NimitGuitar webboard
คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ (/showthread.php?tid=1747)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13

คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - pood - 30-05-2008

ขอตั้งกระทู้คลายเครียดแก้โลกร้อนบ้าง อยากรู้ว่าคนสมัยนี้เชื่อเรื่องผีและวิญญาณ
กันหรือเปล่า ใครมีประสพการณ์จริงมาเล่าสู่กันฟังบ้าง

ตอนแรกจะใส่ไอคอนว่าไม่เกี่ยวกับกีต้าร์แต่อาจมีใครมาเล่าเรื่องผีกีต้าร์ให้ฟังก็ใด้
โดยเฉพาะคนที่ชอบซื้อกีต้าร์มือสอง

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - LittleNomad - 30-05-2008

ก่อนหน้านี้ ผมไม่เคยเชื่อเรื่องผีเรื่องวิญญาณเลยครับ...

ทว่าตอนนี้ ผมเชื่อ!

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - pop_250823 - 30-05-2008

จริงครับ
แต่สมัยนี้น้อยลงครับ คนไปเบียดเบียนหมด และก็ไม่ได้ดุร้ายเหมือนในหนังครับ คือคนเรานี่ล่ะแต่อยู่อีกโลกครับ

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - Grid.. - 30-05-2008

เชื่อคับ.. แต่ผมยังไม่เคยเจอจะๆ.. แต่เท่าที่ผ่านมาเจอแบบใกล้เคียงครับ..

คือ.. 1 วิญญาณ--หลายร่าง.. ครับผม..

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - povation - 30-05-2008

ผมเชื่อว่าผีมีจริง
ผมเจอเข้ากับตัวเอง
ผีเข้าสิงผมจนผมหมกมุ่นอยู่กับกีตาร์..มิรู้คลาย
ผมคงจะจนเพราะผี!

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - LittleNomad - 30-05-2008

Grid.. Wrote:เชื่อคับ.. แต่ผมยังไม่เคยเจอจะๆ.. แต่เท่าที่ผ่านมาเจอแบบใกล้เคียงครับ..

คือ.. 1 วิญญาณ--หลายร่าง.. ครับผม..

นี่แหละ... ตัวนี้แหละ
คิดว่าคงเป็นตัวเดียวกันกับที่ผมให้ผมเชื่อผี...

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - pood - 30-05-2008

น้าอ้วนเริ่มเล่าเป็นคนแรกเลยครับ เดี๋ยวจะต้องไปนอกแล้วอดฟังกันพอดี

คิดไปคิดมา พอมีเวลาได้ทบทวน ผมว่าผมเจอผีหลายตัวครับ...

เพราะรู้สึกได้โดยสัณชาตญาณว่า บางตัวมันผลุบ ๆ โผล่ ๆ แบบมีร่างทรงบ้างไม่มีบ้าง และดูเหมือนผีจำพวกนี้จะจ้องคอยหลอกเอากีต้าร์...

ส่วนผีอีกจำพวกหนึ่ง ก็เช่นกันครับ คือสัณชาตญาณบอกว่า บ่อยครั้งที่ผีจำพวกนี้มันทำตัว แอบ ๆ ซ่อน ๆ เผลอ ๆ ก็เข้ามาเฝ้าป้ายหลุมศพของมัน แล้วแหกอกแหกตาให้ตื่นเต้น ก่อนจะแว่บหลบไป...แบบผีเข้าผีออก...

อย่างไรก็เถอะ ถึงผมจะเริ่มเชื่อเรื่องผีเรื่องวิญญาณ -แต่ผมก็ยังไม่กลัวผีกลัววิญญาณ
เพราะถ้าเป็นผีสาววิญญาณสวย โผล่มาหลอกซึ่ง ๆ หน้าละก้อ...ฮึ่ม...
แต่หากเป็นผีตัวผู้กะเลวกะลาด เล่อล่าทะลึ่งโผล่มาซึ่งหน้า โดนหลังเท้าเหน็บกกหูแน่ ๆ ครับ...

ส่วนผีแบบที่หลอนน้าป๋อ ผมไม่รู้จะทำอย่างไร...

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - .::.pOoH.::. - 30-05-2008

ต้องบอกว่าเป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านทุกกระทู้ด้วยหรือเปล่าครับ ผู้อ่านคิดเองไม่ได้หรอก เกิดยังไม่บรรลุนิติภาวะขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบกันเหล้า..

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - Maow - 30-05-2008

ผมเชื่อว่า ผี มีจริง เพราะมันเป็นพลังงานรูปแบบหนึ่งที่มันไม่สามารถสูญหายไปได้

ผมเคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ชื่อว่า ไอน์สไตน์พบ แต่พระพุทธเจ้าเห็น
ผู้เขียนได้ให้ทรรศนะว่า ผีไม่มีอยู่จริง เนื่องจากผู้เขียนเชื่อว่าในทางพุทธศาสนานั้นเน้นเรื่องจิตเป็นสำคัญ
ซึ่งจิตแบ่งออกเป็น 2 แบบ ใหญ่ๆ ได้แก่ จุติจิต และ ปฏิสนธิจิต ซึ่งผู้เขียนได้ให้ทรรศนะว่าเมื่อคนเราตายลงจิตจะเกิดการจุติโดยทันที แล้วเกิดการเปลี่ยนแปลงไปเป็น ปฏิสนธิจิต ดังนั้นช่วงว่างระหว่างเวลาของการเกิดและการตายนั้นไม่มีช่องว่าง ดังนั้นวิญญาณที่เร่ร่อนจึงไม่มี หรือพูดง่ายๆว่า ผีไม่มีอยู่จริงในโลก
นี่คือทรรศนะของผู้เขียนหนังสือเล่มนี้ ซึ่งเป็นท่านเดียวกับที่เขียนเรื่อง Top Secret

แต่ผมก็ยังเชื่อว่า ผีมีอยู่จริง อยู่ดี เพราะเมื่ออยู่ที่มืดๆเมื่อไหร่มันเย็นยะเยือก หวิวๆๆๆๆๆๆ