Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cort NTL20 ติด ชุดปรี ของอะไรดีครับงบราวๆ1หมื่นนิดๆ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Cort NTL20 ติด ชุดปรี ของอะไรดีครับงบราวๆ1หมื่นนิดๆ
Para DI ถ้าไม่มีอยู่แล้วผมไม่แนะนำให้ซื้อครับเพราะถ้าใช้ active preamp อย่างพวก Fishman Matrix, Ellipse หรือ Prefix
อยู่แล้วการต่อ DI เข้าไปก็เท่ากับไปปรุงแต่งสัญญาณเป็นสองครั้งก่อนเข้า mixer รับรองใด้ว่าเสียงจะเป็นธรรมชาติน้อยลงครับ คนที่
เคยซื้อไปใช้แบบนี้เห็นเอามาลงขายต่อกันทุกคน

พวก DI box ควรใช้ในสถานการณ์ต่อไปนี้เท่านั้นครับ

1. กีต้าร์ใช้ passive pickup และต่อสายยาวเกินสามเมตร
2. สายแจ้คเข้า mixer ยาวเกินสิบเมตร

ส่วนเรื่องการปรับ EQ นั้นปรับที่ mixer ดีกว่าครับ ถ้ากีต้าร์และปรีเสียงห่วยการใช้ DI box พ่วงเข้าไปเสียงมันจะยิ่งห่วยลง
แต่ดังขึ้นเท่านั้น

การเลือกปิ้กอัพถ้าเป็น Fishman ให้ฟังเสียงเปล่าฯของกีต้าร์ดูก่อน ถ้าเบสไม่บวมก็เลือกใช้ Fishman Acoustic Matrix Natural I
หรือ Martin Gold Plus (มันก็ตัวเดียวกันแต่ Martin ขายถูกกว่า ผมเคยเห็นที่หลังกระทรวงแปะป้ายไว้ที่ห้าพันแต่คงต่อใด้อีก) ถ้าเบสบวม
แบบพวก Martin Dreadnaught ก็ต้องใช้รุ่น Natural II ความจริง Martin ก็มีรุ่นเดียวกันคือ Gold Plus Maximum แต่เมืองไทยไม่น่า
จะมีขาย ผมเชียร์รุ่นถูกที่ไม่มีปุ่มปรับ Volume เพราะแบตมันอยู่ใด้ เกิน 10,000 ชั่วโมงครับ ถ้าเป็นรุ่น Ellipse หรือ Prefix แบตอยู่ใด้ 250
ชั่วโมง ถ้าเป็นรุ่น Ellipse Aura นี่แบตอยู่ใด้แค่ 25 ชั่วโมง

ถ้าจะสั่งจากอเมริกาละก้อรุ่น Acoustic Matrix และรุ่น Ellipse VT เขาเลิกผลิตแล้วนะครับ รุ่นใหม่ที่มาแทนทั้งสามรุ่นคือรุ่น Matrix Infinity
ที่มีทั้งปุ่มปรับ volume และ tone และมีสวิทช์ให้เลือกระหว่าง Natural I และ II เหมือน Ellipse VT แต่ราคาถูกกว่า 30 เหรียญ ตอนนี้เมืองไทย
ยังไม่เห็นเอามาขายเพราะคงรอให้รุ่นเก่าหมดสต้อคก่อน

ถ้าเจ้า Cort เสียงเบสค่อนข้างน้อยผมแนะนำให้อีกรุ่นคือ LR Baggs Element ครับ เจ้าตัวนี้ถ้าเปิด volume เกินครึ่งรับรองเบสบานเบอะ ราคาก็ไม่ถึงห้าพัน
ถ้าตัวนี้ไม่ดี Gibson คงไม่เปลี่ยนจาก Fishman มาใช้เจ้านี่เป็น OEM หรอกตังแต่ปี 2006 เพราะ Gibson ส่วนมากรวมถึงรุ่น Jumbo อย่าง SJ-200 เบสจะ
ค่อนข้างบางครับ ตอนนี้ผมใช้ตัวนี้อยู่กับ Bourgeois DS-260 กำลังคิดว่าจะถอดออกแล้วใส่ Fishman อยู่เพราะเบสมันเยอะไป
01-07-2008, 11:32
Find Like Post Reply
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: Cort NTL20 ติด ชุดปรี ของอะไรดีครับงบราวๆ1หมื่นนิดๆ
เจ้าตัวนี้ เบสมันไม่พุ่งมากครับ แต่ลึกๆนุ่มๆ ครับน้า
สนใจเจ้า Martin Gold Plus ซื้อร้านที่เค้าขาย matin หลังกระทรวงใช่มั้ยครับ
เคยลอง LR Baggs Element เหมือนกันครับ ที่มากับSeagull ทรง mini jumbo
ตัวกีตาร์เปล่า เสียงเบามากๆ แต่พอออกแอมป์ แล้ว ทุกอย่างพุ่งกระฉูดเลยครับ ในความรู้สึกคือ เหมาะมากเอาไปเล่นสด แต่ผมค่อนข้าง ชอบซาวน์ที่ใกล้ธรรมชาติมากกว่านี้ อีกอย่างมีประสบการณ์ว่าปรีเวอร์ๆ มักควบคุมยาก หอนนู่นหอนนี่ตลอด เข็คครับ

ที่อยากใช้ paraDI เพราะ มิกส์แต่ละร้าน มีEQ ที่ความถี่ต่างกันครับ บางร้านก็เป็น PARA MAtic EQ บางร้าน ก็ทุ้มกลางแหลม ธรรมดาเลย ยังไม่พอร้านใหญ่ ๆ มีeq P.A. อีกซึ่งส่วนใหญ่ปรับไว้ให้เหมาะกับเสียงร้อง มากกว่า จึงไม่อยากไปยุ่งกับ EQ ที่มิกส์เซอร์มากครับ Flat ตลอด แต่หลักใหญ่ใจความเลย อยากได้para มา ตัดเสียงหอนนู่นี่ครับ บางที feedback blaser เอาไม่อยู่งง ไม่ดังมาก ยังหอน

ขอบคุณ น้ากฤษณ์ มากๆครับ นี่ถ้าหา Martin Gold Plus ไม่ได้ คงเป็น prefx pro ไปเลย
แต่ถ้าประหยัดได้ก็ดีครับ รถพังอยู่ยังไม่ได้ซ่อมเลย ดังทุกอย่างยกเว้น แตรกับ วิทยุ(เครื่องเล่นCD ยังไม่มีเลยT-T) ถ้าน้าถอดElement จริงๆ ก็น่าสนครับ แต่ไม่รู้จะเป็นไงกับCort

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยด้วยนะครับ ทั้งน้า หนุ่ม น้าป๊อป น้าปุ๊ น้า เล็กๆๆ
มีอะไรก็เพิ่มเติมได้ครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
01-07-2008, 13:36
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: