Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cort NTL20 ติด ชุดปรี ของอะไรดีครับงบราวๆ1หมื่นนิดๆ
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
Cort NTL20 ติด ชุดปรี ของอะไรดีครับงบราวๆ1หมื่นนิดๆ
BODY STYLE NTL Shape
CUTAWAY N/A
CONSTRUCTION Dovetail Neck Joint
TOP Solid Spruce
BACK Solid Mahogany
SIDES Mahogany
NECK Mahogany
TRUSS ROD Adjustable 2-way
FINGERBOARD
Rosewood
INLAY
White Dot
TUNERS
Grover Super Rotomatic
BRIDGE Rosewood
SOUNDHOLE ROSETTE Red Wood Fiber
BINDING Multiple Ivory
SCALE 643mm (25 5/16")
BODY DEPTH 100 x 125mm
NUT WIDTH 45mm (1 3/4")
FINISH Gloss
COLOR NAT
PICKGUARD N/A
STRING D'Addario EXP11 80/20 Bronze Light
ELECTRONICS
N/A
LEFTY N/A
CASE N/A

เล็ง fishman prefix Blend ไว้ครับ ไอ้ครั้นจะเอารุ่น T ด้วยก็เกินไปมาก
หรือน้าๆ มีความเห็น อย่างไร มีอะไรแน่นำในการจะติด pick up กีตาร์ตัวนี้
ก็รบกวนด้วยนะครับ คือจุดประสงค์เอาไว้ลุยนะครับ แต่ก็มีโครงการว่าจะ
เอา PARA DI มาใช้ด้วย เลยลังเลกับเจ้า Ellips Blend อยู่ด้วย
รบกวนด้วยครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
30-06-2008, 15:39
Website Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
RE: Cort NTL20 ติด ชุดปรี ของอะไรดีครับงบราวๆ1หมื่นนิดๆ
อ้าวไปถอยมาแล้วเหรอครับน้า
Acoustic is my life..........
30-06-2008, 15:45
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: Cort NTL20 ติด ชุดปรี ของอะไรดีครับงบราวๆ1หมื่นนิดๆ
เท่าที่ผมลอง ๆ มา ชุด PU & Preamp มันก็มีเอกลักษณ์ต่าง ๆ กันไป แต่ถ้าเล่นออก PA ร้าน ผมเทให้ Fishman ครับ ผมว่าด้วยความแข็งแรง และพุ่งชัดเจนของ output มันเหมาะมากครับ ไม่ต้องไปสนใจเรื่องหัวโน๊ต หางเสียง ความกังวาลเนื้อเสียงหรอก เอาความชัดเจนของเสียงเป็นหลักดีกว่า....

ถ้าหามือ 2 น่าจะเหมาะกว่าครับ ลองตั้งกระทู้หาซื้อดู ผมก็เพิ่งได้มาตัวนึง แต่ถ้าจะซื้อใหม่นี่ราคาน่ากลัวมากครับ
(This post was last modified: 30-06-2008, 18:40 by Katayoot.)
30-06-2008, 16:09
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรื่องเสียงของกีต้าร์เวลาเล่นตามร้านนี่ผมเพิ่งเจอกรณีย์ตัวอย่างมาเมื่อคืนนี้เองครับที่ไปนั่งฟังเพลงที่ร้านบุหงา
แถวจตุจักร วงแรกที่เล่นมีกีต้าร์โปร่งตัวเดียวและกลองหนึ่งชุด(น้าหนึ่งกับน้าเก่ง) ตอนแรกน้าหนึ่งใช้ Takamine EN-20
เล่น เสียงออกมาดุเดือดเผ็ดมันดีแต่พอเล่นใด้ซักพักสายหกขาด น้าหนึ่งเลยยืมกีต้าร์ไทยทำที่ติดปิ้คอัพ Fishman Matrix
ธรรมดาๆของผมไปเล้นต่อ พอใช้ตัวนี้เล่นเพลงแรกคนฟังทั้งร้านหยุดคุยและหันมาฟังกันหมดเพราะเสียงแหลมออกมาหวานใส
และเสียงเบสออกเป็นลูกโดยไม่ต้องพึ่งมือเบส พอเล่นจบก็ปรบมือกันเกรียวเลยครับ

พอน้าหนึ่งเล่นจบวงต่อไปมีกีต้าร์สองตัวและกลองหนึ่งชุด มือตีคอร์ดใช้ Ibanez ติดปรี Artec ส่วนมือโซโล่ใช้ Yamaha APX
คราวนี้เสียงออกมาแหลมบาดหูและไม่มีเสียงเบสเลย คนฟังก็ไม่มีใครปรบมือให้ทั้งฯที่วงนี้ก็เล่นดีมาก พวกเราเลยรีบเช็คบิลกลับบ้าน
ก่อนที่หูจะหนวกเพราะเรานั่งใกล้เวทีมาก

ผมว่าถ้ากีต้าร์เสียงดีอยู่แล้วควรใช้ปรีแอมป์ที่ไม่ไปเพิ่มเติมสีสันให้กับเสียงของมันอย่างเช่นพวก Fishman Matrix หรือถ้าอยากเจาะกีต้าร์
ก็เล่นรุ่น Prefix Pro ก็เหลือเฟือแล้วครับ รุ่นที่มีไมค์ไม่จำเป็นเลยครับเพราะถ้าเล่นดังก็ต้องปิดมันอยู่ดี ส่วนพวก direct box อย่าง Paracoustic DI
นี่ถ้าใช้ปิคอัพ active อยู่แล้วอย่าเอามาพ่วงเลยครับเพราะเสียงที่ออกมามันไม่เป็นธรรมชาติหรอก

ในกรณีที่กีต้าร์เสียงไม่ค่อยแข็งแรงนี่ปรีแอมป์ดีจะช่วยใด้เยอะอย่าง Yamaha ของเจ้าหนอนที่เปลี่ยนจาก Artec เป็น Fishman นี่ผมไม่อยากเชื่อว่าเป็นกีต้าร์
ตัวเดียวกันเลย

ปิ้คอัพที่มีขายในบ้านเรานอกจาก Fishman แล้วที่ผมแนะนำอีกยี่ห้อคือ Takamine Triax ครับแต่ต้องระวังหน่อยตอนตีคอร์ด ส่วนยีห้ออื่นและรุ่นอื่นผมก็ลองมา
หมดแล้วแต่ไม่แนะนำครับ ถ้าจะสั่งจากนอกค่อยว่ากันอีกที
30-06-2008, 16:37
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
น้ากฤษณ์ไปบุหงามาด้วย!!! ผมกับพี่ต่ายแต่ก่อน เมาหัวทิ่มอยู่แถวนั้นหง่ะ! Big Grin

ร้านบุหงาเป็นร้านเดียวในละแวกนั้น ที่อยู่ยั่งยืนยงมาเป็นเวลากว่า 10 ปีครับ....เปลี่ยนทำเลมา 3 ครั้ง

เจ้าอื่นเลิกกิจการไปหมดเลย
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
30-06-2008, 16:44
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
น้า pood อธิบายกระจ่าง เห็นภาพครับ....
30-06-2008, 18:38
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Katayoot Wrote:น้า pood อธิบายกระจ่าง เห็นภาพครับ....

เห็นภาพแต่ไม่ใด้ยินเสียงจะมีประโยชน์อะไร ไว้นัดกันไปฟังดีกว่ามั้ง
30-06-2008, 20:18
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ไปด้วยคนครับ ใกล้บ้านดี
30-06-2008, 20:49

ไปด้วยครับเพราะ ผมก็เล่น กีตาร์+กลองอยู่สองวันครับ อยากหาแนวทางอิอิ
ไม่ทราบว่าร้านอยู่ตรงไหนครับ

ขอบคุณ น้า กฤษณ์ ที่ชี้ทางสว่าง อีกครั้งให้กับผม หลายๆทีมากแล้ว เป็นพระคุณมากครับ
จุดประสงค์คือ อยากได้กลางและแหลม ทีใส ไม่แสบหู และเบส เป็นเม็ดนุ่มหูนี่หละครับ
ทุกวันนี้ ใช้เจ้า GAD 50E ก็ทำได้นะครับ แต่พอสลับไปตีคอร์ดบางช่วง มันบวมไปเลย
และไม่อยากเอาไปลุยมาก กลัวสภาพอากาศ และหลายๆครั้งจำเป็นต้องขี่มอเตอร์ไซด์ไปเล่น
ต้องใช้Gigbag บางๆ หวาดเสียว ร่วง+อุบัติเหตุจริงๆ

แล้วถ้าเป็น ellipe VT กับ PARA DI เป็นไงมั่งครับ เพราะประทับใจตัวที่ติดมากับGAD 50E อยู่ไม่น้อย
หรือมันต่างกันครับ ถ้าเทียบกับ PREFIX PRO อันไหนน่าใช้กว่าครับ

ปล.ยิ่งถามยิ่งบานปลาย555
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
01-07-2008, 02:13

อ่อ ตัวนี้ได้มาจาก น้า แป๊ป อ่ะครับ ลงไว้ในกีตาร์ไทย พอนัดไปดู ปรากฏว่าคนบ้านฟ้าเหมือนกัน
กลับมานึกที่บ้าน ถึงบางอ้อว่าเคยเจอกันที่วันเกิดน้ากฤษณ์ นั่นเอง ต้องขออภัยด้ยนะครับผมจำไม่ได้จริงๆ
ที่สอยมาเพราะ มันตอบโจทย์ผมได้ค่อนข้างครบ ครับ จัมโบ้ คอใหญ่ ได้ใจพอดี
01-07-2008, 02:19

Forum Jump: