Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ประกาศเตือนภัย
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: ประกาศเตือนภัย
lekleklek Wrote:
pop_250823 Wrote:บอกตามตรงว่าทุกวันนี้มาทำงานยังห่วงที่บ้านพักเลย มีแต่กีต้าร์กับทีวี แค่นั้นล่ะ กวัวที่สุดคือกีต้าร์
แต่ถ้าเป็นที่บ้านชานเมืองไม่ค่อยห่วงอยู่กันเยอะแถมถ้าเจอคุณโจรคาหนังคาเขามีของสมนาคุณให้ด้วยครับ
ปล.เลยสงสัย ถามนิดครับว่าถ้าเรายิงพวกบุกรุกยามวิกาล แค่นัดเดียวแต่มันตายนี่ติดคุกไหมครับทนายน้าป๋อ ถามจิงนะ

รุ่นพี่ผมที่เป็นตำรวจ เขาเคยสอนผมว่า ยิงไปก่อนแล้วยิงขึ้นเพดานตบท้าย
มีอะไรขึ้นมา บอกว่ายิงขู่แล้ว แต่มันไปยอมไป รับรองความผิดนิดหน่อยครับ

ผมว่าในเรื่องการดำเนินคดีตามกฏหมาย คงไม่ง่ายอย่างนั้นง่ะ แม้ว่าโจรบุกรุกบ้าน แล้วเจ้าของบ้านยิงตาย ก็สมควรแล้ว...ก็ตาม

อันนี้ผมเอามาจากเวบ mthai ในกรณีที่เจ้าบ้านยิงโจรบุกรุกตายแล้วผิด ไม่ได้เขียนเอง

สาเหตุที่ต้องตั้งข้อหาฆ่าผู้อื่นโดยเจตนาไว้ก่อนเพราะ...อย่าที่บอกแหละครับว่าต้องดูว่าเจ้าของบ้านทำเกินกว่าเหตุหรือไม่ เจ้าของบ้านมีสิทธิป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตัวเองได้

ยกตัวอย่าง นายดำ เข้ามาในบ้านของนายแดงกลางดึก โดยไม่แน่ชัดว่าเจตนาจะเข้ามาทำอะไรและไม่มีอาวุธติดตัวมา และทั้งนายดำยังไม่ได้หยิบฉวยสิ่งของอะไรไปจากบ้านนายแดง นายแดงได้ยินเสียงผิดปกติจึงลงมาจากห้องนอนพร้อมนำปืนพกมาด้วย เมื่อเห็นนายดำ นายแดงจึงใช้ปืนยิงไปที่นายดำจนเป็นเหตุให้นายดำถึงแก่ชีวิต

เห็นมั้ยครับถ้ากรณีมันเป็นแบบนี้ล่ะ มันยังไม่ชัดเจนว่านายดำเข้ามาทำอะไร นายดำอาจผิดแค่ข้อหาบุกรุกเท่านั้น ถ้านายดำมีเจตนาเพียงบุกรุก แล้วนายแดงไปยิงเขาถึงตายเนี่ย เกินควรกว่าเหตุหรือไม่

ยกตัวอย่างเราอยากจะฆ่าใครสักคนนึง ก็ชวนเขามาที่บ้าน พอเขาเผลอก็ยิงกระหน่ำมันเข้าไปเอาให้ตาย แล้วก็เอาของในบ้านยัดใส่มือเขาสักชิ้น แล้วก็เตี๊ยมกับคนในบ้านว่าไอ้นี่มาขโมยของ แบบนี้ทำได้ไหมครับ

กฎหมายจึงต้องให้ความเป็นธรรมโดยก็ต้องตั้งข้อหาดำเนินคดีไปก่อน หากพบว่าเจ้าของบ้านไม่กระทำเกินควรแก่เหตุ หรือไม่ได้อำพรางเจตนาอะไรไว้ รับรองไม่ติดคุกหรอกครับ

-------------

ถ้าเป็นผม โจรบุกบ้าน ก็คงยิงไว้ก่อน แล้วค่อยสู้คดีต่อไป เต็มที่ก็ขึ้นศาล เจ้าบ้านได้เปรียบอยู่แล้ว...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 05-06-2008, 14:31 by .::.pOoH.::..)
05-06-2008, 14:29
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
RE: ประกาศเตือนภัย
มิน่าวันก่อนที่พ่อหนอนมาบ้านผม....

พอพ่อหนอนหยิบคาโป้ไว้ในมือ...ก้อยตะโกนมาว่า "ร็อค มือปืนมั้ย ยิงกริดทิ้งเลย"

แหม ป้าก้อยนี่เก่ง กม. ดีแท้
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
06-06-2008, 14:00
Find Like Post Reply

Forum Jump: