Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลดความชื้นของไม้ แนะนำทีครับ
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
ลดความชื้นของไม้ แนะนำทีครับ
พอดีว่าข้าพเจ้าหาไม้หน้างามงด Sinker Redwood มาได้ชุดหนึ่ง ซื้อจากช่างกีตาร์ที่มีshop ของตัวเองในอเมริกา แล้วเขามีwebขายไม้อยู่
ซึ่งเขาก็บอกว่าtap tone ดี และพร้อมใช้

ไม้มาถึงก็สวยมากครับ แต่ปรากฏว่าวัด moisture content ดันเป็น 20% (เพราะมันเป็นsinker เปล่าฟะ)ซึ่งปกติหากเหมาะจะทำกีตารืควรอยู่ต่ำกว่า 10%

เอาวางทิ้งไว้ก็ไม่ลง เอาไปยัดกล่องกะซิลิก้าเจล ผนึกมิดชิด ซักพักมันก็ลงไปจนถึง 10 แต่พอเอาไม้หน้าออกมานอกกล่องซักพัก เพื่อจะเอามาทำกีตาร์ ไม่กี่วันดันกลับไป 20%อีก โวยคนขาย เขาก็บอกว่ารอบๆคุณชื้นไปเอง ทำไมไม่คุมความชื้นในshop ซึ่งจริงๆผมว่าไม้ถ้ามันแห้งแล้ว ไม่ควรจะกลับไปชื้นอีก อย่างไม้ข้างกะหลังที่ผมหามาพร้อมกัน ความชื้นแค่1% แล้ววางทิ้งไว้ยังไงมันก็ยังเป็น1%อยู่ ไม่เห็นมันจะเกี่ยวกับความชื้นในบ้านเราซักนิด

ปัญหาคือไม้หน้าชุดนี้เคยใช้ซิลิก้าเจล ทำให้ความชื้นลดได้ แต่มันดันลดแค่ชั่วคราว ผมไม่ค่อยแน่ใจสาเหตุเท่าใด (ไม้อื่นๆ Sinker redwoodชิ้นอื่นที่มี มันก็ไม่เห็นจะความชื้นเพิ่มเพราะอยู่ในไทย)

ตอนนี้เริ่มใช้วิธีตากแดด แล้วยังสงสัยว่าจะลองอบไม้ดีมั้ย (พอดีมีคนรู้จักเขามีเครื่องอบไม้ เพราะบ้านทำธุรกิจด้านนี้ แต่ไม่แน่ใจว่าอบนานแค่ไหน แล้วมันเหมาะกะใช้กับไม้ทำกีตารืหรือเปล่า) ก็ยังอยากใช้ไม้หน้าชุดนี้อยู่ครับ สวยมาก tapดูเสียงก็โอเค

ยังไงใครช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหาหน่อยครับ
19-05-2014, 13:13
Find Like Post Reply
nhoy Offline
Posting Freak

Likes Given: 43
RE: ลดความชื้นของไม้ แนะนำทีครับ
ผมขออนุญาตเรียนว่า อย่านำไปตากแดดเลยครับ แดดจัดๆ ของบ้านเราถ้าโดนโดยตรงเกรงว่าจะมีผลเสียมากกว่าผลดี
อาจใช้วิธีผึ่งลมแทน หรือลองปรึกษาทางช่างทำกีต้าร์ดูครับ
21-05-2014, 14:25
Noname Offline
Senior member

RE: ลดความชื้นของไม้ แนะนำทีครับ
ตากแดดไม่ได้เต็มเหนี่ยว ตากจัดๆนะครับ ลองทดสอบดูโดยเฝ้าระวังอย่างใกล้ชิด ภายใต้การปรึกษากะช่างกีตาร์นี่แหละครับว่าจะทำไงดี แต่ยังหาวิธีลดความชื้นไม่ได้เลย ผึ่งลมลองมาจะครึ่งปีแล้วมั้งครับ ไม่ได้ลดลงเลยครับ
21-05-2014, 14:46
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ลองเอามาเก็บในห้องแอร์ ดูสิ!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
22-05-2014, 14:18
folkenman Offline
Member

ห้องที่เปิดแอร์ก็ช่วยได้นะครับแต่เป็นแค่ช่วงเวลานึง

ห้องที่เปิดแอร์นั้นจะช่วยได้ลดความชื้นได้แค่ตอนคอมเพสเซอร์ทำงานเท่านั้นครับ แต่พอคอมฯตัดแล้วตอนนี้แหละมันจะนำความชื้นนอกห้องเข้ามาหมุนเวียนในห้องที่เปิดแอร์อยู่แหละ

ไม่เชื่อลองทดสอบดูก็ได้ก่อนนอนเปิดแล้วดูมิเตอร์วัดความชื้น แล้วพอตื่นนอนตอนเช้ามาดูอีกทีช่วงคอมฯตัดตอนกลางคืนมันจะหมุนเวียนเอาอากาศข้างนอกบ้านเข้าซึ่งมันจะมีความชื้นสูงมาก มีน้ำค้างปะปนในอากาศ 70% กว่าครับนี่แหละอันตรายกับกีต้าร์สุดๆ
ธรรมะที่เชื่องช้าก็ยังดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวไม่ใช่เหรอ
(This post was last modified: 22-05-2014, 23:05 by folkenman.)
22-05-2014, 22:59

เรื่องห้องแอร์นี่ อยากให้หลายๆ ท่านได้กรุณาแสดงความคิดเห็นกันหน่อยก็จะดีมากครับ
23-05-2014, 18:26
Member

สวัสดีครับน้าหน่อย

แล้วน้าพอมีประสบการณ์เรื่องเก็บกีต้าร์ในห้องแอร์บ้างไหม๊ครับ จะได้ช่วยแชร์ความเห็นกัน
ธรรมะที่เชื่องช้าก็ยังดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวไม่ใช่เหรอ
23-05-2014, 22:43

สวัสดีครับน้า folkenman

เรื่องเก็บกีต้าร์ในห้องแอร์นั้น ผมได้ติดตามจากคำแนะนำของเว็บไซด์ Boutique Guitar แบรนด์หนึ่งของแคลิฟอร์เนีย ซึ่งเขาแนะนำไว้่สำหรับภูมิภาคที่มีปัญหาเรื่องความชื้นสูงว่า
แอร์คอนดิชั่นจะช่วยให้ความชื้นอยู่ในระดับที่สมควร ครับ
ผมเองปัจจุบันก็เก็บกีต้าร์ไว้ในห้องแอร์เช่นกันแต่มักเป็นตอนกลางวันครับ เพราะอากาศค่อนข้างร้อนมากด้วย

สำหรับเรื่องความชื้นในตอนกลางคืนนั้น ผมก็เคยได้ยินตามที่น้า folkenman ได้กรุณาเรียนไว้บ้างเช่นกันครับ
แต่เท่าที่ผมสังเกตและติดตามพยากรณ์อากาศเรื่องความชื้นของบ้านเรา ที่ประสบมา ตอนกลางคืน เวลาหัวค่ำความชื้นจะเริ่มเพิ่มสูงขึ้นครับ แต่อาจจะยังไม่มากนัก
เช่นตอนทุ่มหนึ่ง ความชื้นอาจจะสูงอยู่ที่ 65-70% พอเวลาสักเที่ยงคืน-ตีหนึ่งก็จะสูงขึ้นไปอีก และเวลาตีสี่-ตีห้าอาจจะสูงถึง 80-85 % (บางฤดูก็ไปถึง 90%) ก็มีครับ
และจะค่อยๆ ลดลงในเวลากลางวัน เท่าที่ติดตาม เวลาบ่ายๆ สักประมาณ 13.00-17.00 ความชื้นมักจะลดน้อยที่สุดของวันครับ
นั้นคือความชื้นจะเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ โดยเฉพาะเวลากลางคืนดึกๆ ไปแล้ว บางฤดูจะสูงมากๆ ทั้งๆ ที่ตอนหัวค่ำจะไม่สูงมากนักก็ตาม
ที่ผมเรียนมานี้เป็นเพียงการที่ผมคอยสังเกตดูเท่านั้นนะครับ
ในเรื่องความชื้นกับกีต้าร์นั้นยังมีส่วนอื่นๆ ที่จะต้องพิจารณาประกอบอีกด้วยครับ น้า folkenman Smile
(This post was last modified: 24-05-2014, 00:10 by nhoy.)
23-05-2014, 23:29
[-] The following 1 user Likes nhoy's post:
palith_t (26-05-2014)
Member

ขอบคุณน้าหน่อยมากครับที่ช่วยเสริมอธิบายได้ค่อนข้างละเอียดและเข้าใจง่าย

ผมว่าปัญหาใหญ่จริงมันคือสภาพอากาศบ้านเรานั้นในแต่ละวันมันไม่คงที่มันเลยทำให้การควบคุมความชื้นนั้นทำได้ยาก แต่เราจะควบคุมมันอย่างไรให้ห้องนั้นมีความชื้นที่เหมาะสมและคงที่ ส่วนผมเองนั้นแก้ปัญหาโดยการใช้เครื่องขจัดและควบคุมความชื้นมาตั้งไว้ในห้องที่เก็บกีต้าร์มันจะทำให้ห้องมีความชื้นที่เหมาะสมและคงที่

ปล. เพื่อนสมาชิกคนไหนมีวิธีอื่นก็ช่วยแชร์กันนะครับ
(This post was last modified: 24-05-2014, 06:31 by folkenman.)
24-05-2014, 06:28

ขอบคุณสำหรับความเห็นของน้า folkenman เช่นกันนะครับที่กรุณาแนะนำไว้ ซึ่งผมคิดว่าเป็นวิธีที่ดีที่สุดแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ป.ล. รอฟังเพื่อนสมาชิกที่มีวิธีอื่น มาช่วยแชร์ด้วยครับ
(This post was last modified: 24-05-2014, 17:49 by nhoy.)
24-05-2014, 14:50

Forum Jump: