Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ RELIC ที่เพชรสยามครับ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: กีต้าร์ RELIC ที่เพชรสยามครับ
(30-09-2008, 11:30)Run Wrote: อันนี้ขอถามน้าอ้วนครับ หวังว่าน้าจะผ่านมาเห็นนะครับ คือว่า...

1. ซื้อ LP standard สักตัวนี่ในความเห็นน้าซื้อที่ใหนดีครับ เวิ้ง หรือ music concept - or else ต้องแท้นะครับ และก็ แหะๆ...ลดมากหน่อยก็ดีจ้า

2. ถ้าผมรอที่เบ๊ฯ มี lot ใหม่ๆเข้ามาจะได้เลือกเยอะขึ้น น้าว่ามันมีแนวโน้มจะแพงขึ้นด้วยใหมครับ

3. ผมชอบสไตล์อันหลากหลาย ตั้งใจจะฝึกแนว rock เก่าๆ และแนวบลูเท่ๆ ผมก็เลยจะเลือก LP standard น้าว่ามันจะหลากหลายได้เหมือนที่ผมอยากให้มันเป็นใหมครับ

ไม่รู้จะไปถามเซียนไฟฟ้าที่ใหน ขอพึ่งน้าอ้วนนี่แหละนะครับ ขอบคุณล่วงหน้ากับความเห็นใดๆที่จะมีให้ด้วยครับ

ก่อนอื่นต้องออกตัวครับน้าฯ ว่าผมไม่ใช่เซียน! แค่สัมภเวสีเท่านั้น...

แต่ถ้าพูดกันตามความเห็นส่วนตัว... ผมว่า...

1. เรื่อง "ปลอม" ดูออกครับ เพราะมันปลอมอย่างไรก็ยังมีรายละเอียดที่พอให้จับผิดได้... แต่เรื่อง "แปลง" เรื่อง "เปลี่ยน" กระทั่งเรื่อง "ยำ" นี่ค่อนข้างดูลำบาก!... สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้า ผมจึงตัดประเด็นซื้อ "มือสอง" ถ้าหากไม่ใช่เพื่อนหรือคนรู้จักกันระดับหนึ่ง ส่วนกีต้าร์ใหม่ ๆ ซิง ๆ ก็คงต้องซื้อจาก "ตัวแทนจำหน่าย"

2. สำหรับแนวโน้มว่า lot ใหม่จะแพงขึ้นไหม? ผมไม่ทราบจริง ๆ รู้แต่ว่า... ถ้าสั่งรุ่นที่เขาไม่มีอยู่ในสต๊อก เขาจะคำนวณราคาบอกมาเลย ซึ่งก็คือราคาซื้อขาย แล้วเราต้องวางมัดจำ 30% จากนั้นก็รอประมาณ 2-3 เดือน... - - ผมก็เล็ง ๆ ว่าจะสั่ง LP รุ่นพิเศษอยู่ตัวหนึ่ง แต่จะรีอดู Black Beauty ก่อนครับ...

3. เรื่องเลือกกีต้าร์ตามแนวฯ... ผมคงแนะนำไม่ได้ครับ... ผมว่ามันขึ้นกับความชอบของตัวเรามากกว่า... ก็อย่างผมเคยบอกนั่นแหละ ผมรัก Gibson แต่เป็นแฟน Fender...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
30-09-2008, 12:30
Website Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

RE: กีต้าร์ RELIC ที่เพชรสยามครับ
(30-09-2008, 11:30)Run Wrote: อันนี้ขอถามน้าอ้วนครับ หวังว่าน้าจะผ่านมาเห็นนะครับ คือว่า...

1. ซื้อ LP standard สักตัวนี่ในความเห็นน้าซื้อที่ใหนดีครับ เวิ้ง หรือ music concept - or else ต้องแท้นะครับ และก็ แหะๆ...ลดมากหน่อยก็ดีจ้า

2. ถ้าผมรอที่เบ๊ฯ มี lot ใหม่ๆเข้ามาจะได้เลือกเยอะขึ้น น้าว่ามันมีแนวโน้มจะแพงขึ้นด้วยใหมครับ

3. ผมชอบสไตล์อันหลากหลาย ตั้งใจจะฝึกแนว rock เก่าๆ และแนวบลูเท่ๆ ผมก็เลยจะเลือก LP standard น้าว่ามันจะหลากหลายได้เหมือนที่ผมอยากให้มันเป็นใหมครับ

ไม่รู้จะไปถามเซียนไฟฟ้าที่ใหน ขอพึ่งน้าอ้วนนี่แหละนะครับ ขอบคุณล่วงหน้ากับความเห็นใดๆที่จะมีให้ด้วยครับ
อืม ท่าทางท่านพี่จะเอาจริงนะเนี่ย สงสารกีต้าร์โปร่งที่บ้านจังครับ อิอิ

Shy
Acoustic is my life..........
30-09-2008, 15:30
Website Find Like Post Reply
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
(30-09-2008, 12:30)LittleNomad Wrote: 3. เรื่องเลือกกีต้าร์ตามแนวฯ... ผมคงแนะนำไม่ได้ครับ... ผมว่ามันขึ้นกับความชอบของตัวเรามากกว่า... ก็อย่างผมเคยบอกนั่นแหละ ผมรัก Gibson แต่เป็นแฟน Fender...

น้าอ้วนจ๋า ผมคิดเหมือนน้าเป๊ะเลยสรุปแล้วถ้ามันต้องเอาทั้งคู่
แต่ยังไงก็ต้องขอน้องกิ๊ฟก่อนน่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยครับ

(30-09-2008, 15:30)pop_250823 Wrote: อืม ท่าทางท่านพี่จะเอาจริงนะเนี่ย สงสารกีต้าร์โปร่งที่บ้านจังครับ อิอิ

ผมได้ใครแล้วไม่ทิ้งหรอกครับ รักทุกคน เอ๊ย..ทุกตัว
Rolleyes
30-09-2008, 16:56
Find Like Post Reply
lungdang Offline

(30-09-2008, 12:30)LittleNomad Wrote: ก่อนอื่นต้องออกตัวครับน้าฯ ว่าผมไม่ใช่เซียน! แค่สัมภเวสีเท่านั้น...

แต่ถ้าพูดกันตามความเห็นส่วนตัว... ผมว่า...

1. เรื่อง "ปลอม" ดูออกครับ เพราะมันปลอมอย่างไรก็ยังมีรายละเอียดที่พอให้จับผิดได้... แต่เรื่อง "แปลง" เรื่อง "เปลี่ยน" กระทั่งเรื่อง "ยำ" นี่ค่อนข้างดูลำบาก!... สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้า ผมจึงตัดประเด็นซื้อ "มือสอง" ถ้าหากไม่ใช่เพื่อนหรือคนรู้จักกันระดับหนึ่ง ส่วนกีต้าร์ใหม่ ๆ ซิง ๆ ก็คงต้องซื้อจาก "ตัวแทนจำหน่าย"

2. สำหรับแนวโน้มว่า lot ใหม่จะแพงขึ้นไหม? ผมไม่ทราบจริง ๆ รู้แต่ว่า... ถ้าสั่งรุ่นที่เขาไม่มีอยู่ในสต๊อก เขาจะคำนวณราคาบอกมาเลย ซึ่งก็คือราคาซื้อขาย แล้วเราต้องวางมัดจำ 30% จากนั้นก็รอประมาณ 2-3 เดือน... - - ผมก็เล็ง ๆ ว่าจะสั่ง LP รุ่นพิเศษอยู่ตัวหนึ่ง แต่จะรีอดู Black Beauty ก่อนครับ...

3. เรื่องเลือกกีต้าร์ตามแนวฯ... ผมคงแนะนำไม่ได้ครับ... ผมว่ามันขึ้นกับความชอบของตัวเรามากกว่า... ก็อย่างผมเคยบอกนั่นแหละ ผมรัก Gibson แต่เป็นแฟน Fender...

** ผมเคยมี gibson lespaul ก็อยากจะบอกว่า เป็นกีต้าร์ที่ให้เสียงที่ชวนหลงไหลยิ่งนั่ง เล่นได้ทุกแนว แต่อยากจะบอกหน่อยว่า คนจะสะพายเล่น lespaul จะต้องมีร่างกายแข็งแรงพอ โดยเฉพาะที่ไหล่ต้องรับน้ำหนักกีต้าร์ที่หนักอยู่นานๆ จะทรุดเอาง่ายๆโดยเฉพาะท่านที่สูงวัยแล้ว...ส่วนวัยรุ่นก็คงไม่มีปัญหาอะไร...ด้วยเหตุที่ว่าทรง lespaul เป็นทรงที่นั่งเล่นไม่ถนัดเอาเสียเลย เพราะวางบนหน้าตักแล้วน้ำหนักไม่ balance ทำให้ต้องใช้สายสะพายอยู่ตลอดเวลา...
ลุงแดง รูปหล่อ
30-09-2008, 20:20
Run Offline

ขอบคุณข้อมูลลุงแดงรูปหล่อครับ ผมโชคดีที่ยังหนุ่มมาก บ่านี้น่าจะยังแข็งแรงพอจะรับการซบจากน้องกิ๊ฟ (หรือน้องอื่นๆ)ได้อย่างแน่นอน Big Grin
ดีครับที่ทราบก่อนจะได้ถอยสายสะพายมาด้วยเลย
Rolleyes
30-09-2008, 20:43
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

......สนับสนุน Gibson lp. std. ครับ.......ผมครับ.....คนหนุ่ม แข็ง แรง ยืนสบายๆ........เลือกสายสาพายดีๆ.......ยืนแบกได้เป็น ชั่วโมงๆ เลย.......อย่างลุงแดง.....ก็......คนมีอายุแล้ว ก็ เป็นธรรมดาครับ.......ไม่หนักไม่ใช่ Gibson lpตามฉบับดั้งเดิม.........ครับ..........

Attached Files Image(s)

02-10-2008, 22:36
lungdang Offline

(02-10-2008, 22:36)กีต้าร์เก่า Wrote: ......สนับสนุน Gibson lp. std. ครับ.......ผมครับ.....คนหนุ่ม แข็ง แรง ยืนสบายๆ........เลือกสายสาพายดีๆ.......ยืนแบกได้เป็น ชั่วโมงๆ เลย.......อย่างลุงแดง.....ก็......คนมีอายุแล้ว ก็ เป็นธรรมดาครับ.......ไม่หนักไม่ใช่ Gibson lpตามฉบับดั้งเดิม.........ครับ..........

- โอ้ว !!! น้ากีต้าร์ผุ ฟิตเปรี๊ยะ ผมยังไม่ค่อยมีอายุเท่าไหร่เด้อ...
ลุงแดง รูปหล่อ
03-10-2008, 07:01
VIP member

.....อะ...อะ...อะ...ที่ ลุงฯ ว่า "ยังไม่ค่อยมีอายุเท่าไหร่เด้อ.เลยฟิตเปรี๊ยะ".....ผมก็เชื่อครับเป็นธรรมดาของผู้สูงอายุครับ คงจะเป็นเรื่องของ จิตใจฟิตเปรี๊ยะ.........เลยเข้าใจว่าร่างกายจะฟิตตามไปด้วย.............เอาเป็นว่าผมยอมรับตามลุงฯครับ กีต้าร์น้องกิ๊บ หนักมากอุ้มไว้ไม่ใหว..........ลุงฯจะได้สบายใจ.............แล้วก็พักนี้ฝนตกชุก เวลานอนลุงฯต้องห่มผ้าหนาๆนะครับ..........อย่าทำงานหักโหม.........คนอายุมากแล้วถ้าเป็นอะไรก็รีบไปหาหมอนะครับ..........เป็นห่วง...........อะ.....อะ.........อะ.......

03-10-2008, 09:29
custom Offline

Rolleyes ผมแนะนำให้มีไว้ทั้ง 2 ตัวเลยครับ เพราะทั้ง gibson และ fender ให้เสียงไม่เหมือนกัน gibson เสียงหนา sustain ยาว ส่วน fender ให้เสียงเล็กหวาน ผมเองมีไว้ทั้งสองตัว ยกตัวอย่างถ้าเล่นเพลง don't cry ก็ต้องใช้ gibson แต่ถ้าเล่น wonderful tonight ก็ต้องเล่น fender เพราะผมเคยลองใช้ gibson เล่น wonderful tonight แล้วไม่เข้ากันเลยครับ Big Grin
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
07-10-2008, 15:03
VIP member

....ทีแรก ผมก็กะว่าจะมีมันทั้ง 2 ยี่ห้อ เพื่อเป็นที่ระลึกของชีวิต เหมือนกันหละครับ......ยังขาดแต่ สตาโต้ฯ.......อยากได้รุ่น เมกันสแตนดาร์ด ครับ ...... แต่พอเอา ไทเลอร์โซลิต ที่มีอยู่มาเล่น เสียงมันก็คล้ายๆ สตาโต้ฯ เหมือนกันแฮะ.........ตอนนี้ก็เลยลังเล........ผมก็เล่นกีต้าร์ไปเรื่อยเปื่อย......ไม่เอาเหมือน(ก็มันไม่เหมือนหงะ)เอามันอย่างเดียว.......เอากีต้าร์ยี่ห้ออะไรก็เล่นได้แหลกราน.........จะว่าไป สตาโต้ มือ2 ก็ไม่กล้าซื้อ........ไว้เดือนหน้าถ้าตังค์ให้น้า LittleNomad พาไปซื้อ เมกันสแตนดาร์ดดีกว่านะครับ.....น้า LittleNomad ........Big Grin

07-10-2008, 16:13

Forum Jump: