Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หนังสือที่จุดประกายความฝันให้เป็นจริง
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
หนังสือที่จุดประกายความฝันให้เป็นจริง
เรื่องย่อ.....

ตั้งแต่ผมหัดเล่นกีตาร์ใหม่ๆ ได้อาศัยหนังสือ I.S. SONG HITS THE GUITAR ENCYCLOPAEDIA เป็นตำราเรียนรู้ด้วยตนเองมาเรื่อย ผมจะพยายามติดตามซื้อทุกเล่มที่วางจำหน่าย แม้ว่าจะต้องเจียดเงินค่าขนมไปพอควรก็ตาม และมีอยู่เล่มหนึ่งที่มีหน้าปกหนังสือเป็นรูปกีตาร์อะไรก็ไม่ทราบ ดูแล้วดูอีก ดูเมื่อไหร่ก็ไม่เคยเบื่อ ในสมัยนั้น ดูทุกวันจริงๆ
จนในที่สุดผมก็มาทราบภายหลังว่าเป็นกีตาร์ Ovation หรือกีตาร์หลังเต่าที่คนไทยนิยมพูดติดปากกัน ผมหลงใหลกีตาร์ตัวนี้มากมาย เริ่มฝันถึง อยากสัมผัส อยากกอดและอยากเป็นเจ้าของกีตาร์ดังในหน้าปกหนังสือนั้น เหมือนอยากให้มีชีวิตจิตใจออกมาให้ผมได้ลองเล่น แต่ฝันไปเถอะ ฝันอยู่นานมาก หลังจากนั้นผมก็ได้ย่างกรายเข้าไปในร้านนครหลวงการดนตรีที่ปากซอยศาลาแดง จนติดใจเสียงและรูปลักษณ์ ได้ซื้อมาหลายต่อหลายตัว แต่อย่างไรก็ตามก็ไม่มีที่เหมือนกับในรูปที่ผมฝันถึง (รักฝังใจ) จนเข้าสู่ยุคคอมพิวเตอร์ ผมจึงได้มีโอกาสเป็นเจ้าของรุ่นที่ผมฝันอยากได้มาตลอดระยะเวลาเกือบ 30 ปี ผมเริ่มหาข้อมูลที่สงสัยมานานเช่นกันว่า คุณเล็ก วงศ์สว่าง เจ้าของและบรรณาธิการหนังสือดังกล่าวไปเอารูปนั้นมาจากที่ใด ถึงแม้ผมมีกีตาร์นั้นแล้วก็ยังอยากได้รูปชัดๆอีก เพราะหนังสือเริ่มเก่าหมองลง ภาพย่อมไม่ชัดเจน ผมไปตามหาที่โรงพิมพ์ของเขาที่ถนนจรัลสนิทวงค์ ก็ไม่มีใครบอกได้ว่าต้นฉบับรูปนั้นจะหาได้อย่างไร ยังเก็บไว้อยู่หรือไม่ ผมเริ่มท้อและพลางถอนใจคิดว่าหมดหนทางแล้วเรา แต่ผมกลับมาตั้งสติและค้นหาจาก WEBSITE ต่างๆที่เกี่ยวข้อง จนในที่สุด ที่ไม่คาดฝันก็บังเกิดขึ้น ผมเจอแล้ว! เจอรูปต้นฉบับที่หามานาน ผมดีใจจนขนลุกซู่ทั้งตัว
* ที่สำคัญยิ่งไปกว่านั้น 1978 Ovation รุ่น Custom Legend 1619-4 ที่ผมได้มาเหมือนในหนังสือนั้น ก็เป็นรุ่นเดียวกันและผลิตปีเดียวกันกับที่ในหน้าปกหนังสือเพลงนี้ด้วย อะไรจะปานนั้น.................

อยากบอกว่า ผมอยากทำแต่ความดีมากๆขึ้นไป ผมโชคดีที่ความฝันของผมเป็นจริงในหลายๆเรื่อง แต่ก็มาพร้อมกับสติและการขวนขวายของผม ต้องขอขอบคุณ หนังสือ I.S. SONG HITS THE GUITAR ENCYCLOPAEDIA ที่เป็นสิ่งจุดประกายให้ผมมาถึงจุดนี้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...139&page=9
* เจ้าของเดิมของกีตาร์ตัวนี้ ใช้เล่นอาชีพและถ่ายภาพลงปก CD เพลงของตนเอง ด้วยครับ

Attached Files Image(s)

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 12-03-2008, 14:19 by povation.)
21-09-2007, 01:40
Website Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: หนังสือที่จุดประกายความฝันให้เป็นจริง
สุดยอดครับพี่ป๋อ !!
21-09-2007, 02:51
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: หนังสือที่จุดประกายความฝันให้เป็นจริง
อ่านตามยังขนลุกเลยครับ

รักแรกพบ นี่น่าจะเป็นเรื่องจริง Smile
[Image: myworkspace.jpg]
21-09-2007, 03:17
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ผมก็หัดจากเล่มนี้ด้วยเหมือนกันคับ มีตั้งแต่เล่มแรกจนสุดท้ายเลย (แต่ตอนนี้ไม่รู้จะอยู่ครบรึป่าว เด๋วต้องกลับไปค้นดูซะหน่อย)...เสียดายที่เค้าไม่ทำต่อ

21-09-2007, 03:19
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
ผมว่าหนังสือ I.S.Songhits เป็นเหมือนประวัติศาสตร์ครับ ผมรู้จักหนังสือเล่นนี้ตั้งแต่สมัยก่อนที่เป็นเล่มเล็ก ๆ เหมือนพ๊อกเก็ตบุ๊คครับ กลับไปค้นดูแล้วรู้สึกขนลุก ที่ปัจจุบันก็ยังคงมีหนังสือนี้อยู่ หนังสือที่ผมชอบมากที่สุดคือ Picking ของ I.S.Songhits ผมก็หัดจากหนังสือเล่มนี้ครับ ปัจจุบันยังมีขายอยู่เพราะว่าเค้าเอามาทำใหม่ ในราคา ร้อยกว่าบาท (ราคาเกือบเท่าราคาหนังสือเมื่อ 25 ปีที่แล้ว แต่....หนังสือเล่นปัจจุบันไม่มีคำว่า "หนังสือใหญ่ที่สุดในโลก" ครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
21-09-2007, 08:36
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
และแล้ว.....พี่ป๋อก็พบรัก

รักต่างแดน...
"เป็นบุพเพสันนิวาส...แท้เทียว Tongue

เอ๊ะ หรือว่า...
?เมื่อคิดให้ดีโลกนี้ประหลาด บุพเพสันนิวาส ที่ประสาทความรักภิรมย์ คู่ใครคู่เขารักยังคอยเฝ้าชม คอยภิรมย์เรื่อยไป" Tongue

อ่านแล้ว คิดถึงหนังสือเก่าๆ เหมือนกันนะ...ไอเอส ซองฮิต/แคนดิดา/เยียร์บุ๊ค/ปิ๊กกิ้ง/เทคนิค โซโล..... หายไปไหนหมดแล้ว?

หว่า....หนังสือบอกวัยเลยนะนี่...แหะ ๆ
(This post was last modified: 21-09-2007, 08:56 by Tai Labour.)
21-09-2007, 08:54
kiss Offline
Member

หนูเพิ่งจะเคยเห็นหนังสือ encyclopedia กีตาร์ ครั้งแรกที่กระทู้นี้เลยค่ะ โอ้โห!!! สุดยอดทั้งหนังสือและใจของพี่ป๋อจริงๆ เลยค่ะ ตามล่าหาความฝันจนเป็นจริง ถ้ามีโอกาสหนูอยากได้ยลโฉมกีตาร์ตัวนี้จัง Smile
music is my life
21-09-2007, 09:00
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
" เนื้อคู่กันแล้วก็คงไม่แคล้วกันไปได้ ถ้าเคยทำบุญร่วมไว้ถึงจะยังไงก็ต้องเจอะกัน "
เพลง " บุพเพสันนิวาส " ขับร้องโดย ศรคีรี ศรีประจวบ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 12-03-2008, 14:23 by povation.)
21-09-2007, 09:02
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
อ่านเรื่องราวของน้าป๋อแล้วมันเหมือนกับตามหาลายแทงกันเลย ค่อยๆแกะไปเรื่อยๆ แล้ววันหนึ่งก็ประสพผล
เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ความพยายามอยู่ที่ไหน สิ่งที่อยากได้ก็รอเราอยู่ตรงนั้น....
จำไว้ให้ดีนะ...น้องศิลปิน
21-09-2007, 09:17
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

พับเผื่อยซิ !!!!!!!!!!!!!!

ผมดันหัดเล่นกีตาร์ จากหนังสือ FHM ตอนเนี้ยยังหา คนที่อยู่หน้าปกมาเก็บไว้ที่บ้านไม่ได้เลยครับ
ไหน ๆ มีกระทู้นี้แล้วยังไงฝากน้า ๆ ตามหาด้วย จะแลกด้วยอะไรผมก็ยอมครับ

ฮือ ฮือ T.T

Attached Files Image(s)

นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
21-09-2007, 09:18

Forum Jump: