Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Copy หรือ Cover
Author Message
ej_sing Offline
Member

Likes Given: 0
RE: Copy หรือ Cover
ผมเอาเพลงเขามาเล่น ผมจะให้เกียรติศิลปินที่แต่งเพลงนั้นๆ
ด้วยการพยายามเล่นให้เหมือนที่สุดเท่าที่จะสามารถเล่นได้
คือ Copy ต้นฉบับเท่าที่จะสามารถทำได้ครับ

จะพยายามไม่เอามาทำใหม่ครับ เพราะเชื่อว่า เพลงนั้นสมบูรณ์อยู่แล้ว
เพราะกลั่นกรองมาจากความรู้สึก อารมณ์ของเพลงย่อมเป็นไปตามที่ศิลปินสร้างสรรค์ขึ้นมา

ส่วนความรู้สึกที่เล่นเองนั้น แน่นอนย่อมไม่เหมือน เพราะเราไม่ใช่ศิลปินท่านนั้น
แต่จะพยายามทำความเข้าใจในอารมณ์ของเพลงที่ศิลปินท่านนั้นสื่อออกมา
เมโลดี้ กับโน๊ตต่างๆพยายามเล่นเป๊ะสุดๆ แต่อารมณ์เพลงจะเล่นตามความเข้าใจของตัวเองครับ

และเมื่ออยากจะเล่นในแบบของตัวเอง ผมจะแต่งเพลงขึ้นมา เพื่อเล่นเองครับ (ถึงแม้มันจะห่วยก็เถอะ 555)
My blog รูปถ่ายตัวเป็นๆ
ร่วมรณรงค์รักษ์ภาษาไทย และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
ประเทศไทยมีตัวอักษรและตัวเลขเป็นของตัวเองนะ บางประเทศยังไม่มีเลย จงภูมิใจในภาษาไทยของเราเถิดพี่น้อง
http://www.yellowmama.com
23-09-2007, 01:59
Website Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ej_sing Wrote:และเมื่ออยากจะเล่นในแบบของตัวเอง ผมจะแต่งเพลงขึ้นมา เพื่อเล่นเองครับ (ถึงแม้มันจะห่วยก็เถอะ 555)

ห่วยๆนั่นแหละที่อยากฟังที่สูดดดดดดดดดดดดด
เล่นให้ฟังหน่อยน้านะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
23-09-2007, 02:25
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เอาอีก เอาอีก หลากหลายความคิดดีมากเลยครับ
23-09-2007, 03:22
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ผมเลือกทั้งสองอย่างครับ อย่างบางเพลงที่เค้าทำมาเพราะอยู่แล้ว ผมก็ไม่กล้าไปแตะต้อง.. แต่ถ้าบางเพลงฟังนานๆแล้วเริ่มเบื่อ ผมก็จะเริ่มพิเรนหาอะไรแปลกๆใส่เข้าไปครับ..Tongue
23-09-2007, 08:07
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
มันก็แล้วแต่ระดับของผู้เล่นน่ะครับ ของผมแค่ระดับ hobbyist บางเพลงที่แกะได้เหมือนแผ่น(ค่อนข้าง)ครบๆเล่นไปกับ CD ได้เนียนๆนี่มันมีความสุขครับ แต่บางเพลงก็ไม่มีปัญญาเหมือนกันเล่นได้แค่เคร่าๆ อาจต้องจับแพะชนแกะ(เอามาทั้งแพะทั้งแกะเลยครับคุณ Boo) version โน้นบางส่วน version นี้บางส่วนรวมแล้วเล่นได้กลมกลืนเป็นที่พอใจก็ OK ละ แต่สำหรับนักดนตรีอาชีพเท่าที่เห็นผมว่าการเล่นเหมือนแผ่นนั้นไม่ยากเพลงอะไรก็ดูเหมือนจะเล่นได้หมด ส่วนการ cover นั้นผมว่าเป็นงานระดับ "artist" ครับไม่ใช่แค่ "musician" เพราะจะทำอย่างไรให้มันนอกจากแตกต่างออกไปแล้วยังต้องฟังดูเข้าท่าด้วย
Just for fun!
23-09-2007, 08:51
edo Offline
Senior member

.....ผมอยู่ในช่วงตามหาความหมาย..และจิตวิญญาณของคนตรีครับ....ตอนนี้ผมเข้าใจเพียงแค่ว่า....เล่นตามคนอื่น..เพียงเพื่อเรียนรู้
....เราจะเข้าถึงดนตรี (ตามแบบที่ผมตามหา)...ให้ได้เราต้องสร้างมันขึ้นมาได้ครับ....ก็เลยชอบที่จะพยายามสร้างขึ้นมาเองครับ...
....แต่ก็ยังฟังไม่ค่อยได้ครับ55...สรุปว่า ผมชอบ Cover ค้าบ...อากฤษณ์
นักดนตรี...อุปกรณ์ยอดเยี่ยม...
23-09-2007, 12:23
MUI Offline
Senior member

น้าปูด..และทุกท่านครับ..ทัศนะของผม

1. ทุกเพลงที่ฟัง ผมจะหาความหมายก่อน (ถ้าเป็นเพลงต่างชาติ) ฟังน้ำเสียง น้ำหนัก อารมณ์ ของผู้ร้อง...แล้ว แยกแยะดนตรีที่ประกอบกับบทกลอนหรือบทเพลงนั้น...ว่า คำร้องกับดนตรี กลมกลืนไปกันได้ ให้อารมณ์ ความรู้สึก ยกตัวอย่าง...เพลงเศร้า จะมีคำร้องที่เศร้า ดนตรีก็เศร้าไปด้วย...เพลงรัก คำร้องหวานแหวว ดนตรีก็หวานแหววไปด้วย...รวมทั้งเพลงสนุก เพลงคึกคัก เพลงปลุกใจ เพลงเพื่อชีวิต..ฯลฯ เพลงเหล่านั้น ต้องสื่ออารมณ์คนร้อง/เล่น สู่ คนฟัง

2. การเล่นให้เหมือนเป๊ะ...อยู่ที่คนเล่นว่า จะสื่ออารมณ์เพลง หรือ สื่อฝีมือ(เหมือน) ถ้าเล่นให้เหมือน อารมณ์คนร้อง/เล่น กับอารมณ์คนฟัง ต้องไปด้วยกัน....ไม่ใช่ร้อง/เล่นเหมือน แล้วคนฟังหันไปคุยกับแฟนหรือเหล่เพศตรงข้าม

3. ผมจำแม่นจากหนัง ๆ ที่เกี่ยวกับดนตรี เช่น สคูล ออฟ ร็อค ...คุณครูปลอมกำลังสอนเด็กนักเรียน ที่เล่นเพลงคลาสสิคได้เยี่ยม ว่า ก็ไอ้พวกเลียนแบบ...การดวลกันระหว่าง ลุงไว กับน้อง(จำชื่อไม่ได้) ตอนจบของครอสสโร้ดส์ ที่ผู้ชนะไหลไม่มีสิ้นสุด...แม้แต่ เดอะเกรดูเอท ที่ไซม่อน&การ์ฟังเก้ล ทักคนดูด้วยเพลง ซาวน์ด ออฟ ไซเลนซ์ เพราะพระเอกเงียบขรึมขี้อาย....

4. แล้วตัวผมล่ะ...ผมเล่นทุกเพลงด้วยอารมณ์ ความหมาย หากโน้ตใดสื่ออารมณ์ให้ซาบซึ้งถึงเนื้อหาของเพลง..ผมก็จะจำไว้...โน้ตไหนรกรุงรัง ก็ตัดทิ้งบ้าง...กลับกัน..ถ้าเห็นว่าเสียงโน้ตตัวนี้ให้อารมณ์น้อยไปหน่อย..ก็จะเติมเข้าไปใหม่เฉยเลย..แม้แต่เสียงร้อง ก็น่าเน้นตามอารมณ์ ความหมายของเพลง...ตัวอย่างเพลง ดอนน่า ดอนน่า วัยรุ่นสมัยนั้น(รวมทั้งผมด้วย) นึกว่า เป็นเพลงจีบผู้หญิงชื่อดอนน่า ซะอีก...อ้าว..พอได้เรียนภาษาอังกฤษตอน ป.5 จึงรู้ว่า...เป็นเพลงเศร้าเคล้าพลัง

ขอจบทัศนะเพ้อเจ้อแค่นี้ก่อนครับ....กลัวน้ากฤษณ์ "เอาอีก เอาอีก"...ขอบคุณฮ่ะ
23-09-2007, 12:34
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

ของผมไม่ถนัดเล่นเหมือนครับ.............เพราะผมจะถนัดไปทาง ทำหน้าตาให้เหมือนมากกว่า เช่นเวลาเล่นเพลงของ D2B หรือ เพลงของก้อง นูโว....อะไรทำนองนี้เลยครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
23-09-2007, 13:34
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
สำหรับผมจะเน้นความชอบของตัวเองเป็นหลัก
หากเพลงใดดูดีฟังดีแล้วก็ชอบแบบนั้นมิเปลี่ยนแปลง
หากเพลงใดเจ้าของเดิมเล่นหรือร้องแล้วทำให้ผมนิยมน้อยกว่าผู้ที่นำมาเล่นมาร้องใหม่ เช่นนี้คงไม่เดินตาม Original
ที่ผมว่ามานี่ต้องรวมถึงอารมณ์เพลงที่ถ่ายทอดออกมาให้ผู้ฟังผู้ดูด้วยนะครับ
การเล่นดนตรี ส่วนใหญ่ผมจะไม่นิยม Copy ครับ เพราะความสามารถไม่ถึง....การเล่นเพลง เราจะเอามาประยุกต์ใช้ตามที่เหมาะกับ Character ของเราเองและที่เราชอบจะให้เป็น
***** ขอยกตัวอย่างญาติของผมคนหนึ่งคือคุณ John Lennon ในเพลง Imagine
ผมชอบเนื้อหาเพลงนี้มากที่สุดในบรรดาเพลงทั้งหลายที่ผมรู้จักมาตั้งแต่เกิด แต่ยังติว่าดนตรีที่เค้าถ่ายทอดออกมาผมให้แค่ 90 % แต่ตอนนี้ก็ยังหาผู้ใดทำดนตรีใหม่และถูกใจผม 99 % ไม่เจอเลยครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 24-09-2007, 11:31 by povation.)
23-09-2007, 14:05
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
1. เธ?เธกเธ?เธฐเธ?เธ? Melody เธซเธฅเธฑเธ?เธ?เธญเธ?เน?เธ?เธฅเธ?เน?เธงเน?เธ?เธฃเธฑเธ? เน?เธ?เธฅเธ?เธ?เธธเธ?เน?เธ?เธฅเธ? เธ?เธฐเธกเธต Melody เธซเธฅเธฑเธ? เธ?เธทเธญเธ?เธฑเธ?เน?เธฅเน?เธงเธฃเธนเน?เธงเน?เธฒ เน?เธ?เน?เธ?เน?เธ?เธฅเธ?เธ?เธฑเน?เธ?เน? เธ?เธกเธ?เธฐเธ?เธ?เน?เธงเน?เธ?เธฃเธฑเธ?
2. เธกเธฑเธ?เธ?เธฐเธกเธตเธ?เธฒเธ?เน?เธ?เธฅเธ? เธ?เธตเน?เธ?เธงเธฃเน?เธฅเน?เธ?เน?เธซเน?เน?เธซเธกเธทเธญเธ?เธ?เธฃเธฑเธ? เธญเธฑเธ?เธ?เธฑเน?เธ? เน?เธ?เธ?เน?เธ?เธฑเธ?เธ?เธฑเธ? เธญเธขเน?เธฒเธ? เธ?เธตเน?เน?เธ?เน?เธ?เธ?เธฃเธฃเน?เธฅเธ?เน?เธ?เธตเน?เธขเธงเธ?เธตเธ?เธฒเธฃเน? เธญเธขเน?เธฒเธ? Tommy เน?เธ?เธตเน?เธข เธ?เธกเธงเน?เธฒเธ?เน?เธฒเธ?เธฐเน?เธฅเน?เธ?เน?เธซเน?เน?เธซเธกเธทเธญเธ? เธชเน?เธงเธ?เธ?เธถเธ?เธ?เธทเธญ เน?เธ?เธฅเธ?เน?เธซเธฅเน?เธฒเธ?เธฑเน?เธ? เธ?เน?เธฒเธ?เธฒเธข เธชเธณเธซเธฃเธฑเธ?เธ?เธฒเธฃเน?เธ?เธฐ เน?เธฅเธฐเธ?เธถเธ?เธ?เธฃเธฑเธ? (เน?เธ?เน?เธขเธฑเธ?เน?เธฅเน?เธ?เน?เธกเน?เธ?เธ?เธ?เธฑเธ?เธ?เธฐเน?เธ?เธฅเธ? เน?เธฎเน?เธญ เธ?เธฃเธฃเธก )
3. เธ?เธฒเธฃเน?เธฅเน?เธ? Acoustic เธ?เธ?เน?เธ?เธตเธขเธง เธ?เน?เธฒเธ?เน?เธ?เธ?เธ?เธฑเธ?เน?เธ?เน?เธฒเน?เธกเน?เน?เธ?เน?เน?เธฅเน?เธ?เธ?เธ?เน?เธ?เธตเธขเธง เธญเธขเน?เธฒเธ? Tommy เน?เธ?เน?เน?เธฅเน?เธ?เน?เธ?เน?เธ? Band เธกเธฑเธ?เน?เธฅเธตเน?เธขเธ?เน?เธกเน?เน?เธ?เน? เธ?เธตเน?เธ?เน?เธญเธ?เธ?เธฅเธดเธ?เน?เธ?เธฅเธ? เธ?เน?เธฒเธกเธตเน?เธงเธฅเธฒ เน?เธฅเธฐเน?เธ?เธฅเธ?เธ?เธฑเน?เธ?เน?เน?เธ?เน?เธ?เน?เธ?เธฅเธ?เธ?เธตเน?เธ?เธญเธ? เธ?เธกเธ?เธฐเน?เธฅเน?เธ?เน?เธ?เน?เธซเธฅเธฒเธขเน? Version เธ?เธฃเธฑเธ? เธญเธขเน?เธฒเธ?เน?เธ?เธฅเธ?เธ?เธญเธ?เธ?เธงเธ?เธ?เธนเน?เธง เธ?เธตเน?เน?เธ?เธฃเธฒเธฐเน? เธซเธฅเธฒเธขเน?เน?เธ?เธฅเธ? เน?เธฃเธฒเธ?เน?เธกเธฒ เธ?เธฑเธ? Arrengement เน?เธซเธกเน? เน?เธ?เน?เธ? Swing ,Bossa เธซเธฃเธทเธญ เน?เธ?เน?เธ? Blues เธ?เธฒเธกเน?เธ?เน?เธ?เธงเธฒเธกเน?เธซเธกเธฒเธฐเธชเธกเธ?เธฃเธฑเธ?
(This post was last modified: 23-09-2007, 17:57 by Teera.)
23-09-2007, 14:11

Forum Jump: