Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยดูขนาดรูให้ผมหน่อยนะครับ
Author Message
billy Offline
Member

Likes Given: 0
ช่วยดูขนาดรูให้ผมหน่อยนะครับ
หวัดดีครับ
สืบเนื่องจากกระทู้ของน้าpapachillที่กะลังหาเนื่อคู่PUให้Cortอยู่

ครือว่าผมมีEpiphone EJ-200 กะเขาอยู่ตัวนึงซื้อมาก็ราวๆ15ปีแล้วหงะ ซื้อมาได้สักอาทิตย์เพื่อนๆมาชวนไปซ้อมรวมวงเล่นแก้เหงาที่ทำงานผมมีห้องซ้อมให้ซ้อมกันฟรีครับ ก้อเลยไปกัน ทีนี้ไอ้ผมมันก็ไม่มีโปร่งไฟฟ้าซะด้วย มีแต่เจ้าEJ-200อย่างเท่นี่แหละเลยคิดอยากติดภาคไฟฟ้าให้มันเนื่องจากไม่มีตังค์ซื้อตัวใหม่ คิดปุ๊บก็นั่งรถเมล์ไปซื้อEQ ที่ร้านAlicia ตอนนั้นมีอยู่อันเดียวทั้งร้านเขาบอกว่าเป็นของเกาหลีไม่มีญี่ห้อ 1500บาท ไอ้เราก็ตัดสินใจเอาก้อเอาวะ แบบว่าใจร้อนง่ะ นั่งรถกลับมาบ้านจัดการติดเองเลย ฟังไม่ผิดหรอกครับ ผมเลื่อยเจาะกีต้าร์ด้วยมือผมเอง ครับ คือผมพอจะมีฝีมือทางงานไม้อยู่เล็กน้อย ก็เรียบร้อยใช้ได้ดีครับแต่เสียงมันไม่นุ่ม ติดโฉ่งฉ่าง แต่ก็เล่นตลอดครับเอาไว้ตีคอร์ดเท่ๆคือตอนนั้นมันติดภาพลักษณ์นักร้องนำต้องมีกีต้าร์โปร่งมาช่วยตีคอร์ดไปร้องไปมันถึงจาเท่ห์ เรียกว่าสร้างภาพว่างั้นเถอะ
พอมาเจอคำถามของน้าpapachillทำให้เกิดคันอยากโมเอาของดีใส่เจ้าEpiซะหน่อยเก็บใส่กล่องมาเกือบสิบปีแล้วครับ ก็สนใจเจ้า LR Baggs Element เหมือนกันเเต่คงไม่เหมาะเพราะผมต้องหาอะไรไปปิดช่องEQเดิมด้วย End Pin Jackก็ใช้กับเขาไม่ได้ด้วยเพราะดันเจาะตูดกีต้าร์เสียบเเจ็คแบบโบราณไว้ด้วย ไม่รู้ว่าใช้แบบไหนดีช่วยแนะนำด้วยครับน้าๆ

ผมได้ถ่ายรู เอ้ย รูป มาให้น้าๆช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ว่ารูแคบรูกว้างแค่ไหนพอจะยัด Fishman อันไหนลงไปได้บ้าง หรือเป็นยี่ห้ออื่นก้อได้ครับ
เมื่อวานแวะไปดูร้านจิ้นหลังกระทรวงดูๆแล้วมีแต่ยี่ห้อArtech ที่พอจะยัดได้
รบกวนน้าๆที่มีFishman ยี่ห้ออื่นที่หาซื้อได้ วัดขนาดให้ผมและช่วยวางแนวทางการบูรณะหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
05-07-2008, 09:48
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: ช่วยดูขนาดรูให้ผมหน่อยนะครับ
อ้า...รุ่นนี้เลย น้าหนุ่ม katayoot ก็เอาไปโมฯ ใส่ fishman classic 4T ครับ ปรีไม่แพง เสียงโอเค Smile

แต่ขนาดผมไม่แน่ใจครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
05-07-2008, 13:09
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: ช่วยดูขนาดรูให้ผมหน่อยนะครับ
ผมว่าใส่ Fishman Classic4T น่าจะได้นะ ไม่ก็ต้องแต่งนิดหน่อย แต่ถ้ารุ่นที่เก่ากว่า จะมีขนาดใหญ่กว่า ใส่ได้อยู่แล้วครับ

Attached Files Image(s)

05-07-2008, 13:52
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
ตัวนี้ที่ สวรรค์เปิด ให้น้าหนุ่ม ได้มา ครอบครอง

[Image: b79a_1.JPG]

ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าจะใส่ใน template เดิมที่เจาะมาพอดีรึป่าว
ยังไง ค่อยๆดู ใจเย็นๆครับ
ไม่ชัวร์ว่า ระหว่าง classic4T กับ prefix pro มันจะ size เดียวกันรึป่าว ?

แต่ถ้าเป็น Prefix pro

[Image: 41.jpg]

ลองดู ขนาดครับ ถ้าไม่ได้ ก็คงต้องเล่นรุ่นหน้าแปลนใหญ่ไปเลยครับ

http://www.fishman.com/uploads/products/...nts/73.pdf
05-07-2008, 13:56
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
อ้าวว...น้าศรีหนุ่มมาพอดี งั้นเชิญๆเลยนะฮ๊า อิอิ
05-07-2008, 14:01

เสียงเป็นยังไงบ้างครับ น้าหนุ่ม เชิญแย้ม??
05-07-2008, 14:12
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ผมเอาไปให้ช่างจง ทำให้ครับ บอกได้คำเดียวว่าเยี่ยมมากครับ แต่ยังไม่ได้ไปลองเล่นที่ร้านจริง ๆ หรอกครับ เล่นแอมป์ที่บ้าน งานซ่อมค่อนข้างเนี๊ยบ Action ทำมาได้ดี เล่นสบาย เปลี่ยน Saddle ให้หนาขึ้นเพราะของเดิมบางไปหน่อย เสียงออกมาเต็มดีครับ

Preamp Classic4T ตัวนี้เสียงไม่ขี้เหล่เลย ชดเชยความแบนบาง แหลมและแข็งของเจ้า EJ-200VS ได้ดี เสียงออกแอมป์นุ่มนวล มีเนื้อเสียงและเสียงมวลอากาศพอสมควร ย่านเบสปรับได้กว้าง บูสแล้วไม่บวมมาก ถือว่ารับได้เลยครับ ย่านความถี่กลางตัดได้หมดจดตามสั่งจริง ๆ ย่านสูงนี่โดดเด่นกว่า เพราะปรับให้กลมทู่ ไปยันแหลมเสียดหูกันเลย ยังไม่พอ ติดตามมาด้วย Brilliance ที่เพิ่มความสว่างของเสียงแหลมให้มีมิติมากขึ้น ผมชอบเจ้า Brilliance นี่มากเหมือนกัน เพราะมันทำให้ sound กีต้าร์โดดเด่น เวลาโซโล่ หรือเป็นแค่ background ให้เราร้องแบบสบาย ๆ เป็น Preamp ที่ธรรมดา ไม่ลูกเล่นลิเกมากมาย แต่ครบเครื่อง เหมาะกับการใช้งานเวที (ถ้ามี Phase มาด้วย รุ่นอื่นไม่ได้ขายหรอกครับ)

อ่อออ.... Tuner ก็แม่นยำพอสมควรครับ โดยเฉพาะย่านกลางถึงแหลม

โอววว จอร์ช ผมเกิดมาเพื่อใช้งานเจ้าสิ่งนี้จริง ๆ โฮ่ ๆ ๆ
05-07-2008, 14:28
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ถ้างั้นเราคงเห็นน้าหนุ่มใช้กีต้าร์ตัวนี้ไปอีกนานไช่ไหมจ๊ะ ^ ^
Acoustic is my life..........
05-07-2008, 14:35
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
แหม น้าหนุ่มรีวิวซะผม อยากได้Classic 4T เลย555
แต่ผมชอบ Parmatic EQ มากกว่า คือเลือกความถี่ ที่จะCUT or Boost ย่านกลางมากกว่าครับ
ไม่ก็ เป็นแบบ ไม่มีออนบอร์ดไปเลย แบบ Matrx natural I or II ไปเลยดีกว่า
แต่ชอบTuner แม่นดีมากๆ คุ้มค่าจริงๆ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
05-07-2008, 15:09

Katayoot Wrote:ผมเอาไปให้ช่างจง ทำให้ครับ บอกได้คำเดียวว่าเยี่ยมมากครับ แต่ยังไม่ได้ไปลองเล่นที่ร้านจริง ๆ หรอกครับ เล่นแอมป์ที่บ้าน งานซ่อมค่อนข้างเนี๊ยบ Action ทำมาได้ดี เล่นสบาย เปลี่ยน Saddle ให้หนาขึ้นเพราะของเดิมบางไปหน่อย เสียงออกมาเต็มดีครับ

Preamp Classic4T ตัวนี้เสียงไม่ขี้เหล่เลย ชดเชยความแบนบาง แหลมและแข็งของเจ้า EJ-200VS ได้ดี เสียงออกแอมป์นุ่มนวล มีเนื้อเสียงและเสียงมวลอากาศพอสมควร ย่านเบสปรับได้กว้าง บูสแล้วไม่บวมมาก ถือว่ารับได้เลยครับ ย่านความถี่กลางตัดได้หมดจดตามสั่งจริง ๆ ย่านสูงนี่โดดเด่นกว่า เพราะปรับให้กลมทู่ ไปยันแหลมเสียดหูกันเลย ยังไม่พอ ติดตามมาด้วย Brilliance ที่เพิ่มความสว่างของเสียงแหลมให้มีมิติมากขึ้น ผมชอบเจ้า Brilliance นี่มากเหมือนกัน เพราะมันทำให้ sound กีต้าร์โดดเด่น เวลาโซโล่ หรือเป็นแค่ background ให้เราร้องแบบสบาย ๆ เป็น Preamp ที่ธรรมดา ไม่ลูกเล่นลิเกมากมาย แต่ครบเครื่อง เหมาะกับการใช้งานเวที (ถ้ามี Phase มาด้วย รุ่นอื่นไม่ได้ขายหรอกครับ)

อ่อออ.... Tuner ก็แม่นยำพอสมควรครับ โดยเฉพาะย่านกลางถึงแหลม

โอววว จอร์ช ผมเกิดมาเพื่อใช้งานเจ้าสิ่งนี้จริง ๆ โฮ่ ๆ ๆ

คำเดียวสั้นๆเลยครับ..."good match" Smile
05-07-2008, 17:34

Forum Jump: