NimitGuitar webboard
TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ (/showthread.php?tid=2184)

Pages: 1 2 3

TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - TooNyTooN - 27-07-2008

กีตาร์ผมเป็น Takamine an15 ครับ ผมพึ่งลองถอด saddle ออกมาดู ปรากฎว่าที่ใต้ของ saddle มีไม้โปรแทรกเตอร์ตัดเป็นชิ้น เพื่อรองให้ saddle มีความสูงขึ้น แล้วผมก็ลองเอาออก แล้วลองตั้งสายใหม่ ปรากฎว่าเสียงมันใส และกังวาลขึ้นครับ ผมแปลกใจมากไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่า แต่เสียงและความรู้สึกเวลาเล่นเปลี่ยนจริง ๆ ครับ เพราะจากเดิม เสียงจะอึบกว่านี้หน่อยครับ แต่เสียงที่ได้ก็เบาลงไม่แน่ใจว่ามาจาก action ที่ต่ำลงรึเปล่า แล้วเวลาตีคอร์ดแรง ๆ ทำให้สายกระทบเฟร็ตครับ

การใส่พลาสติกเพื่อรองใต้ saddle นี่มันมีผลกับเสียงจริงเหรอครับ หรือว่าผมคิดไปเอง

เป็นเหตุให้ผมอยากหา Tusq saddle มาใสดูครับ ไม่รู้เมืองไทยมีร้านไหนขายรึเปล่า หรือว่าต้องสั่งเมืองนอกอย่างเดียวครับ แล้วถ้าไม่มีในเมืองไทย ยังมี saddle แบบไหนที่น่าลองเอามาปรับแต่ง action ที่สามารถหาซื้อได้ง่าย พอดีจะหามาใส่ให้กับกีตาร์ของผมครับ เนื่องจาก saddle ของผม เป็นแบบ สองชิ้นแยกกันด้วยครับ

RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - Webmaster - 27-07-2008

ลองเอาไปให้ช่างศักดิ์ทำให้ก็ได้คับราคาไม่แพง ซื้อแซดเดิ้ลที่นั่นเลยก็ได้น่าจะมีที่เป็นกระดูกคับ ถ้าชอบไม่ชอบยังไงก็เสียไม่เท่าไหร่คับ อยู่ที่ประตูน้ำเซ็นเตอร์ ชั้น1 คับ...

RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - hattaya111 - 27-07-2008

ช่างศักดิ์ 081 629 5257 คับ...

RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - i3lackhole - 27-07-2008

อ่อวันนั้นที่เห็นที่ร้านช่างศักดิ์

เป็นคุณWebmasterนี่เอง มิน่าคุ้นๆ

RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - pood - 27-07-2008

Tusq saddle 2 ชิ้นคงไม่มีขายหรอกครับในบ้านเรา อยู่เชียงใหม่ลองไปเดิน
หางาช้างแท้เลยครับไม่ต้องไปขวนขวายหางาช้างเทืยมหรอก ผมว่าน่าจะพอหาใด้อยู่นะ

RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - TooNyTooN - 27-07-2008

ขอบคุณมาก ๆครับ น้า webmaster กับน้า hattaya11 เดี๋ยวผมคงจะลองติดต่อช่างศักดิ์ อีกทีครับ ตอนนี้ยังอยู่เชียงใหม่อยู่ครับ

ว่าจะไปลองเดิน ๆ หาดูอยู่เหมือนกันครับน้ากฤษณ์ ไม่รู้โรงกลึงเขาจะทำให้ได้รึเปล่าน่ะครับ ถ้าไม่ได้อาจจะไปทำที่พี่ศักดิ์เดือนหน้าเลยครับ

RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - Webmaster - 27-07-2008

i3lackhole Wrote:อ่อวันนั้นที่เห็นที่ร้านช่างศักดิ์

เป็นคุณWebmasterนี่เอง มิน่าคุ้นๆ

แป่ว...คนไหนเอ่ย คราวหน้าเข้ามาทักได้นะคับ Big Grin

RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - i3lackhole - 27-07-2008

ถ้าวันนั้นน้า Webmaster เอา taylor ไปทำก็คงถูกคนล่ะครับ

วันนั้นผมเอา Martin ตัวเล็กไปทำ ถ้าไม่ใช่ขอโทษด้วยครับ

RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - papachill - 27-07-2008

ผมก็เคยเอาไม้โปร ไปลองsaddle ครับ เสียงมันทึบครับ แต่ด้วยความไม่รู้ เพราะลองฝนเองจนต่ำไป เมื่อตอนหัดเล่นใหม่ๆ 555 พอเอาไปให้เพื่อนมันตั้งแอคชั่น แล้วก็เอาไม้โปรออก แล้วเปลี่ยนเอาsaddle ใหม่ใส่เสียง เปลี่ยนครับ พุ่งใส กงัวาล เหมือนกัน หุหุ เป็นประสบการณ์ที่ลองเอง555
น้ากฤษณ์ครับ งา จริงมันดีจริงเหรอครับ แต่แถวบ้านผมเค้าก็เอาไปใส่ซึงกันนะ เสียงกงัวาลมากๆ แต่พอเห็นช้างถูกตัดงาก็อดสงสารมันไม่ได้ครับ รู้สึกเหมือนถูกตัดเอาฟันไปไงก็ไม่รู้ แต่ถ้าเป็นของเก่าเก็บก็ไม่ว่ากันครับ เอาเป็นว่าถ้าหาได้ก็ดีครับน้าตูน ผมก็ยากได้ยินซาวน์ว่าเป็นไงอิอิ แต่เป็นไปได้หาอย่างอื่นหรือของเทียมตามเดิมดีกว่าครับ

RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - pood - 27-07-2008

งาช้างแข็งกว่ากระดูกทั่วไปเยอะครับ สมัยก่อนสงครามกีต้าร์ดีฯอย่าง Martin ก็ใช้ nut และ saddle ที่
ทำจากงาช้างทั้งนั้น ต่อมาจึงใด้มีการห้ามใช้เพราะช้างจะหมดป่าเนื่องจากมีคนไปลักลอบฆ่าเพื่อนำงามาขาย
ตอนนี้ที่อเมริกาเขาห้ามซื้อขายสิ่งของที่ทำจากงาช้างโดยเด็ดขาดครับ แต่ในบ้านเรารู้สึกว่าจะห้ามแต่งาไม่รวมถึง
วัสดุที่ทำจากงา

ถ้าหาใด้ตอนนี้ก็คงเป็นของเก่าเท่านั้นครับเพราะคนไทยไม่เคยฆ่าช้างเพื่อเอางามาขาย ช้างไทยเป็นสัตว์คู่บ้านคู่เมือง
มาหลายร้อยปีแล้วไม่เหมือนช้างอาฟริกาที่เป็นเพียงสัตว์ป่า งาช้างที่ขายกันในบ้านเราก็น่าจะเป็นงาของช้างที่ตายโดยธรรมชาติ
ทั้งนั้นครับ