Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์
เรื่องนี้เป็นประสพการณ์ส่วนตัวที่อยากเอามาเล่าให้ฟังเท่านั้นนะครับ

เมื่อก่อนนี้มีน้าฯถามผมว่ามีช่างซ่อมกีต้าร์ที่ฝีมือเนี้ยบๆที่ใหนบ้าง ผมก็แนะนำให้
คนหนึ่ง ต่อมาก็มีน้าๆหลายคนที่ไปใช้บริการของช่างคนนี้และก็แนะนำกันต่อๆไป

เมื่อคืนนี้ผมโทรๆไปนัดช่างคนนี้เพราะต้องการจะเอากีต้าร์ไปติดปิ้คอัพ (เมื่อก่อน
ไม่เคยต้องโทรฯแต่ตอนหลังนี่ต้องนัดเพราะงานเขาเยอะมาก) ช่างคนนี้บอกผมว่า
คิวยาวเต็มเหยียดเพราะมีน้าๆในบ้านนี้จองตัวใว้และแนะนำให้ผมเอาไปทำกับช่างคนอื่นจะดีกว่า

ผมไม่ใด้เคืองเขาหรอกครับเพราะมันเป็นเรื่องธุรกิจแต่อยากขอความเห็นว่าผมเคย
สั่งเขาทำกีต้าร์ใว้เมื่อหลายเดือนมาแล้วซึ่งจนเดี๋ยวนี้เขาก็ยังไม่ใด้ลงมือทำทั้งๆที่
ผมวางเงินมัดจำไว้แล้ว ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ
18-09-2008, 15:21
Find Like Post Reply
Paiman Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์
ผมขอเสนอให้ทำบัตรคิวแจกคับ

มาเร็ว claim เร็ว ไปเร็ว

เอ๊ยไม่ใช่

มาก่อนทำก่อน ได้ก่อน
Life is a journey, not a destination......Smile
18-09-2008, 15:35
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์
(18-09-2008, 15:21)pood Wrote: สั่งเขาทำกีต้าร์ใว้เมื่อหลายเดือนมาแล้วซึ่งจนเดี๋ยวนี้เขาก็ยังไม่ใด้ลงมือทำทั้งๆที่
ผมวางเงินมัดจำไว้แล้ว ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ
ขอยกเลิกการทำ ชั่วคราว...ขอเงินมัดจำคืน ถาวร
เอาเงินไปซื้อทอง ดีกว่า
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
18-09-2008, 15:47
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

(18-09-2008, 15:21)pood Wrote: ผมไม่ใด้เคืองเขาหรอกครับเพราะมันเป็นเรื่องธุรกิจแต่อยากขอความเห็นว่าผมเคย
สั่งเขาทำกีต้าร์ใว้เมื่อหลายเดือนมาแล้วซึ่งจนเดี๋ยวนี้เขาก็ยังไม่ใด้ลงมือทำทั้งๆที่

โดยปกติ.. หากวางเงินมัดจำแล้ว..
ปรากฏว่าในภายหลังไม่สามารถทำได้ตามข้อตกลงที่มีต่อกัน..

ก็ควรต้องคืนเงินมัดจำนั้นครับ..

ถ้าเป็นการทำธุรกิจ.. หากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งผิดสัญญา..
1. ถ้าเป็นฝ่ายผู้ว่าจ้างผิดสัญญา.. ผู้ที่รับจ้างก็ริบเงินมัดจำนั้น..
2. หากเป็นฝ่ายผู้ถูกว่าจ้างผิดสัญญา.. ก็ต้องคืนเงินมัดจำให้กับผู้ว่าจ้าง..

ซึ่งจริง ๆแล้ว.. ถ้าเป็นการทำธุรกิจ
ก็ควรต้องจ่ายค่าเสียเวลาในการรอคอยให้ด้วยซ้ำ..
เหมือนกับดอกเบี้ยในการผิดสัญญา

แต่หากเป็นคนคุ้นเคยกัน.. อย่างน้อยก็ควรจะคืนเงินมัดจำจะดีกว่า
บัวไม่ช้ำ และน้ำก็ไม่ขุ่นด้วย..

คนกันเองทั้งนั้นนะครับ..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
18-09-2008, 15:53
gman Offline

Likes Given: 6
ผมคิดว่าการซ่อมกับการทำเป็นคนละส่วนกันครับ ช่างที่รับงานทั้งสองอย่างก็ต้องบริหารเวลาครับว่าสัดส่วนของการรับงานทั้งสองควรเป็นอย่างไร ถ้าคิวงานอย่างใดอย่างหนึ่งเยอะจริงๆ ช่างก็มีสิทธิ์ที่จะปฏิเสธการรับงานนั้นๆเพิ่มครับ

ในกรณีของน้า pood สำหรับตัวสั่งทำ ผมคิดว่าน่าจะลองถามช่างคนนี้ดูก่อนนะครับว่าจะเริ่มทำของน้า pood ได้เมื่อไหร่และจะเสร็จประมาณเดือนไหน แล้วลองติดตามดูครับว่าเป็นไปตามที่เค้ากำหนดรึเปล่า ถ้าจนแล้วจนรอดเค้ายังไม่ได้เริ่มทำ เราก็มีสิทธิ์ขอเงินมัดจำคืนครับ
18-09-2008, 16:09
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(18-09-2008, 15:53)โฟล์คน้อย Wrote:
(18-09-2008, 15:21)pood Wrote: ผมไม่ใด้เคืองเขาหรอกครับเพราะมันเป็นเรื่องธุรกิจแต่อยากขอความเห็นว่าผมเคย

โดยปกติ.. หากวางเงินมัดจำแล้ว..
ปรากฏว่าในภายหลังไม่สามารถทำได้ตามข้อตกลงที่มีต่อกัน..

ก็ควรต้องคืนเงินมัดจำนั้นครับ..

ถ้าเป็นการทำธุรกิจ.. หากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งผิดสัญญา..
1. ถ้าเป็นฝ่ายผู้ว่าจ้างผิดสัญญา.. ผู้ที่รับจ้างก็ริบเงินมัดจำนั้น..
2. หากเป็นฝ่ายผู้ถูกว่าจ้างผิดสัญญา.. ก็ต้องคืนเงินมัดจำให้กับผู้ว่าจ้าง..

ซึ่งจริง ๆแล้ว.. ถ้าเป็นการทำธุรกิจ
ก็ควรต้องจ่ายค่าเสียเวลาในการรอคอยให้ด้วยซ้ำ..
เหมือนกับดอกเบี้ยในการผิดสัญญา

แต่หากเป็นคนคุ้นเคยกัน.. อย่างน้อยก็ควรจะคืนเงินมัดจำจะดีกว่า
บัวไม่ช้ำ และน้ำก็ไม่ขุ่นด้วย..

คนกันเองทั้งนั้นนะครับ..

น่าจะพอสันนิษฐานได้ว่าช่างควรทำกีตาร์ให้แล้วเสร็จภายใน3-4 เดือน นับแต่เจรจาและวางมัดจำ
ได้เริ่มลงมือทำไปถึงไหนแล้วก็มิรู้
มีปัญหาขัดข้องมีอุปสรรคใดหาวัสดุไม่ได้หรืออย่างไร ควรแจ้งให้ลูกค้าทราบ
มากกว่าที่ลูกค้าต้องตามโทรสอบถาม
(เปรียบได้กับงานกฏหมายที่ลูกความมาใช้บริการ)
ความใจดีมากเกินไป มักเป็นผลเสียย้อนกลับมาถึงตัว
แต่เรื่องนิสัยใจดีนี้เปลี่ยนยาก

ผมขออนุญาตให้คำปรึกษา ดังนี้
โทรไปสอบถามตรงๆเลยว่า ภายในสิ้นเดือนตุลาคม 2551 กีตาร์ที่สั่งทำนั้นจะเสร็จไหม
หรือยังไม่ได้เริ่มลงมือทำเลย
ถ้าเป็นเช่นนั้น ย่อมไม่เสร็จในเวลาอันควร
ขอมัดจำคืนพร้อมชิ้นส่วนที่ส่งไปด้วย(หากมี)

จึงเรียนท่านประธานมาเพื่อโปรดพิจารณา
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
18-09-2008, 16:44
Website Find Like Post Reply
kim_colombet Away

Likes Given: 4
ธุรกิจ หรือ มิตรภาพ บางครั้งก็ต้องเลือกอย่างใดอย่างนึง

ช่างกับนักสะสมไม่เหมือนกัน ช่างทำเพื่อหาเงินหากำไร นักสะสมทำเพื่อความสุขทางใจ น้า กฤษณ์ เป็นคนจัยดี ( เท่าที่ทราบมา ) แต่บางครั้ง ความใจดี ก็ไม่มีผลต่อคนบางประเภท

ปล. อย่าถือสาผมนะคับ ถ้าใช้คำพูดไม่เหมาะสม ขออภัยไว้ก่อน เนื่องจาก อายุน้อยสุดในบอรด์ Tongue
18-09-2008, 17:42
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
น้า silapin ครับที่อายุน้อยที่สุดในWebboard นี้
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
18-09-2008, 18:11
Website Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ขออนุญาตออกความเห็นครับ....
หากพี่ต้องการฝีมือของช่างผู้นี้จริงๆก็ต้องพูดคุยเรื่องเงื่อนเวลากันใหม่ที่แล้วก็แล้วไปแต่ขอคำมั่นยืนยันวันเสร็จมาให้แน่นอน
หรือหากพี่ต้องการแค่กีต้าร์โดยไม่เน้นว่าต้องเป็นช่างผู้นี้เพียงแต่ต้องการกีต้าร์ตามแบบต้องการเท่านั้น
ผมว่าบ้านเราก็มีช่างมีฝีมืิออีกหลายคนที่น่าสนับสนุนส่งเสริม
แต่หากพี่ไม่สนเรื่องกีต้าร์แล้วไม่แคร์ความสัมพันธ์อันดีแต่พี่รู้สึกกับเงื่อนเวลาที่ทอดผ่านมามากนั้นทำให้เสียความรู้สึก
ผมว่าก็ขอเงินคืนและอุปกรณ์อื่นๆที่ให้ไว้กลับคืน

ผมว่าช่างเขาอาจมีเหตุผลมากกว่างานยุ่งที่ไม่สามารถเริ่มงานให้พี่็ได้
อย่างไรเสียต้องเจรจาครับ....
18-09-2008, 18:41
house Offline
Member

คนรู้จักกันนี่พูดลำบาก ครับ

แต่ถ้า คุยกันแต่เรื่องงาน

น่าจะกำหนด วันเวลาแล้วเสร็จ คร่าวๆ ว่าไม่เกินวันไหนครับ

หรือ ว่า แต่ละขั้นตอน แล้วเสร็จ วันไหนครับ

คล้ายๆ สร้างบ้านที่ต้อง แบ่งจ่ายเป็นส่วนๆตามความคืบหน้าของงานครับ

ถึงจะมีฝีมือดี แต่ ถ้ารับปากแล้วทำไม่ได้ ก็ เหมือนกับว่าไม่มีฝีมือ(เพราะไม่ได้ทำอะไรเลย)

ถ้าช่างคนอื่นทำได้ ก็ เปลี่ยนช่างดีว่าครับน้า
18-09-2008, 19:26

Forum Jump: