Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ
Author Message
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ
i3lackhole Wrote:ถ้าวันนั้นน้า Webmaster เอา taylor ไปทำก็คงถูกคนล่ะครับ

วันนั้นผมเอา Martin ตัวเล็กไปทำ ถ้าไม่ใช่ขอโทษด้วยครับ

ใช่คับ...จำได้ละคับเจ้าของ Little martin นี่เอง เสียงดีทีเดียวนะคับ Big Grin

[Image: LX1-2.jpg]
(This post was last modified: 28-07-2008, 02:54 by Webmaster.)
28-07-2008, 02:20
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ
pood Wrote:งาช้างแข็งกว่ากระดูกทั่วไปเยอะครับ สมัยก่อนสงครามกีต้าร์ดีฯอย่าง Martin ก็ใช้ nut และ saddle ที่
ทำจากงาช้างทั้งนั้น ต่อมาจึงใด้มีการห้ามใช้เพราะช้างจะหมดป่าเนื่องจากมีคนไปลักลอบฆ่าเพื่อนำงามาขาย
ตอนนี้ที่อเมริกาเขาห้ามซื้อขายสิ่งของที่ทำจากงาช้างโดยเด็ดขาดครับ แต่ในบ้านเรารู้สึกว่าจะห้ามแต่งาไม่รวมถึง
วัสดุที่ทำจากงา

ถ้าหาใด้ตอนนี้ก็คงเป็นของเก่าเท่านั้นครับเพราะคนไทยไม่เคยฆ่าช้างเพื่อเอางามาขาย ช้างไทยเป็นสัตว์คู่บ้านคู่เมือง
มาหลายร้อยปีแล้ว
ไม่เหมือนช้างอาฟริกาที่เป็นเพียงสัตว์ป่า งาช้างที่ขายกันในบ้านเราก็น่าจะเป็นงาของช้างที่ตายโดยธรรมชาติ
ทั้งนั้นครับ

"ช้างเป็นสัตว์คู่บ้านคู่เมือง" เรามักรับรู้กันในแง่มุมนี้
แต่จริง ๆ แล้ว... มีการ "ค้า-ช้าง" มาตั้งแต่สมัยสุโขทัย ต่อเนื่องมาถึงสมัยอุธยาฯ ครับ...
และลูกค้าสำคัญรายหนึ่ง คือ อินเดีย! -แปลกดีไหมครับ ทว่าเป็นเรื่องที่มีหลักฐานบันทึกทางประวัติศาสตร์!!!

และในจดหมายเหตุฝรั่งเศส ในรัชสมัยสมเด็จพระนารายณ์ฯ แห่งกรุงศรีอยุธยาฯ ก็มีบันทึกว่า "งาช้าง" เป็นสินค้าส่งออกอย่างหนึ่งของไทย!...

ที่น้า pood ว่า "...งาช้างที่ขายกันในบ้านเราก็น่าจะเป็นงาของช้างที่ตายโดยธรรมชาติ..."
แต่เท่าที่ผมเคยทำสารคดีเรื่อง "ขบวนการล่างาช้าง" ซึ่งติดตามเก็บข้อมูลอยู่เป็นปี และเข้าไปฝังตัวอยู่กับขบวนการระยะหนึ่ง...
ทำให้รู้ว่า งาช้างในท้องตลาดบ้านเรา มีแหล่งที่มาหลัก ๆ สองแหล่ง...

แหล่งแรก -ล่ายิงช้างในป่า เพื่อฆ่าเอางาครับ... เมื่อหลายปีก่อนแหล่งล่าสำคัญคืออุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ต่อมาก็ที่ป่ากุยบุรี...

แหล่งที่สอง -ตามหาช้างพลาย ซึ่งรับเป็นช้างลูกช่วงลากไม้ของ ออป. โดยเฉพาะในป่าภาคเหนือ แล้วขโมยตัดด้วยการใช้เลื่อยลันลาเลื่อยกันสด ๆ เป็น ๆ หากช้างเชือกใดดื้อหรือขัดขืน พวกขโมยก็จะใช้วิธีตั้งแต่ฟาดด้วยตะขอ หรือถ้ายังดื้ออยู่ ก็เล่นเครื่องปั่นไฟฟ้าตัวเล็ก ติดเครื่องแล้วช๊อตจนช้างยอม!!! (ผมยังมีรูปสไลด์ชุดนี้เก็บอยู่) ทำให้เจ้าของช้างพลาย ต้องชิงตัดงาช้างของตนก่อนถูกขโมยลักตัด เพราะถ้าตัดงาอย่างผิดวิธี ช้างตัวนั้นจะเจ็บป่วยจากอาการโพรงประสาทของงา... (เรื่องนี้ถ้าเล่าละเอียด ยาวเหยียดเลยครับ)

สำหรับตลาดงาช้าง ค่อนข้างเป็นตลาดลักลอบครับ...
ถ้าเป็นงาแท่งใหญ่ ราคา กก. เกินหมื่น, แต่ถ้าเป็นงาแท่งเล็ก ก็ราคา กก.ประมาณหกพันขึ้นไป..
แหล่งซื้อขายใหญ่ อยู่ที่อำเภอพยุหคีรี จังหวัดนครสวรรค์
ตลาดงาช้างที่สำคัญ ไม่ใช่ "แท่งงา" แต่นำมาแปรรูปสร้างมูลค่าเพิ่ม...
คือการนำงามาแกะเป็นพระพุทธรูป โดยเฉพาะรูปเจ้าแม่กวนอิม
หรือหากได้งาขนาดเล็ก ท่อนเล็ก หรือเศษงา ก็เอากลึงทำลูกประคำ
แล้วลักลอบส่งไป ฮ่องกง จีน และไต้หวัน (ในประเทศเรา ก็มีเศรษฐีที่ทำจริตว่าเคร่งศีล และนักการเมือง เป็นลูกค้าไม่น้อย)...

อย่างไรก็ตาม ที่ผมเล่าให้ฟังนี้
ต้องทำความเข้าใจกันก่อนนะครับว่า เป็นการให้ข้อมูลบางด้าน
และผมก็ไม่ได้ต่อต้านหากใครจะใช้งาช้างมาทำ saddle.

พูดถึงเรื่องนี้...
ลองมองหา "งา" Mammoth (ช้างยุคน้ำแข็ง) ซึ่งพบซากเป็นจำนวนใน Siberia และมีการค้าขายได้ไม่ผิดกฎหมาย
หลายประเทศในตะวันตก มีธุรกิจขาย Mammoth Ivory (จะออกสีเหลืองนวล ๆ ) ซึ่งมีทั้งแบบเป็นท่อน เป็นแผ่น หลายขนาด หลายราคา เฉลี่ยประมาณระหว่าง $300 - $ 1,600 ตามเกรดของงา
นอกจากนี้ก็ยังมี งา-ฟอซซิล ของ Walrus
เพื่อนผมคนหนึ่ง เคยสั่งทั้งงา แมมม็อธ และงาฟอซซิลของวอลรัส แบบเป็นท่อนเข้ามา เพื่อนำไปทำประกับด้ามมีดด้ามปืน...
...ผมคิดว่า เมื่อการค้า Mammoth Ivory และงาฟอซซิล ไม่ผิดกฎหมายของประเทศตะวันตก ก็น่าจะมีการนำมาทำ saddle หรือ pin สำเร็จรูป.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 28-07-2008, 03:26 by LittleNomad.)
28-07-2008, 03:02
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
แถวบ้านผมที่ลำปาง มีโรงพยาบาลช้าง ของในหลวงครับ และก็มีข่าวว่าโดนแอบตัดงาบ่อยๆ เพราะจะมีช้างส่วนนึงที่เขาปล่อยให้หากินตามธรรมชาติ เตรียมปล่อยกัลบเข้าป่า ครับ ทุกวันนี้ก็พอมีอยู่ แต่ผมไม่มีข่อมูลว่าช้างที่ตายงาเค้าจะเอาไปขายยังไงหรือควานเก็บไว้ ไว้กลับบ้านจะลองแวะไปหาข้อมูลดูครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
28-07-2008, 03:31
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
หลายครั้งที่หม่อมองช้างที่เดินพาเหรด บนถนนในกรุง....

ยืนมองดู.....ยานรบกู้ชาติ ....พาหนะของกษัตริย์ .....จอมพลังผู้ยิ่งใหญ่เเห่งโลก....

มองด้วยความหดหู่ คิดอะไรต่างๆมากมาย

เวลาเปลี่ยน... อะไรๆก็เปลี่ยน จัดวางตามความเหมาะสม .....ที่เข้าใจ....ใน...สมคุลย์ภาพ การพอดี ที่พอเพียง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ....
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

28-07-2008, 07:26
TooNyTooN Offline
Member

คิดไปคิดมาเริ่มไม่กล้าใช้แล้วครับงาช้าง รู้สึกสงสารช้างเหมือนกันครับ จริง ๆ เหมือนจะเคยเห็นพวกมีดหรืออะไรซักอย่างนี่แหละครับที่บ้านปู่ น่าจะทำมาจากงาช้าง แต่ไม่รู้ว่าจะไปจิ๊กปู่มาได้รึเปล่า แล้วอย่าง tusq นี่ร้านในเมืองไทยไม่มีใครสั่งเข้ามาเหรอครับ หรือว่ามันมีราคาสูงเค้าเลยไม่เอาเข้ามากันครับ
28-07-2008, 09:20

papachill Wrote:แถวบ้านผมที่ลำปาง มีโรงพยาบาลช้าง ของในหลวงครับ และก็มีข่าวว่าโดนแอบตัดงาบ่อยๆ เพราะจะมีช้างส่วนนึงที่เขาปล่อยให้หากินตามธรรมชาติ เตรียมปล่อยกัลบเข้าป่า ครับ ทุกวันนี้ก็พอมีอยู่ แต่ผมไม่มีข่อมูลว่าช้างที่ตายงาเค้าจะเอาไปขายยังไงหรือควานเก็บไว้ ไว้กลับบ้านจะลองแวะไปหาข้อมูลดูครับ

ที่ลำปางมีศูนย์คชบาล สำคัญอยู่ 2 แห่งครับ แห่งแรกอยู่ทางไป อ.งาว เดิมเป็นโรงเรียนฝึกช้าง แต่ปัจจุบันเปรียบเสมือน "บ้านช้างชรา" คือคอยเลี้ยงดูช้างแก่ ที่ปลดระวางของ ออป., อีกแห่งอยู่ที่ บ้านทุ่งเกวียน อ.ห้างฉัตร บนเส้นทาง ลำปาง-เชียงใหม่ ที่นี่ปัจจุบันเป็นศูนย์ฝึกช้าง มีการแสดงทุกวัน และเป็นโรงช้างต้น รวมถึงโรงพยาบาล กับอีกหลาย ๆ อย่างที่มีเอกชนเข้าไปอาศัยพื้นที่...
...โกดังของศูนย์ช้างที่นี่แหละครับ อาจพูดได้ว่า เก็บรักษางาช้างไว้มากที่สุดในประเทศไทย...

กิจกรรมประจำอย่างหนึ่งของศูนย์ช้างลำปาง คือโครงการ "คชบาลสัญจร" พูดง่าย ๆ คือ "หมอรักษาช้าง" ออกตระเวนรักษาช้างให้ฟรี ทั่วประเทศ...

ถ้าน้า papachill จะแวะไปเที่ยวหรือหาข้อมูล
ปกติเจ้าหน้าที่ศูนย์ฯ น่ารักอัธยาศัยดีครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
28-07-2008, 09:33

hattaya111 Wrote:หลายครั้งที่หม่อมองช้างที่เดินพาเหรด บนถนนในกรุง....

ยืนมองดู.....ยานรบกู้ชาติ ....พาหนะของกษัตริย์ .....จอมพลังผู้ยิ่งใหญ่เเห่งโลก....

มองด้วยความหดหู่ คิดอะไรต่างๆมากมาย

เวลาเปลี่ยน... อะไรๆก็เปลี่ยน จัดวางตามความเหมาะสม .....ที่เข้าใจ....ใน...สมคุลย์ภาพ การพอดี ที่พอเพียง

แล้วน้าหนึ่ง จะเชื่อไหมครับ ถ้าผมจะบอกว่า ช้างที่เห็นมาเดินเพ่นพ่านอยู่ในเมือง
กว่าร้อยละ 90 เป็น "ช้าง-เช่า" -แบบ "เช่า-แท็กซี่"
เพื่อมาเร่หากิน...
28-07-2008, 09:35
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
LittleNomad Wrote:
hattaya111 Wrote:หลายครั้งที่หม่อมองช้างที่เดินพาเหรด บนถนนในกรุง....

แล้วน้าหนึ่ง จะเชื่อไหมครับ ถ้าผมจะบอกว่า ช้างที่เห็นมาเดินเพ่นพ่านอยู่ในเมือง
กว่าร้อยละ 90 เป็น "ช้าง-เช่า" -แบบ "เช่า-แท็กซี่"เพื่อมาเร่หากิน...

ใช่ครับน้าอ้วน.. ผมเคยได้ยินมาเหมือนกันครับ..

โดยนายทุนจะซื้อช้างจากควาญช้าง.. และให้ค่าดูแลช้างแก่ควาญช้างด้วย..

ที่ผมสลดก็คือ.. ช้างบางเชือกอายุเพียง 6 ปี ตัวนิดเดียวก็พาเค้ามาเดินตลอนๆ..(วันงานแต่งพี่หนุ่มนั่นล่ะ)

เมื่อก่อนเวลาผมเจอมักจะสงสารจนอดซื้ออ้อยให้เค้าไม่ได้.. ถึงขั้นว่าถ้าขับรถอยู่ก็จะยอมจอดข้างทาง

แต่พอเห็นแววตาของช้างตัวนั้นนแล้วผมกลับสงสารมากกว่าเดิม..

บอกตรงๆว่าน่าสงสารมาก..

แต่หลังๆมานี่พอเจอพวกที่พาช้างเดินหากิน.. ผมจะพยามเดินหนีครับ.. เพราะเห้นช้างแล้วสงสาร-และจะพาลโมโหไอ้พวกที่พาช้างเดินไปด้วย..
28-07-2008, 10:21
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

การใส่ shim (แผ่นรอง) ใต้ saddle ทำให้เสียงเบาลงครับ ความกังวาลก็น้อยลง

เช่นเดียวกัน การใส่ piezo เพื่อรับสัญญาณ ก็ทำให้เสียงเบาลง ความกังวาลลดลง

จะเปลี่ยน saddle ที่ทำจากวัสดุใดๆก็ไม่น่าจะทำให้เสียงดังและกังวาลเท่ากับ ไม่มี shim ครับ

พวกกีตาร์ราคาสูงเลยไม่นิยมติดตั้ง Piezo เพราะนอกจากจะต้องเจาะรูที่ bridge แล้ว เนื้อเสียงก็จะหายไปบางส่วน

แต่สำหรับความสนุกอลังการที่ได้ เมื่อเล่นผ่าน pa หรือแอมป์ มันก็คุ้มค่าดีครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
28-07-2008, 10:36
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
น้าอ้วนให้ความรู้เรื่องช้างไทยจากประสพการณ์จริงใด้แจ่มแจ้งมากครับ ผมไม่เคยรู้เลยว่าคนไทยเราก็
มีการล่าช้างเพื่อเอางามาขาย แค่เอามาเดินขอทานในเมืองผมก็ว่าทุเรศเต็มทนแล้ว

อยากให้น้าอ้วนเขียนหนังสือเกี่ยวกับเรื่องราวแบบนี้ออกมาให้อ่านจังเลยเพราะ"คนเมือง" ส่วนมากคงยังไม่รู้
เรื่องจริงหรอก อย่างผมเองจะเข้าป่าก็เมื่อมีคนจ้างให้ไปเปลี่ยนป่าเป็นเมืองเท่านั้น สัตว์ป่าก็ไม่เคยเจอนอกจาก
พวกงูเห่า งูเหลือมและงูจงอาง
28-07-2008, 11:53
Find Like Post Reply

Forum Jump: