Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เขียวเจี๊ยบสัญจรครั้งที่ 2
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: เขียวเจี๊ยบสัญจรครั้งที่ 2
วิจารณ์...
ผมว่ามี 2 ส่วน ที่น่าวิเคราะห์...

ส่วนแรก : สถานที่
เรื่องความใหญ่-ความเล็ก ไม่ใช่ปัญหา!
ใกล้-ไกล ก็ยังไม่น่าจะใช่ปัญหาใหญ่... แต่การเดินทางไม่สะดวก เป็นประเด็นน่าคิด!
เรื่องบริการและอาหาร... งานนี้ต้องยอมรับว่า Ad.Maker จัดการได้ในระดับหนึ่งที่ไม่ขี้เหร่นัก, แต่ความตึงอย่างซื่อตรงยิ่งกับกำหนดการเวลา ดูเป็นธุรกิจมากไปทีเดียว!

(เพราะหากเป็นเช่นนี้ มีสถานที่เช่าสำหรับงานอยู่หลายแห่ง ค่าเช่าไม่สูงนัก ซึ่งอาจเช่าแบบเหมาวันก็ได้, ส่วนอาหาร เราก็อาจจจะเหมาจ้างร้านรถเข็นที่มีรสชาติอร่อย ๆ อาทิ ก๋วยเตี๋ยว-บะหมี่, ข้าวแกง, ขนมหวาน, ผลไม้ดอง, โอเลี้ยง, ฯลฯ, ถือเป็นการช่วยกระจายรายได้สู่ธุรกิจขนาดเล็กอีกด้วย... หรือกระทั่งน้ำอัดลม-เบียร์ ก็มีแผนกนอกสถานที่ ให้เขายกรถเข็นยกตู้แช่มาตั้งในงาน แบบว่าใครใคร่กิน-กิน หรือจะจ่ายเป็นคูปองเพื่อจัดสรรให้ได้กินอย่างทั่วถึงก็น่าจะได้...
ซึ่งถ้าได้สถานที่แบบนี้ ก็ยังอาจขยายรูปแบบงาน ด้วยการจัดให้มีบู๊ธมีแผงออกร้านของสปอนเซอร์ นำสินค้ามาโชว์มาชาย
หรือแม้แต่สมาชิกพวกเรากันเอง อยากปล่อยอยากถ่ายโอนอะไร ก็นำมาตั้งซุ้ม ซื้อ-ขาย-แลก-เปลี่ยน กัน, และถ้าเป็นไปได้ จัดงานประมาณกลางหน้าหนาว ก็สามารถหาสถานที่กลางแจ้งได้ง่าย เนื่องจากไม่ต้องเกรงฟ้าฝน แถมถูกสตางค์กว่าร้านกว่าฮอลล์)

ส่วนที่สอง : ทีมงาน
ผมว่าพวกเราเกรงใจกันมากเกินไปหรือเปล่า????
จริงอยู่ การร่วมมือร่วมแรงคนละไม้คนละมือ เป็นเรื่องดีอย่างยิ่งอยู่แล้ว
แต่ก็อีกนั่นแหละ หากพูดอย่างตรงไปตรงมาและถือเป็นการทำงานที่ต้องการให้เกิดงานดี ๆ ผมว่าก็ควรจะมี "คณะกรรมการจัดงาน" มี "ทีมเฉพาะกิจ" ที่แบ่งเบาหน้าที่ แบ่งเบาความรับผิดชอบ อย่างชัดเจนยิ่งกว่านี้อีกสักหน่อย... อาทิ -ทีมดูแลสถานที่งาน, -ทีมจัดตารางกิจกรรม, -ทีมควบคุมแสงเสียง, -ฯลฯ-
ซึ่งแน่นอนว่า อาจต้องมีคนมาแบ่งแบกความเหนื่อยมากคนขึ้น, แต่ก็จะไม่ทำให้เพื่อนบางคนเหนื่อยมากเหมือนที่ผ่านมา! -ผมมั่นใจว่า... อาสาสมัครมีไม่น้อยในหมู่เพื่อนพ้องของเรา ใช่หรือไม่?!?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 09-06-2008, 21:53 by LittleNomad.)
09-06-2008, 21:48
Website Find Like Post Reply
ping Offline
Fancy Carp Lover

RE: เขียวเจี๊ยบสัญจรครั้งที่ 2
รูปแบบงานน่าจะเป็นแบบเปิดบ้าน เพียงแต่เราย้ายสถานที่จัด ไม่ต้องทำอาหารเลี้ยง ไม่เป็นภาระบ้านใคร ค่าใช้จ่ายก็เหยียบเสื่อ
ขอแสดงความเห็นเกี่ยวกับงานดังนี้
1.คนที่เป็นสมาชิกใหม่ๆ ก็จะไม่ค่อยได้คุยกับใครๆมากนัก เหมือนผมตอนแรกๆที่เข้ามานั่งอยู่ รู้จักไม่เกิน 5คน
2.มีคนดำเนินงานอยู่กลุ่มเดียว ซึ่งรับภาระหนัก เหมือนน้าอ้วนว่ามีคนรับอาสาอีกมากครับ
3.ทุกคนที่มาก็คือตั้งใจมาทั้งหมด น่าจะมีกิจกรรมที่ทำให้สมาชิกใหม่ๆมีส่วนร่วมบ้าง ถ้าได้มีโอกาสสักครั้งแล้วก็จะเข้ามาในกลุ่มแบบไม่เขิน

สุดท้าย ผมคงจะไปเขียวเจี๊ยบเป็นครั้งแรกของผมครับ ก่อนหน้านี้ที่เคยจัดแต่ไม่เคยไปเพราะยังไม่รู้จักใครเลยครับ และมีหลายๆคนที่เป็นเหมือนกับผม ขอให้เป็นวันเสาร์นะครับ กทม ไม่ใช่ปัญหาของชาวชลบุรี
บางครั้งถ้าเราได้เปลี่ยนมุมมองบ้าง
มันอาจจะทำให้ความคิดในแง่มุมใหม่ๆ เกิดขึ้นมาได้
09-06-2008, 22:07
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

povation Wrote:ทีมงานผู้จัด...รอน้อมรับคำวิจารณ์จากสมาชิกทั้งที่ได้มาร่วมงานและไม่ได้มาร่วมงานอีกครับ.....
วิจารณ์ให้หนำ...เพื่อเราจะได้นำไปเป็นประโยชน์ในการจัดงานครั้งต่อไป...ดีไหมครับ

ตามนี้ครับ!!!!!!!!!!! อุอุ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
09-06-2008, 22:17
love666 Offline
Posting Freak

ให้กำลังใจทีมจัดงานทุกท่านครับ
และเห็นด้วยกับน้าอ้วน

ผมขอยกมือ ยินดีช่วยงานครั้งหน้า และครั้งต่อๆไปครับ ^_^
If heart is empty, brain doesn't matter.

09-06-2008, 23:19
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ต้องขอขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับทุกๆคำแนะนำและความเห็นในมุมต่างๆ ขอบคุณท่านสมาชิกที่อาสาช่วยงานในครั้งต่อๆไปด้วยครับ ทางทีมงานพยามที่สุดที่จะให้งานออกมาดีโดยไม่ต้องรบกวนท่านสมาชิกเพราะทราบดีว่าทุกท่านก็ต้องการมาสนุกสนาน พบปะพูดคุยกับเพื่อนๆตัวจริงๆกัน ถึงจะเหนื่อยแต่เห็นทุกท่านมีความสุขและยังได้ให้กำลังใจกับทีมงานด้วย ก็หายเหนื่อยเลยครับ Big Grin
ป.ล.งั้นคราวหน้าเล็งน้าโอ๋ไว้ก่อนเลย อิอิ
(This post was last modified: 10-06-2008, 01:25 by Webmaster.)
10-06-2008, 01:23
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ครับ.............................
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

10-06-2008, 04:08
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

ถึงจะไม่ใช่แฟน แต่ก็ทำแทนให้ได้นะฮ่า Big Grin
ป้าแดงเต็มใจและ ยินดีช่วยทุก ๆเรื่อง ไม่ว่าจะเรื่อง อาหารการกิน คาว หวาน
แต่ถ้าต้องการแรงงาน ยก แบกอะไร ป้าแดงก็เป็นแค่ผู้หญิงตัวเล็ก ๆ(กว่ายักษ์นิดเดียว)
ก็พอช่วย ได้บ้าง ไม่เป็นไรค่ะ อยู่บ้านก็ยกเต่าทุกวันอยู่แล้น เหอ เหอ
สู้ว๊อยยยยย Rolleyes
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
10-06-2008, 07:02
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
hattaya111 Wrote:ครับ.............................

น้าหนึ่ง คิดคำตอบได้แค่นี้จริง ๆ เหรอครับ คราวหลังตอบ ครับ ๆ จะดีกว่านะครับ (รูปน้าหนึ่ง ตอนนั่งกอดกีตาร์หลับตาพริ้มได้อารมณ์ดีนะครับ ง่วงจริงเปล่าครับ)
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
10-06-2008, 08:08
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ซึ้งใจ ^ ^ ผมจะช่วยอะไรได้บ้างไหมเนี่ย
Acoustic is my life..........
10-06-2008, 09:29
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ได้โครงงานแล้วทดลองจัดมีตติ้งเล่นๆ สิ้นเดือนนี้อีกก็ได้นะครับ
ก็คนมันอยากเจออ่ะ สนุกปนเหนื่อยจะตาย 5555
============ เพื่อความบันเทิง =============

10-06-2008, 10:20

Forum Jump: