Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยดูขนาดรูให้ผมหน่อยนะครับ
Author Message
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
RE: ช่วยดูขนาดรูให้ผมหน่อยนะครับ
Katayoot Wrote:ผมเอาไปให้ช่างจง ทำให้ครับ บอกได้คำเดียวว่าเยี่ยมมากครับ แต่ยังไม่ได้ไปลองเล่นที่ร้านจริง ๆ หรอกครับ เล่นแอมป์ที่บ้าน งานซ่อมค่อนข้างเนี๊ยบ Action ทำมาได้ดี เล่นสบาย เปลี่ยน Saddle ให้หนาขึ้นเพราะของเดิมบางไปหน่อย เสียงออกมาเต็มดีครับ

Preamp Classic4T ตัวนี้เสียงไม่ขี้เหล่เลย ชดเชยความแบนบาง แหลมและแข็งของเจ้า EJ-200VS ได้ดี เสียงออกแอมป์นุ่มนวล มีเนื้อเสียงและเสียงมวลอากาศพอสมควร ย่านเบสปรับได้กว้าง บูสแล้วไม่บวมมาก ถือว่ารับได้เลยครับ ย่านความถี่กลางตัดได้หมดจดตามสั่งจริง ๆ ย่านสูงนี่โดดเด่นกว่า เพราะปรับให้กลมทู่ ไปยันแหลมเสียดหูกันเลย ยังไม่พอ ติดตามมาด้วย Brilliance ที่เพิ่มความสว่างของเสียงแหลมให้มีมิติมากขึ้น ผมชอบเจ้า Brilliance นี่มากเหมือนกัน เพราะมันทำให้ sound กีต้าร์โดดเด่น เวลาโซโล่ หรือเป็นแค่ background ให้เราร้องแบบสบาย ๆ เป็น Preamp ที่ธรรมดา ไม่ลูกเล่นลิเกมากมาย แต่ครบเครื่อง เหมาะกับการใช้งานเวที (ถ้ามี Phase มาด้วย รุ่นอื่นไม่ได้ขายหรอกครับ)

อ่อออ.... Tuner ก็แม่นยำพอสมควรครับ โดยเฉพาะย่านกลางถึงแหลม

โอววว จอร์ช ผมเกิดมาเพื่อใช้งานเจ้าสิ่งนี้จริง ๆ โฮ่ ๆ ๆ

ยินดีต้อนรับคุณ noom BTS ครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
05-07-2008, 19:03
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ช่วยดูขนาดรูให้ผมหน่อยนะครับ
เจ้า Fishman Classic IVT นี่น่าจะเป็นไม้ขีดที่ดี(good match) สำหรับ EJ-200 นะครับเพราะขนาด
มันใหญ่กว่าของที่ติดอยู่ เสียงก็น่าจะดีกว่าเยอะพอควร ถ้าเป็น Prefix รุ่นใหญ่จะต้องเลือกระหว่าง wide
กับ narrow saddle แต่รุ่นนี้ piezo เป็นสายถักใส่ใด้กับทุกความกว้างครับ

ปัญหามีอยู่เรื่องเดียวคือจะซื้อที่ไหนเพราะ preamp รุ่นนี้ตามปกติเขาใส่มากับกีต้าร์ระดับราคาหมื่นสองหมื่นเท่านั้นและไม่มีการขายแยก
ตอนนี้เลยซื้อใด้ที่เดียวใน eBay เพราะดันมีอาหลั่ยทะลักมาขายที่ฮ่องกงเพียบ (คิดว่ารุ่นนี้ทำในจีนเพื่อลดต้นทุน) ตอนผมซื้อเมื่อปีที่แล้ว
ราคารวมค่าส่งอยู่ที่ 3,200 บาทไม่รวมภาษีเพราะมีขายอยู่เจ้าเดียว ตอนนี้แย่งกันขายหลายเจ้าเลยถูกลงมาเยอะครับ ตอนซื้อเขามีขายทั้ง
รุ่นที่เป็นยี่ห้อ Fender และ Fishman นะครับ

http://cgi.ebay.com/Fishman-Classic-4T-A...dZViewItem

http://cgi.ebay.com/Fender-Fishman-Class...dZViewItem

ภาษีก็น่าจะประมาณสามร้อยบาทครับ เบ็ดเสร็จไม่น่าถึงสามพันบาท
(This post was last modified: 05-07-2008, 19:10 by pood.)
05-07-2008, 19:09
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
แต่ถ้าคิดว่ารุ่น Classic 4T ยังเด็กฯไป ตอนนี้เพิ่งมีรุ่นใหม่ออกมาที่มีไมโครโฟนด้วยครับ
ถ้าเป็น Fishman จะเป็นรุ่น Classic 4T Blend ถ้าเป็น Fender เรียกรุ่น Classic 4T ACLR
ราคาก็แพงกว่ากันแค่ยี่สิบเหรียญครับ เคยอ่านริวิวเขาว่าเสียงดีมากๆ

[Image: b16f_1.jpg]

[Image: b1c4_1.jpg]

http://cgi.ebay.com/Fishman-Fender-Class...18Q2el1247
05-07-2008, 19:38
billy Offline
Member

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยขอรับ คงต้องเสาะหามาใช้ซะแล้ว ถ้าเป็นpiazoแบบสายถักยังงี้ก็แจ่มเลยครับ
ทำให้ใส่ง่าย ยืดหยุ่นกว่าเดิม ดูจากรูปแล้วผมติดเองได้ ตรงช่องเสียบแจ็คไม่ต้องใช้ของที่ให้มาก้อได้ครับเพียงแต่เอาสายสัญญานไปเชื่อมกับรูเเจ็คของเดิมได้สบายเลย ราคามันก็เบาๆสบายๆด้วยครับ ตัวClassic 4T ถ้าหาซื้อเมืองไทยไม่ได้เห็นทีคงต้องพึ่งอีเบย์ แหงๆ ยังไม่เคยลองซื้อจากอีเบย์เลยครับ งานนี้คงต้องลองซะหน่อย ของทุกอย่างมันต้องมีครั้งแรกอิอิ ถ้าพี่ๆมีคำแนะนำเรื่องซื้อของอีกก็ยินดีนะครับ

บ้านไม้แท้สีฟ้ามีน้ำใจจริงๆครับ
ยินดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของที่นี่ครับ
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
07-07-2008, 08:36
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เท่าที่เคยลอง piezo แบบสายถัก งอได้ ติดตั้งง่าย แต่เวลาเล่นแบบไม่ออกแอมป์ หรือ PA เสียงจะ drop กว่านิดนึง เมื่อเทียบกับ piezo แบบแข็งครับ เพราะหนาและนุ่มนี่ล่ะครับ

แต่ผมว่าคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่นะครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
07-07-2008, 10:33
billy Offline
Member

.::.pOoH.::. Wrote:เท่าที่เคยลอง piezo แบบสายถัก งอได้ ติดตั้งง่าย แต่เวลาเล่นแบบไม่ออกแอมป์ หรือ PA เสียงจะ drop กว่านิดนึง เมื่อเทียบกับ piezo แบบแข็งครับ เพราะหนาและนุ่มนี่ล่ะครับ

แต่ผมว่าคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่นะครับ Smile

ไม่เป็นปัญหา ตัวนี้จะเอาไว้เล่นออกเเอมป์อย่างเดียวครับ มันเป็นกีต้าร์ตัวเดียวของผมที่เสียบไฟได้ในตอนนี้ เก็บมานานแล้วจนจะจำเสียงตอนออกเเอมป์ไม่ได้อยู่แล้ว อิอิ อยากจะโมให้มันดีขึ้น เวลาคึกคักได้เล่นตามงานวัดงานสังสรรค์จะได้เอาออกมาใช้อีกครับ

ส่วนรูปพวกนี้นี้ผมเอามาฝากคุณKatayootครับ
Noel Gallagher แห่งOasis เอาเจ้าEJ-200 ยัดPU ที่SoundHole ขึ้นเวทีที่Manchester ผมมีDVDชุดนี ชื่อThere And Thenครับ
ผมสังเกตุดูNoel Gallagher มันเล่นเจาะเจ้าEJ-200ตรงบั้นท้ายหรือไงเนี่ยลองช่วยกันดูนะครับ แล้วเอาเทปแปะสายเอาไว้ไม่ได้ออกทางหมุดตรงตูดกีต้าร์
มันคงเจาะBackออกมาเลย สยองจัง

For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
(This post was last modified: 07-07-2008, 11:41 by billy.)
07-07-2008, 11:38
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ขอบคุณสำหรับรูปครับ

ผมคิดว่าเค้าคงไม่ได้เจาะหลังกีต้าร์ แต่ร้อยสายอ้อมมาข้างหลังแล้วแปะเทปกาวมากกว่าครับ เพราะตัวกีต้าร์น่าจะติด Preamp อีกตัวซึ่งเจาะหมุดท้ายกีต้าร์ไว้แล้ว แต่ไม่ได้ใช้สำหรับเพลงนี้...

ปล. เดาครับ อิ ๆ
07-07-2008, 17:08

Forum Jump: