Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์
เรื่องของน้า pood เป็นอุทาหรณ์อย่างดียิ่ง ต่อคำจำกัดความว่า "มิตร-สหาย"
เพราะใช่หรือไม่ว่า บ่อยครั้ง คนที่ "หักหลัง" เรา มักเป็นคนที่เรียกตนเองว่า "เพื่อน"...

สำหรับความเห็นของผม
...เมื่อเรายื่นไมตรีความเป็น "มิตร-สหาย" แล้ว
หากไมตรีนั้น มันไร้ค่า - - ก็ใยจะไปถนอมน้ำใจอะไรอะไรกันอีกต่อไปเล่า!...

ไม่ทำ...ก็คืนมัดจำมา
ไม่คืน...ก็เผาร้านแม่ง...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
18-09-2008, 20:51
Website Find Like Post Reply
Paiman Offline
Senior member

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์
ผมว่า
ขนาดน้า pood รู้จักกันมานมนานและยังแนะนำเพื่อนๆให้ไปทำกีต้าร์
โดยมิได้คิดอะไรตอบแทน เขายังทำกับน้า pood ได้

สำหรับผม ถ้าน้าพอบอกหรือใบ้ได้ว่าช่างคนไหน ผมจะไม่มีวันเอากีต้าร์
ไปทำกับเขาเลยครับ ขนาดเพื่อนยังทำกันได้ แล้วเราเป็นใคร
อาจโดนเบี้ยวก็ได้

ก่อนพูด..... เราเป็นนายคำพูด
หลังพูด..... คำพูดเป็นนายเรา

เสียเงิน ทอง เพื่อนฟูง เรายังหาใหม่ได้
แต่เสียคำพูดนี้ เราจะเสียทุกๆอย่างคับ

***โทษนะครับ ตอนแรกนึกว่าน้า pood เล่นมุก หลังๆเห็นคุยกันเครียดจัง
Life is a journey, not a destination......Smile
18-09-2008, 21:08
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขอให้ปัญหาลุล่วงไปได้ด้วยดีครับ Big Grin

ตอนนี้ผมซ่อมแต่รถครับ โชคดีฟลุ้คเจออู่จริงใจเมื่อยามฉุกเฉินซ่อมเล็ก เลยวางใจให้ซ่อมใหญ่ แล้วก็ดีจริงๆด้วย

อู่เดิมที่ไว้วางใจกลายเป็นจิงโจ้ครับ Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
18-09-2008, 23:45
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
เจอแบบนี้เซ้งเลยครับ เราอุตส่าห์แนะนำลูกค้าให้
เค้าก็น่าจะเกรงใจเราบ้าง Sad
I haven't got a clue.
18-09-2008, 23:56
BytSerk Offline
PsyCho

ในมุมมองผมนะครับ

ถ้าเกิดน้า Pood มั่นใจจริงๆ ว่าเค้าเพิกเฉยต่องานของเราจริงๆ ไม่ได้เป็นเพราะว่าติดปัญหาหรือ ลืมแบบไม่ตั้งใจ เอาเงินด่วน ที่ทำเร็วได้เร็วกว่าไปก่อน

เป็นผมผมก็คงเจรจาเอาเงินมัดจำคืน แต่เรื่องโจมตีหรือต่อว่า ยังไงการสร้างศัตรูก็คงไม่เหมาะ

แต่ไหนๆ ก็ฝากเค้าไปแล้ว ลองคุยอีกสักที คงต้องยื่นคำขาดเหมือนคำพูดน้าป๋อครับ

ผมอยู่เชียงใหม่มีช่างคนนึงประมาณนี้ครับ ถ้าซ่อมเล็ก บอกว่าจะไปเอาพรุ่งนี้

พอเราไปถึง เค้าจะพึ่งเริ่มทำให้เรารอ สุดท้ายงานที่ได้ก็ค่อนข้าง ชุ่ย ครับ

คราวหลังผมรู้แกว เลยทิ้งไว้เป็นสัปดาห์เลย

เอาใจช่วยให้งานเสร็จเร็วๆ นะครับ
[Image: 1244014887.gif]
19-09-2008, 12:43
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ดู...ดู๊...ดู... ดูมันทำ
ทำไมถึงทำกับน้าปู๊ดได้...
20-09-2008, 10:02
mot_kdgt Offline
Junior member
**

สวัสดีครับ
ช่างคนนั้นคงต้องหมายถึงผมแน่ๆเลย เพราะบริบท รอบๆนั้นเป็นตัวผมเองครับ
ช่วงนี้งานเยอะมากจริงๆ ทั้งคิวทำกีต้าร์และคิวทำเพลง ไม่สามารถรับงานสร้างกีต้าร์อย่าง Full Time ได้เลยครับ ภาระทางบ้านเยอะจริงๆ อยากให้วันนึงมีสัก32ชั่วโมง ตอนนี้มีกีต้าร์คลาสสิกของน้องจ๋า และน้องน้ำ ที่กำลังทำสีอยู่ ใกล้เสร็จมากแล้ว ตามด้วยกีต้าร์คุณนนท์เป็นAuditoriumกำลังเริ่มต้น แล้วก็ของคุณบอยด์ที่เหลืองานประมาณ20% ทั้งหมดเป็นลูกค้าที่มาสั่งกีต้าร์ก่อนนานแล้วน่ะครับ ผมจะเริ่มทำกีต้าร์ที่มีรายละเอียดเฉพาะตัว อย่างเช่นไม้หน้า ไม้หลัง โรเซท ต้องตามคิวครับ เพราะถ้าเริ่มทำแล้ว ผมจะถอยหลังกลับไม่ได้แล้วให้คืนมัดจำคงลำบาก แต่ตอนนี้ถ้าเกิดน้าPoodคิดว่าคิวนานเกินไป ก็ยินดีคืนเงินมัดจำที่จ่ายมา 5000 บาทให้ครับ เงินส่วนนึงผมนำไปสั่งไม้ BearClaw เกรดเดียวกับตัวที่ผมนำมาทำ OO deep Body ของผมเองเลย และก็ได้โทรแจ้งน้าPoodเจ้าของOrderแล้วว่าคงต้องรอประมาณ 6-8 อาทิตย์ เพราะนำเข้ามาทางเรือครับ นอกจากจะใช้ไม้ที่เราเลือกกันที่Shop ส่วนไม้หลัง ข้างผมกะว่าจะเตรียมงานเมื่อกีต้าร์คุณบอยด์กำลังทำสีครับ ต้องขอโทษน้าPood จริงๆครับ หากผมขาดการติดต่อและทำให้เกิดความกังวลใจ และถ้าหากอยากยกเลิกออร์เดอร์ก็ได้ครับ ผมยินดีคืนเงินเต็มจำนวนอย่างไม่มีบิดพลิ้วครับ ไม้ที่สั่งไปก็มีช่างหลายคนจ้องจะปล้นผมตาเป็นมันเลยครับ อย่างไรก็ตามขอขอบคุณในความไว้วางใจที่ใช้บริการของผมมาโดยตลอดด้วยครับ ลูกค้าหลายคนก็ได้รับคำแนะนำจากน้าPoodนี่แหละครับ
Best Regards
Hippo Acoustis Workshop[/color]
24-09-2008, 18:12
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
...เข้ามาอ่าน...
============ เพื่อความบันเทิง =============

24-09-2008, 19:03
LittleNomad Offline
un-assignment

...อืมม...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
24-09-2008, 19:30
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เป็นผมนะเริ่มลังเลใจแล้วว่าจะเลือกแบบไหนดี
แต่แบบนี้ช่างมดอธิบายมาก็ต้องรับฟังและเห็นใจซึ่งกันและกัน
สมาชิกบ้านสีฟ้าเหมือนกัน...ตัวจริงเสียงจริงซะอย่าง คุยกันง่ายอยู่แล้วครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
24-09-2008, 19:39

Forum Jump: