดก็ใด้ครับ ลูกค้าเขาไม่ใด้กินฟางเป็นอาหารจะใด้มานั่งรอคุณคนเดียว

ถ้าเป็นการบอกกล่าวด้วยความหวังดีก็ควรจะแนะนำช่างคนอื่นให้กับลูกค้าด้วย
ตัวอย่างเช่น

"ถ้ารีบก็ลองไปทำกับช่างหนึ่งเลยครับ คนนี้ฝีมือปราณีตสุดๆแต่ตอนทำควร
ยึดมือถือแกไว้ด้วย ไม่งั้นแกอาจคุยโทรศัพท์เป็นชั่วโมงก่อนจะลงมือทำ"
25-09-2008, 09:55
LittleNomad Offline
un-assignment

(25-09-2008, 10:25)ยอดเยี่ยม69 Wrote: ใจเย็นๆครับอากฤษณ (ต้องเขียนไม่ประไม้ทัณฑฆาต)
การเลือกใช้คำพูด การเน้นน้ำหนักเสียง อาจไม่ได้แสดงอารมณ์ของผู้พูดได้ทั้งหมด
อย่าคิดมากครับ ครั้งล่าสุดผมพูดทำเอาคนฟังน้ำตาตกมาแล้ว (ใครเอ่ย)Big Grin
ช่าง..ช่าง..ช่าง..มันเถอะครับ

ถึงเวลาแล้วที่ท่านสมาชิกควรจะตระหนักถึงการมีช่างกีตาร์ประจำเว็บ
อย่างน้อยก็ช่างที่ถนัดงานซ่อมแซม เช่น ปะผุ ทำสี ใส่ pickup ติด Bridge ฝน Saddle
ไม่ใช่ช่างที่รับทำกีตาร์ทั้งตัว ผมมองเห็นแววซัก 2-3 คนมาแต่ไกลเลยครับ
เช่น ช่างหนึ่ง ช่าง popปี้ ช่างยอดเยี่ยม
คนแรกทำงานดี ประณีต แต่ติดที่ขี้โอ่ ชอบคุยโทรศัพท์นาน ถ้าอารมณ์ไม่ดีแกก็ไม่ทำให้
คนที่สอง ยิ่งกว่าคนแรกอีก แต่เพิ่มตรงที่ฝน Saddle ได้เนียนเลย
คนสุดท้ายจะเน้นงานที่ไม่ใช้เวลามาก ใจเย็น นิสัยดี คุยได้ทุกเรื่อง
เน้นงานเปลี่ยนสายกีตาร์เป็นหลัก โดยเฉพาะสายไนล่อนนี่แกถนัดนัก

คราวหน้าลองติดต่อได้เลยครับ

Damn...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
25-09-2008, 10:33
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
การใช้คำพูด โดยเฉพาะกับผู้ใหญ่ มีความสำคัญมากครับ
บางครั้งในใจเราไม่ได้คิดเช่นนั้น แต่เมื่อพูดออกไปแล้ว คำพูดมักเป็นนายเราเสมอ การพูดกับผู้ใหญ่ หรือแม้แต่กับใครก็ตามต้องไตร่ตรองให้ดีก่อนเสมอ
เพราะอย่าลืมว่า ทุกคนที่ไปหา หรือไปขอความช่วยเหลือมักฝากความหวังไว้กับช่างเสมอ.. กีต้าร์ของแต่ละคนก็ไม่ใช้บาทสองบาท เพราะทุกคนเล็งเห็นแล้วว่าช่างท่านนั้นมีความสามารถ ความปราณีต รักในการซ่อมหรือทำกีต้าร์ จึงไปใช้บริการ

กีต้าร์ของผมที่เกือบโดนน้ายอดเยี่ยมลักพาเอาไปขาย ก็ได้ถูกซ่อมแล้วติด pickup โดยช่างมด งานเนี๊ยบ ปราณีต เรียบร้อย หวังว่าช่างมดคงจะช่วยเจียดเวลาหรือบริการพวกเราอย่างดีนะครับ เพราะเราก็หวังจะให้เป็นช่างประจำบ้านสีฟ้าท่านหนึ่งเหมือนกัน

ไม่ได้ตินะครับ แต่ให้กำลังใจครับ
25-09-2008, 11:26
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
จริงน้ายอดเยี่ยมต้องบอกว่า
คนที่ไม่ยอมเอ่ยคำขอโทษเพราะอยากอยู่เป็นโสดตลอดชีวิต
เพราะยังไม่มีคนที่ถูกใจเข้ามา...อย่างนี้ถูกต้องกว่าใช่ไหมครับ
25-09-2008, 14:06
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

จะว่าไปทำกีต้าร์เหมือนจะง่ายแต่ผมว่ายากนะ ผมเองเสียเงินสองต่อทุกที ซื้อของมาทำเองทำเสร็จไม่ถูกใจสุดท้ายถึงมือช่างทุกทีกลายเป็นเสียสองต่อ หลังๆถอดใจ มันไม่ไช่ทางของเราจริงๆ ยอมๆเลย ทำกีต้าร์นี่ยากจริงๆครับ
Acoustic is my life..........
25-09-2008, 15:05
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(25-09-2008, 14:06)Maow Wrote: จริงน้ายอดเยี่ยมต้องบอกว่า
คนที่ไม่ยอมเอ่ยคำขอโทษเพราะอยากอยู่เป็นโสดตลอดชีวิต
เพราะยังไม่มีคนที่ถูกใจเข้ามา...อย่างนี้ถูกต้องกว่าใช่ไหมครับ

เชื่อหรือไม่ครับน้าหม่าว...
น้ายอดเยี่ยมก่อนเข้ามาเป็นสมาชิกบ้านสีฟ้านี้ มีชื่อเดิมว่า...
นายโสดสถิต ถาวรกาล
เพศชาย (แจ้งทางทะเบียน)
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
25-09-2008, 16:44
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
(25-09-2008, 09:55)pood Wrote: ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยออกความเห็นครับ

ใด้คุยกับช่างมดแล้วครับว่าตอนนี้งานกำลังยุ่งมากจริงๆ ผมเลยตัดสินใจยกเลิก
การสั่งทำกีต้าร์เพราะช่างมดยังไม่ใด้ลงมือทำ

เหตุผลหนึ่งที่ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาก็เพราะคำพูดที่ว่า "ถ้ารีบก็ไปทำกับช่างอื่นใด้เลยครับ" ซึ่งผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่ไม่ควรพูดกับลูกค้าเพราะเขาอาจตีความใด้ว่าคุณไม่
ต้องการต้อนรับเขา เรื่องแบบนี้ไม่ต้องพูดก็ใด้ครับ ลูกค้าเขาไม่ใด้กินฟางเป็นอาหารจะใด้มานั่งรอคุณคนเดียว

ถ้าเป็นการบอกกล่าวด้วยความหวังดีก็ควรจะแนะนำช่างคนอื่นให้กับลูกค้าด้วย
ตัวอย่างเช่น

"ถ้ารีบก็ลองไปทำกับช่างหนึ่งเลยครับ คนนี้ฝีมือปราณีตสุดๆแต่ตอนทำควร
ยึดมือถือแกไว้ด้วย ไม่งั้นแกอาจคุยโทรศัพท์เป็นชั่วโมงก่อนจะลงมือทำ
"

กำลังไปหาซื้อสมอลทอล์คเเล้วครับ อิอิ....

โหเเอบคิดถึงกัน จนเเฝงเป็นตัวอย่างเลยนิท่านพี่ครับ...Big Grin

คิดถึงพี่น้องชาวคณะมาก พรุ่งนี้อากาศดีครับ จะไปนั่งเล่นคุยสังสรรค์กัน

สำหรับเรื่องช่างที่พูดถึง ต้องนี่เลยครับBig Grin
เอนจิเนีย์ มาเตอร์ อิท....Tongueครับแปลตรงตัวภาษาไทยเลยครับ ..ช่าง...เเ

(25-09-2008, 10:25)ยอดเยี่ยม69 Wrote: ใจเย็นๆครับอากฤษณ (ต้องเขียนไม่ประไม้ทัณฑฆาต)
การเลือกใช้คำพูด การเน้นน้ำหนักเสียง อาจไม่ได้แสดงอารมณ์ของผู้พูดได้ทั้งหมด
อย่าคิดมากครับ ครั้งล่าสุดผมพูดทำเอาคนฟังน้ำตาตกมาแล้ว (ใครเอ่ย)Big Grin
ช่าง..ช่าง..ช่าง..มันเถอะครับ

ถึงเวลาแล้วที่ท่านสมาชิกควรจะตระหนักถึงการมีช่างกีตาร์ประจำเว็บ
อย่างน้อยก็ช่างที่ถนัดงานซ่อมแซม เช่น ปะผุ ทำสี ใส่ pickup ติด Bridge ฝน Saddle
ไม่ใช่ช่างที่รับทำกีตาร์ทั้งตัว ผมมองเห็นแววซัก 2-3 คนมาแต่ไกลเลยครับ
เช่น ช่างหนึ่ง ช่าง popปี้ ช่างยอดเยี่ยม
คนแรกทำงานดี ประณีต แต่ติดที่ขี้โอ่ ชอบคุยโทรศัพท์นาน ถ้าอารมณ์ไม่ดีแกก็ไม่ทำให้
คนที่สอง ยิ่งกว่าคนแรกอีก แต่เพิ่มตรงที่ฝน Saddle ได้เนียนเลย
คนสุดท้ายจะเน้นงานที่ไม่ใช้เวลามาก ใจเย็น นิสัยดี คุยได้ทุกเรื่อง
เน้นงานเปลี่ยนสายกีตาร์เป็นหลัก โดยเฉพาะสายไนล่อนนี่แกถนัดนัก

คราวหน้าลองติดต่อได้เลยครับ

โห...ผมมีชื่อเสียงด้านนี้เเล้วหรือนี่Big Grin

หมายถึงเรื่องโทรศัพท์นะครับ

ซ่อมนี่จริงๆไม่ถนัดเท่าไหร่ ถนัดพังของมากกว่า....จะรับสักชิ้นไหมครับ คริๆๆๆ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

26-09-2008, 13:51

Forum Jump: