NimitGuitar webboard
Copy หรือ Cover - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: Copy หรือ Cover (/showthread.php?tid=205)

Pages: 1 2 3 4 5 6

Copy หรือ Cover - pood - 23-09-2007

อยากทราบความเห็นของเพื่อนฯครับ เพราะสงสัยมานานแล้ว

เวลาคุณเล่นกีต้าร์ คุณชอบเล่นแบบ copy คือเล่นเหมือนแผ่นเป๊ะฯ หรือชอบเล่นแบบ
cover คือเล่นตามสไตล์และความสามารถของคุณเองมากกว่า

เวลาคุณฟังคนอื่นเล่น คุณชอบฟังคนที่เล่นและร้องเหมือนแผ่น หรืออยากฟังคนที่เล่น
ตามสไตล์ของตัวเอง

ที่ผมถามเพราะเวลาที่ไปเที่ยวผับหรือเล้าจ์ในบ้านเราผมเห็นวงส่วนใหญ่จะเล่นและร้อง
ให้เหมือนแผ่นมากที่สุด วงใหนยิ่งเล่นเหมือนก็ยิ่งดังและรายใด้สูง แต่ตอนอยู่อเมริกา
ผมเห็นฝรั่งมันชอบแต่วงที่เล่นแบบ cover ยิ่งฉีกแนวใด้มากเท่าไหร่ก้ยิ่งดัง บางคนเล่นหรือร้อง cover เพลงคนอื่นเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์อย่าง Dianna Krall หรือ Michael Buble' ก็เป็นมหาเศรษฐีใด้

RE: Copy หรือ Cover - AcousticMAN_001 - 23-09-2007

ผมชอบแบบ Cover ครับเพราะด้วยความสามารถอันจำกัดของผมเองเลยต้องเล่นให้เป็นตัวเอง
จะได้ถนัดเวลาขึ้นเวที และอีกอย่างนึงคือผมคิดว่าถ้าเล่นเหมือนเป๊ะๆเนี่ย ลูกค้าที่มาฟังเรา นอน
ฟังเทป หรือ ซีดี อยู่บ้านดีกว่าเหมือนเปี๊ยบเลยไม่ต้องมาทนฟังเราครับ
เวลาไปเที่ยวกับเพื่อนเวลามีดนตรีเล่นสดเล่นแนว cover ผมจะฟังอย่างไม่ค่อยสนใจคนรอบข้างเลย
แต่ถ้ามาแบบเหมือนเด๊ะๆ ผมเอาเวลาไปจีบสาวโต๊ะข้างๆดีกว่า หุหุ

RE: Copy หรือ Cover - Webmaster - 23-09-2007

แรกๆ แกะเหมือนแผ่นคับ เล่นไปเล่นมาชักเบื่อ ก็บายเอาเอง...หลังๆเริ่มเล่นไม่ค่อยเหมือนแผ่น(ความขี้เกียจแกะ อิอิ)

RE: Copy หรือ Cover - boobyblue - 23-09-2007

ผมชอบในรูปแบบของตัวเองมากกว่า
ผมอยากฟังสิ่งที่คนเล่นอยากพูด
ผมไม่อยากฟังคนที่จำคนอื่นเขามาพูด
พูดได้ดีพูดได้เก่ง
แต่จำขี้ปากเขามา
ผมว่าใครมีความจำดีก็ทำได้
ส่วนใครจะมีดีแล้วพูดได้อย่างมีศิลปะ
นี่ซิครับยิ่งน่าติดตามฟัง
เพราะเสน่ห์มันอยู่ตรงนั้น...
หรือพี่ว่าไงครับ?

RE: Copy หรือ Cover - abdul - 23-09-2007

ผมพยายามแกะเพลงให้เหมือนต้นฉบับมากที่สุด (เพื่อเป็นการฝึก) แต่เวลาเล่นคนที่ฟังมักจะบอกว่าเล่นในสไตล์ตัวเอง

เวลาฟังคนอื่น บางคนสามารถ copy ได้อย่างเป็นธรรมชาติ ก็ OK นะ บางคนก็เล่นในสไตล์ตัวเองได้อย่างเป็นธรรมชาติก็ OK อีก แต่บางคนพอฟังแล้วไม่แน่ใจว่าเป็นการ cover หรือขี้เกียจแกะเพลงกันแน่

RE: Copy หรือ Cover - AcousticMAN_001 - 23-09-2007

abdul Wrote:ผมพยายามแกะเพลงให้เหมือนต้นฉบับมากที่สุด (เพื่อเป็นการฝึก) แต่เวลาเล่นคนที่ฟังมักจะบอกว่าเล่นในสไตล์ตัวเอง

เวลาฟังคนอื่น บางคนสามารถ copy ได้อย่างเป็นธรรมชาติ ก็ OK นะ บางคนก็เล่นในสไตล์ตัวเองได้อย่างเป็นธรรมชาติก็ OK อีก แต่บางคนพอฟังแล้วไม่แน่ใจว่าเป็นการ cover หรือขี้เกียจแกะเพลงกันแน่

ผมว่าผมต้องเป็นอย่างหลังแน่เลยอ่ะ

RE: Copy หรือ Cover - boobyblue - 23-09-2007

AcousticMAN_001 Wrote:
abdul Wrote:ผมพยายามแกะเพลงให้เหมือนต้นฉบับมากที่สุด (เพื่อเป็นการฝึก) แต่เวลาเล่นคนที่ฟังมักจะบอกว่าเล่นในสไตล์ตัวเอง

ผมว่าผมต้องเป็นอย่างหลังแน่เลยอ่ะ

แล้วไปยอมรับทำไมฮึ?

555 เป็นบางเพลงครับที่ขี้เกียจแกะ

แกะเป็นอะไรกับแพะ?
ก็ยกโทษให้แพะไปซิครับ!

RE: Copy หรือ Cover - yodchula - 23-09-2007

เวลาผมเล่น ผมชอบทั้งสองอย่าง แล้วแต่อารมณ์ครับ บางทีเราก็อยากเหมือนต้นฉบับ
แต่บางที เราก็อยากใส่อะไรของเราลงไปเองด้วย

แต่เวลาฟังคนอื่นเล่นเพลง Cover ผมอยากฟังอะไรที่แตกต่างไปจากต้นฉบับครับ Smile