Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลดความชื้นของไม้ แนะนำทีครับ
Author Message
nhoy Offline
Posting Freak

Likes Given: 43
RE: ลดความชื้นของไม้ แนะนำทีครับ
สวัสดีครับน้า folkenman

เรื่องเก็บกีต้าร์ในห้องแอร์นั้น ผมได้ติดตามจากคำแนะนำของเว็บไซด์ Boutique Guitar แบรนด์หนึ่งของแคลิฟอร์เนีย ซึ่งเขาแนะนำไว้่สำหรับภูมิภาคที่มีปัญหาเรื่องความชื้นสูงว่า
แอร์คอนดิชั่นจะช่วยให้ความชื้นอยู่ในระดับที่สมควร ครับ
ผมเองปัจจุบันก็เก็บกีต้าร์ไว้ในห้องแอร์เช่นกันแต่มักเป็นตอนกลางวันครับ เพราะอากาศค่อนข้างร้อนมากด้วย

สำหรับเรื่องความชื้นในตอนกลางคืนนั้น ผมก็เคยได้ยินตามที่น้า folkenman ได้กรุณาเรียนไว้บ้างเช่นกันครับ
แต่เท่าที่ผมสังเกตและติดตามพยากรณ์อากาศเรื่องความชื้นของบ้านเรา ที่ประสบมา ตอนกลางคืน เวลาหัวค่ำความชื้นจะเริ่มเพิ่มสูงขึ้นครับ แต่อาจจะยังไม่มากนัก
เช่นตอนทุ่มหนึ่ง ความชื้นอาจจะสูงอยู่ที่ 65-70% พอเวลาสักเที่ยงคืน-ตีหนึ่งก็จะสูงขึ้นไปอีก และเวลาตีสี่-ตีห้าอาจจะสูงถึง 80-85 % (บางฤดูก็ไปถึง 90%) ก็มีครับ
และจะค่อยๆ ลดลงในเวลากลางวัน เท่าที่ติดตาม เวลาบ่ายๆ สักประมาณ 13.00-17.00 ความชื้นมักจะลดน้อยที่สุดของวันครับ
นั้นคือความชื้นจะเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ โดยเฉพาะเวลากลางคืนดึกๆ ไปแล้ว บางฤดูจะสูงมากๆ ทั้งๆ ที่ตอนหัวค่ำจะไม่สูงมากนักก็ตาม
ที่ผมเรียนมานี้เป็นเพียงการที่ผมคอยสังเกตดูเท่านั้นนะครับ
ในเรื่องความชื้นกับกีต้าร์นั้นยังมีส่วนอื่นๆ ที่จะต้องพิจารณาประกอบอีกด้วยครับ น้า folkenman Smile
(This post was last modified: 24-05-2014, 00:10 by nhoy.)
23-05-2014, 23:29
Find Like Post Reply
[-] The following 1 user Likes nhoy's post:
palith_t (26-05-2014)

Messages In This Thread
RE: ลดความชื้นของไม้ แนะนำทีครับ - by nhoy - 23-05-2014, 23:29

Forum Jump: