Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สวัสดีครับ พึ่งสมัครสมาชิกใหม่ครับผม ยังไงขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยนครับ
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: สวัสดีครับ พึ่งสมัครสมาชิกใหม่ครับผม ยังไงขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยนครับ
ถ้าพักแถวพันธิพย์ ไม่ยากเลยครับน้า TooNyTooN
หันหน้าออกพันทิพย์ ซ้ายมือ เดินไปซัก500เมตร เจอมิวสิคโซลูชั่น ไปลอง art & lutheries Seagull เลยครับ
ต่อจากนั้น จะนั่งมอไซด์ หรือเดินก็ได้ครับ แต่ไกลหน่อย เลี้ยวซ้าย ไปตามทางเดินไม่ต้องข้ามถนน
จนไปถึง สยามพารากอน จะมี ร้านดนตรี Music collection ขาย norman Crafter washburn และ นครหลวงการดนตรี ขาย Johnson Takamine ชั้น 3หรือ4 ฝั่งซ้ายถ้าหันหน้าเข้าห้าง ถ้าไมสะใจ ลองเลาะไปต่อจนเส้นราชดำริ จนถึง เซทรัลเวิล์ด มีอีกสามร้านคือ Music Concept (ของเหมือน MIWเลย fender gibson Guild) และ นครหลวงการดนตรี สุดท้ายคือ Rock planet ร้านนี้ ของกระจุกกระจิกเพียบ และ กีตาร์ Lalevee (สะกดถูกมั้ยเนี่ย) Baracuda

ลองดูครับน้า
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
09-07-2008, 14:34
Website Find Like Post Reply
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
RE: สวัสดีครับ พึ่งสมัครสมาชิกใหม่ครับผม ยังไงขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยนครับ
และแล้วก็ไปตระเวนลองกีตาร์ทั่วเชียงใหม่ครับผม ไปลอง washburn ที่ music collection สาขาเชียงใหม่ครับ รุ่นอะไรก็ไม่ทราบจำไม่ได้เหมือนกันครับ ราคาประมาณ 8900 มีสองรุ่น เท่าที่ลองมีตัวหนึ่งชอบมากกว่า norman ที่ไปลองอีกครับ แต่เสียงเบสก็ยังไม่มากซักเท่าไหร่ ไปลองได้ไม่นานเท่าไหร่ครับเพราะรู้สึกว่าพนักงานขายยืนเพ่งเล็งค้ำหัวมากเลยครับ ทำให้ผมไม่กล้าลองนานมาก แต่สรุปแล้วก็ยังไม่โดนเท่าไหร่กับกีตาร์ร้านนี้ครับ

ถัดมาไปลองกีตาร์ร้าน MIW ครับตอนแรกก็ลองพวก Guild GAD50 ครับ เผื่อจะชอบยี่ห้อเดิมตอนแรกก็รุ้สึกประทับใจดีแต่ราคาก็ค่อนข้างสูงกว่างบที่ตั้งไว้ ตัวถัดมาลอง Taylor Big baby ครับ ตัวนี้ลองอีกครั้งก็ยังรู้สึกว่าเบสมันนอ้ยไปหน่อยอยู่ดีครับ ลองกีตาร์อยู่ได้ซักพัก ผมก็ลอง ๆ หยิบ ๆ กีตาร์ในตู้ตามใจชอบเลยครับ ยังไม่มีรุ่นไหนประทับใจซักเท่าไหร่ ซักพักพี่สิทเจ้าของร้านก็เข้ามาแกะกีตาร์ตัวหนึ่งให้ลองครับเท่าที่เห็นน่าจะเป็นทรง jumbo แบบมี cutaway ครับ ตัวใหญ่ทีเดียว เหลือบดูราคาป้ายก่อนลองครับ ราคาอยู่ที่ สามหมื่นหกมั้งครับถ้าจำไม่ผิด มี pu ติดตั้งแล้วเป็นของ fishman รุ่นอะไรซักอย่างครับที่อยู่ที่ sound hole แล้วก็มีไมค์อยู่ในโพรงด้วยอ่ะครับ ลองเข้าไปเท่านั้นแหละครับ รู้สึกว่าเสียงเบสสั่นไปถึงท้องเลยครับ ไม่เคยเล่นกีตาร์ที่เสียงสายห้าสายหกที่ใหญ่ขนาดนี้มาก่อนครับ ลองเล่นนานอยู่เหมือนกัน มันมากครับ พี่เค้าบอกว่าเป็นกีตาร์ยี่ห้อ naga ครับ เป็นกีตาร์ของญี่ปุ่นครับ เท่าที่ลองผมรู้สึกว่าเป็นกีตาร์ที่เสียงเปิดมากเลยครับ แต่ราคามันก็สูงกว่างบที่ตั้งไว้เช่นกัน แต่เท่าที่ลองมาตัวนี้ประทับใจมาก ๆ ครับ ลองเทียบกับ martin ในร้าน ตัวประมาณ สี่ห้าหมื่นนี้มั้งครับ ผมรู้สึกว่า naga คุ้มค่ากว่าในเรื่องของเสียง และการตอบสนองต่อการเล่นมาก ๆ ครับ ยังไม่ทันไรพี่แกก็หยิบมาให้ลองอีกตัวครับ เป็น naga เช่นกันครับ แต่ว่าคราวนีตัวเล็กกว่าครับ มี cutaway ด้วยเหหมือนกัน แต่ pu เป็นยี่ห้อ shadow ครับ มี tuner ในตัวครับ ราคาอยุ่ที่หมื่นเก้าครับ พร้อมเคส ตัวนี้หยิบมาลอง โอ้ เบสมาเยอะอีกแล้วครับ ดีดมันมากครับ ลืมกีตาร์ Guild Gad30 ที่บ้านไปเลยอ่ะครับ เท่าที่ลองผมประทับใจตัวนี้มากที่สุดเนื่องถึงแม้ราคาจะเกินงบ แต่เสียงที่ลองเปิดดีจริง ๆ ครับ ผมก็เลยหลอนมาจนถึงวินาทีนี้อ่ะครับ ใครอยุ่เชียงใหม่ลองไปลองดูนะครับ ตอนนี้ผมสนใจรุ่นที่เป็น ทรง D อ่ะครับ แต่ที่ร้านบอกว่า ตอนนี้ของหมด กำลังจะสั่งจากตัวแทนครับ รู้สึกว่าตัวแทนจะชื่อร้าน มีศิลป์ อะไรซักอย่างนี่แหละครับ ถ้าของมาแล้วผมต้องไปลองอีกทีแน่นอนครับ

ไม่ไหวเลยครับ หลอนอีกแล้ว ขนาดยังไม่ทันได้ลงไปลองกีตาร์ที่กรุงเทพเลยครับพี่ สงสัยงบประมาณคงได้เพิ่มแน่ ๆ เลยครับ
พี่ ๆ คนไหนเคยลองบ้างครับ ยี่ห้อ naga กีตาร์จากประเทศญี่ปุ่นครับ ก็มาเล่าสู่กันฟังครับผม ฮือ ๆ หลอนอ่ะครับ
09-07-2008, 14:37
Member

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำในการเดินทางเพื่อเสาะหากีตาร์ครับน้า papachill ไปกรุงเทพคราวนี้ผมจะไปลองให้เต็มอิ่มเลยครับ
09-07-2008, 14:39
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ยินดีต้อนรับจ้า ^^
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-07-2008, 14:47
Find Like Post Reply
Member

ผมลองหาข้อมูลของ naga guitar มาครับพบว่าไม่ค่อยมีข้อมูลเลย แถมยังรู้สึกว่าจะเป็นกีตาร์จีนอีกครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับสรุปมันเป็นกีตาร์จากไหนเหรอครับ แล้วพี่ ๆ ท่านใดเคยสัมผัส อยากทราบความคุ้มราคาหน่อยครับ สงสัยผมจะเป็นคนเคยลองกีตาร์โปร่งน้อยไปครับ
09-07-2008, 17:52
Member

ผมลองหาข้อมูลของ naga guitar มาครับพบว่าไม่ค่อยมีข้อมูลเลย แถมยังรู้สึกว่าจะเป็นกีตาร์จีนอีกครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับสรุปมันเป็นกีตาร์จากไหนเหรอครับ แล้วพี่ ๆ ท่านใดเคยสัมผัส อยากทราบความคุ้มราคาหน่อยครับ สงสัยผมจะเป็นคนเคยลองกีตาร์โปร่งน้อยไปครับ แต่เท่าที่ลองเสียงเบสมันดังชัดกังวาลดีจริง ๆ เมือ่เทียบกับกีตาร์อื่น ๆ ที่มีในร้าน miw ไม่ว่าตัวที่แพงกว่าหรือถูกกว่าอ่ะครับ
09-07-2008, 17:53
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
แล้วน้า TooNyToon ไม่ได้ขอเจ้าของร้าน MIW ลอง Guild D-55 ที่วางคู่กับ Taylor 810 เหรอครับ ถ้าลองตัว Guild แล้วบอกว่าเสียงเบสน้อยไป ผมก็นึกไม่ออกว่าจะแนะนำกีต้าร์ยี่ห้อไหนให้ลองแล้ว ส่วน Taylor 810 ตัวนั้นไม่ต้องไปลองเลยเพราะว่าเสียงเบสแทบไม่มีครับ

ใจเย็นๆ ค้นหาไปเรื่อยๆ แล้วเจอเนื้อคู่แน่นอน....จากน้าๆ ในบ้านนี้แหละ...
เพราะเสร็จสมอารมณ์หมายเกือบทุกรายไป
09-07-2008, 19:04
UFO2005 Offline
Member

น้า Maow พอทราบราคา Gibson J-45 ที่ร้านพี่สิท Miw มั้ยครับ
09-07-2008, 20:42
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
UFO2005 Wrote:น้า Maow พอทราบราคา Gibson J-45 ที่ร้านพี่สิท Miw มั้ยครับ

โดยมากแล้วราคาก็จะเท่ากับที่ขายที่กรุงเทพเป๊ะเลยครับ แต่เขาจะขอค่าขนส่งอีกประมาณ 1000 บาทครับ
09-07-2008, 21:04
Member

น้า Maow ครับ Guild ตัวกลางที่เป็น usa ใช่มั้ยครับ ตัวนั้นเคยลองแล้วครับ เบสเยอะจริงๆ ครับ แถมเล่นโน๊ต เดี่ยว ๆ แอบมี twang sound เหมือนกีตาร์ไฟฟ้า fender ด้วยอ่ะครับ ไม่รู้ผมรู้สึกไปเองรึเปล่า แต่ตัวนั้นราคาคงเกินเอื้อมสำหรับผมในตอนนี้อ่ะครับ ดันไปแอบหลอนยี่ห้อ naga ซะงั้นเลยครับ เห็นพรุ่งนี้แกบอกว่าจะมี taylor เข้ามา ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร แต่ว่าจะลองแวะไปลองดูอีกทีครับ คราวนี้จะลองเทียบทุกตัวเลยครับ ไม่สนละว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ ยังไงจะขอลองก่อนละกันครับ

ไม่ทราบน้า maow ใช้กีตาร์อะไรเหรอครับ เผื่อจะขอคำปรึกษาหน่อยครับผม เพราะผมรู้สึกว่าโลกของผมยังแคบมากเลยครับ
09-07-2008, 22:28

Forum Jump: