Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สวัสดีครับ พึ่งสมัครสมาชิกใหม่ครับผม ยังไงขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยนครับ
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
RE: สวัสดีครับ พึ่งสมัครสมาชิกใหม่ครับผม ยังไงขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยนครับ
และแล้วก็ไปตระเวนลองกีตาร์ทั่วเชียงใหม่ครับผม ไปลอง washburn ที่ music collection สาขาเชียงใหม่ครับ รุ่นอะไรก็ไม่ทราบจำไม่ได้เหมือนกันครับ ราคาประมาณ 8900 มีสองรุ่น เท่าที่ลองมีตัวหนึ่งชอบมากกว่า norman ที่ไปลองอีกครับ แต่เสียงเบสก็ยังไม่มากซักเท่าไหร่ ไปลองได้ไม่นานเท่าไหร่ครับเพราะรู้สึกว่าพนักงานขายยืนเพ่งเล็งค้ำหัวมากเลยครับ ทำให้ผมไม่กล้าลองนานมาก แต่สรุปแล้วก็ยังไม่โดนเท่าไหร่กับกีตาร์ร้านนี้ครับ

ถัดมาไปลองกีตาร์ร้าน MIW ครับตอนแรกก็ลองพวก Guild GAD50 ครับ เผื่อจะชอบยี่ห้อเดิมตอนแรกก็รุ้สึกประทับใจดีแต่ราคาก็ค่อนข้างสูงกว่างบที่ตั้งไว้ ตัวถัดมาลอง Taylor Big baby ครับ ตัวนี้ลองอีกครั้งก็ยังรู้สึกว่าเบสมันนอ้ยไปหน่อยอยู่ดีครับ ลองกีตาร์อยู่ได้ซักพัก ผมก็ลอง ๆ หยิบ ๆ กีตาร์ในตู้ตามใจชอบเลยครับ ยังไม่มีรุ่นไหนประทับใจซักเท่าไหร่ ซักพักพี่สิทเจ้าของร้านก็เข้ามาแกะกีตาร์ตัวหนึ่งให้ลองครับเท่าที่เห็นน่าจะเป็นทรง jumbo แบบมี cutaway ครับ ตัวใหญ่ทีเดียว เหลือบดูราคาป้ายก่อนลองครับ ราคาอยู่ที่ สามหมื่นหกมั้งครับถ้าจำไม่ผิด มี pu ติดตั้งแล้วเป็นของ fishman รุ่นอะไรซักอย่างครับที่อยู่ที่ sound hole แล้วก็มีไมค์อยู่ในโพรงด้วยอ่ะครับ ลองเข้าไปเท่านั้นแหละครับ รู้สึกว่าเสียงเบสสั่นไปถึงท้องเลยครับ ไม่เคยเล่นกีตาร์ที่เสียงสายห้าสายหกที่ใหญ่ขนาดนี้มาก่อนครับ ลองเล่นนานอยู่เหมือนกัน มันมากครับ พี่เค้าบอกว่าเป็นกีตาร์ยี่ห้อ naga ครับ เป็นกีตาร์ของญี่ปุ่นครับ เท่าที่ลองผมรู้สึกว่าเป็นกีตาร์ที่เสียงเปิดมากเลยครับ แต่ราคามันก็สูงกว่างบที่ตั้งไว้เช่นกัน แต่เท่าที่ลองมาตัวนี้ประทับใจมาก ๆ ครับ ลองเทียบกับ martin ในร้าน ตัวประมาณ สี่ห้าหมื่นนี้มั้งครับ ผมรู้สึกว่า naga คุ้มค่ากว่าในเรื่องของเสียง และการตอบสนองต่อการเล่นมาก ๆ ครับ ยังไม่ทันไรพี่แกก็หยิบมาให้ลองอีกตัวครับ เป็น naga เช่นกันครับ แต่ว่าคราวนีตัวเล็กกว่าครับ มี cutaway ด้วยเหหมือนกัน แต่ pu เป็นยี่ห้อ shadow ครับ มี tuner ในตัวครับ ราคาอยุ่ที่หมื่นเก้าครับ พร้อมเคส ตัวนี้หยิบมาลอง โอ้ เบสมาเยอะอีกแล้วครับ ดีดมันมากครับ ลืมกีตาร์ Guild Gad30 ที่บ้านไปเลยอ่ะครับ เท่าที่ลองผมประทับใจตัวนี้มากที่สุดเนื่องถึงแม้ราคาจะเกินงบ แต่เสียงที่ลองเปิดดีจริง ๆ ครับ ผมก็เลยหลอนมาจนถึงวินาทีนี้อ่ะครับ ใครอยุ่เชียงใหม่ลองไปลองดูนะครับ ตอนนี้ผมสนใจรุ่นที่เป็น ทรง D อ่ะครับ แต่ที่ร้านบอกว่า ตอนนี้ของหมด กำลังจะสั่งจากตัวแทนครับ รู้สึกว่าตัวแทนจะชื่อร้าน มีศิลป์ อะไรซักอย่างนี่แหละครับ ถ้าของมาแล้วผมต้องไปลองอีกทีแน่นอนครับ

ไม่ไหวเลยครับ หลอนอีกแล้ว ขนาดยังไม่ทันได้ลงไปลองกีตาร์ที่กรุงเทพเลยครับพี่ สงสัยงบประมาณคงได้เพิ่มแน่ ๆ เลยครับ
พี่ ๆ คนไหนเคยลองบ้างครับ ยี่ห้อ naga กีตาร์จากประเทศญี่ปุ่นครับ ก็มาเล่าสู่กันฟังครับผม ฮือ ๆ หลอนอ่ะครับ
09-07-2008, 14:37
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สวัสดีครับ พึ่งสมัครสมาชิกใหม่ครับผม ยังไงขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยนครับ - by TooNyTooN - 09-07-2008, 14:37

Forum Jump: