Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณว่าผีมีจริงไหมครับ
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ
2. 16-17 ปีก่อน ตอนเรียนม.ปลาย ตอนเปิดเทอมโรงเรียนจะพา น.ร. ประถมไปเข้าค่ายลูกเสือ ผมก็ไปด้วยฐานะพี่เลี้ยง (ได้ตังค์ เลยไป 55) ค่ายลูกเสือที่ศรีราชา ตอนกลางคืนจะมีปล่อยลูกเสือออกไปผจญภัยเป็นหมู่ๆ ทีละหมู่ พวกผมที่เป็นพี่เลี้ยงก็อยู่ประจำฐาน เช่นมือล้วงโอ่งจับปลาไหล (คงจำกันได้นะครับ)

พอลูกเสือเล่นครบทุกฐานก็จะต้องกลับไปที่ศาลารวมตัว พวกผมก็กลับไปด้วยปรากฏว่าตอนนับหมู่ หายไป1หมู่ ยังไม่กลับมา พวกครูๆก็เริ่มเป็นห่วงแต่รออยู่ประมาณ 15-20 นาที พวกครูก็ตกลงกันว่าต้องออกตามหา
รวมทั้งพวกพี่เลี้ยงด้วย พวกเราก็ออกไปตามหาตามฐานต่างๆ เส้นทางเดิน และบริเวณรอบๆโซนพื้นที่ของโรงเรียนเรา (ค่ายที่นี่ใหญ่มาก มีพื้นที่ขึ้นไปถึงบนเขา ผมเคยเข้าค่ายลูกเสือนานาชาติ จากทั่วโลก 10 วันที่นี่มาก่อนเลยค่อนข้างคุ้น แต่ถ้าเป็น ร.ร.ที่มาเข้าค่าย เค้าจะแบ่งให้เป็นโซนสำหรับแต่ละ ร.ร.) ตามหาซักพักก็ไม่เจอเลยเริ่มหานอกโซนของร.ร.เรา

รวมๆเวลาตามหาประมาณเกือบสองชั่วโมง ทุกคนที่ออกไปตามหากลับมารวมตัวกันที่ศาลา แต่ละคนก็หาไม่เจอ บรรดาครูเริ่มใจไม่ดีแล้ว เลยตกลงว่าคงต้องแจ้งเจ้าหน้าที่ค่าย หรือแจ้งความแล้วเพราะที่นี่ใหญ่มาก กลัวจะหลงเข้าป่า ขึ้นเขาไป และเป็นแค่เด็กประถมด้วย (ผมก็คิดในใจว่าทำไมถึงพาเด็กประถมมาเข้าค่ายที่นี่ โดยปกติถ้าเด็กขนาดนี้จะเข้าค่ายที่ ร.ร. หรือค่ายเล็กๆที่ดูแลง่ายกว่านี้)

ขณะที่กำลังจะไปแจ้งเจ้าหน้าที่ เด็กกลุ่มที่หายไปก็กลับมา ทุกคนก็ดีใจ และโล่งใจที่ทุกคนกลับมาอย่างปลอกภัย บรรดาครูก็สอบถามกันใหญ่ว่าเกิดอะไรขึ้น พวกเด็กๆก็บอกว่าหลงทาง ครูๆก็ถามว่าหลงไปถึงไหน แล้วกลับมาได้ไง

เด็กๆบอกว่าหลงไปไหนไม่รู้ มีแต่ต้นไม้เต็มไปหมด แต่โชคดีเจอคุณครูคนนึงบอกทางกลับมา พวกครูก็งงว่าครุคนไหน เพราะไม่มีครูคนไหนเจอนี่ ก็เลยถามเด็กกลับไปว่า ครู ร.ร. อื่นที่มาเข้าค่ายใกล้ๆกันหรือป่าว จำได้มั้ยตอนเช้าจะได้ไปขอบคุณ เด็กๆบอกว่า เป็นครู ร.ร. เรานี่แหละ เพราะที่แขนเสื้อติดป้ายชื่อ ร.ร.เรา

ครูก็งงกันไปใหญ่ ครูท่านนึงเลยไปหยิบชาร์จแผ่นนึงที่มีรูปครูของ ร.ร. ที่ทำกิจกรรมลูกเสือ เรียงตามตำแหน่งมาให้ดู พอเด็กๆดูแว๊บเดียว ก็ชี้ และพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าคนนี้ พวกครูก็อ๋อ แล้วก็ให้เด็กๆ ทำกิจกรรมที่เหลือที่ศาลาให้เสร็จอย่างรวดเร็ว และรีบไล่ไปอาบน้ำนอน

จะไม่ให้รีบไล่ได้ไงละครับ ก็รูปครูที่เด็กชี้จากชาร์จ ซึ่งเป็นชาร์จเก่าจากเทอมที่แล้ว เด็กชี้ไปที่รูป ครูที่เป็นหัวหน้าลูกเสือของ ร.ร. ผม ที่ตายไปแล้วเมื่อตอนปิดเทอม ก่อนที่จะเปิดเทอมและพาเด็กมาเข้าค่ายในครั้งนี้ และเด็กๆไม่รู้จักแน่นอน เพราะนี่เป็นการทำกิจกรรมลูกเสือและเข้าค่ายครั้งแรกของพวกเด็กๆ
If heart is empty, brain doesn't matter.

03-06-2008, 16:25
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - by love666 - 03-06-2008, 16:25

Forum Jump: