Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณว่าผีมีจริงไหมครับ
Author Message
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ
Maow Wrote:ผมก็จะทอนเงินให้เพื่อนคนนั้น 500 บาท แล้วบอกว่าขอความกรุณานั่งกลับมากับผมด้วย
พอถึงกรุงเทพ เดี๋ยวไปส่งที่หมอชิตหรือหัวลำโพงพร้อมตั๋วรถให้ฟรีอีกหนึ่งใบเพื่อกลับมาอยุธยา
555 เยี่ยมครับ น้าหม่าวเข้าใจคิดจริงๆครับ นับถือ ทีแรกผมคิดว่าถ้าเป็นผม ผมจะนอนที่นั่นเลยเช้าค่อยกลับครับ
Acoustic is my life..........
11-06-2008, 15:50
Website Find Like Post Reply
nongjeab Offline
Member

^*^ หวืดๆๆ
11-06-2008, 22:30
Tingnal Away
Posting Freak

Likes Given: 1
!!!!...ใครไม่เชื่อ.....ก็......จ่ายสดมาเลย
สุดท้ายก็กลับคืนสู่ธรรมชาติ
11-06-2008, 23:46
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

น่ากลัวมากครับ พักนี้ผมเจอหลอนบ่อยเลย หาโพสตัวเองไม่ค่อยเจอครับ (สมควรแล้ว) ไม่ได้บ่นนะครับเพราะรู้ตัวครับ อิอิ ^ ^
Acoustic is my life..........
12-06-2008, 10:10
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

ผมขอเล่าบ้างล่ะกันหลังจากเรื่องไปลองดีที่บ้านพักทหารในค่ายที่ผมเคยเป็นทหารมา...( เคยเล่านานมาแล้ว )
ตอนที่ผมบวชเป็นพระเมื่ออายุครบ 21 ปี วัดนี้เป็นวัดเก่าแก่หลังค่ายที่ผมเป็นทหารนั่นแหละ คือวัดนี้มีพระเกจิที่เก่งมากๆและครอบครัวผมนับถือด้วย เป็นวัดเก่าแก่มานาน มีประวัติว่า ร.5 เคยเสด็จมาวัดที่ผมบวชด้วยเมื่อคราวประพาสต้น หลวงปู่ท่านจะเป็นที่เคารพของเหล่าทหารในค่ายจิรประวัติมาก แม่ทัพที่ได้รับตำแหน่งเป็นแม่ทัพภาค 3 ต้องนั่ง ฮ. มากราบไหว้ท่านทุกคนตอนได้รับตำแหน่ง ตอนผมบวชนั้นเป็นกุฏิตึกหลังยาวได้เคยทราบว่าปลูกทับที่ป่าช้าของวัดเดิม ตอนนั้นมีพระบวชใหม่ก่อนหน้าผม 2-3 องค์แล้วพักที่กุฏิยาวหลังนั้นเพียงแค่ห้องเดียว( เป็นห้องริมสุดติดกับกุฏิไม้ข้างๆ เปิดหน้าต่างไปก็เจอกุฏิข้างๆ ) ตอนผมบวชก็ได้ไปนอนรวมกันกับองค์ที่บวชก่อนเพราะบอกตรงๆว่ากลัวกับคำร่ำลือว่าพระใหม่มักจะเจอดี แต่ก็ไม่มีอะไรจนได้สัก 2-3 อาทิตย์ตอนนอนในห้องดูข่าวมีนกร้อง แคว๊กๆบินผ่านกุฏิที่ผมอยู่ พระที่บวชก่อนผมก็พูดว่าท่านปิ๋วดูนะไม่เกิน 3 วันมีศพมาตั้งที่วัดแน่ๆ ผมสงสัยเลยถามไปว่ารู้ได้ไง ท่านบอกว่าชาวบ้านและมัคคทายกบอกว่าถ้ามีนกบินผ่านกุฏิหลังนี้แล้วร้องมักจะมีศพมาตั้งที่วัด ผมก็เลยรอดูสิว่าจะเป็นจริงๆไหม ปรากฏว่าเป็นไปตามที่ท่านพูดจริงๆ เป็นศพ 2 คนผัว-เมีย โดนรถหกล้อชนตายทั้งคู่มาตั้งไว้ที่วัด ไอ้ตอนนั้นผมป็นพระใหม่สวดก็ยังไม่เป็นแต่ต้องไปนั่งสวดพึมๆพำๆมองเสื่อไปแต่ดีที่มีตาลปัตรบังหน้าเลยไม่ค่อยอายญาติคนตายเท่าไหร่ที่สวดไม่ได้
คืนแรกผ่านไปไม่มีอะไร...แต่คืนที่ 2 นี่สิพระที่ผมพักกับท่านอยู่ได้พูดว่าพระใหม่อยากได้บุญก็ต้องให้คนตายมาขอส่วนบุญจะได้ ได้บุญมากนะพระปิ๋ว ผมเลยตอบไปว่าไม่เอาอ่ะครับผมกลัว ท่านบอกว่าไม่ต้องกลัวพระปิ๋วจุดธูปแล้วสวดมนต์อุทิศให้สิผมก็อยู่ตั้ง 2 คนจะกลัวอะไร ผมยังไม่พูดอะไรท่านองค์นั้นก็เดินไปจุดธูปแล้วไปนั่งหน้าห้องสวดอะไรไม่รู้แล้วปักธูปกับกระถางต้นไม้หน้าห้องเสร็จก็เดินมาบอกผมว่าก่อนจำวัตรท่านก็สวดมนต์ซะนะ ผมก็ไม่ว่าอะไร เลยนั่งดูข่าวกัน 3 คนไปเรื่อยๆ...สักพักมีลมพัดแรงวูบเข้ามาในห้องพวกผม 3 คนก็ไม่ได้สนใจอะไรจนกระทั่งสักพักหมาหอนครับ ผมก็มองหน้าท่านทั้ง 2 องค์ แล้วพูดว่าท่านๆหมาหอนผมกลัวนะ ท่านช่วยผมสวดมนต์เลยได้ไหม ผมไม่อยากเจอโยมทั้ง 2 คนที่อยู่ศาลาอ่ะ ทั้ง 2 องค์ก็หัวเราะแบบขำๆผมทำนองว่าผมตาขาวกลัวผี ผมเลยคะยั้นคะยอว่าท่านมาช่วยผมสวดมนต์เลยนะผมขอ ทั้ง 2 องค์ก็ยังขำอีก จนผมทนไม่ไหวลุกไปจุดธูปหน้าหิ้งพระพุทธรูปในห้องเพื่อจะสวดมนต์ ยังไม่ทันจะเปิดหนังสือเลย เสียงหลังคากุฏิข้างๆดังกร๊อบๆเหมือนคนเดินบนหลังคาสังกะสี ผมจึงหันไปมองปรากฏว่าภาพที่ผมเห็นทำให้ผมแทบช็อค เพราะที่เห็นที่ชายคาหลังคากุฏิข้างๆเป็นคนนั่งห้อยขา 2 คน เป็นผู้ชาย และ ผู้หญิง และที่สำคัญหน้าตาเหมือนคนตายที่ศาลาเด๊ะ เท่านั้นเองผมมองไปหาพระทั้ง 2 องค์ก็เห็นท่านนั่งมองตาค้างเหมือนผม สติที่ผมจำได้คือวิ่งไปหาหลวงปู่ที่กุฏิท่านไปถึงตอนไหนไม่รู้ แล้วพระทั้ง 2 องค์ก็วิ่งตามหลังผมมา ร้องเสียงโหวกเหวกให้ลั่น( นี่แหละที่ผมรู้ว่าวิ่งจีวรปลิวเป็นยังไง )
ปรากฏว่าคืนนั้นผมทั้ง 3 องค์ โดนหลวงปู่สอน ( ก็พูดง่ายๆว่าโดนด่านะครับ ) ตั้งพักใหญ่ๆแถมคืนนั้นต้องนั่งสวดมนต์แผ่บุญกุศลให้คนตายที่ศาลาเกือบทั้งคืน ตั้งแต่ครั้งนั้นมีพระบวชใหม่มาที่วัดพวกผม 3 องค์ต้องคอยเล่าให้ฟังว่าอย่าได้ลองของเป็นอันขาดไม่งั้นจะเจอดีเหมือนพวกผมทั้ง 3 องค์
12-06-2008, 21:11
Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
ตอนเด็กๆอากงของผมชอบเล่นเรื่องผีที่แกเคยเห็นให้ฟังบ่อยๆ คิดว่าแกคงไม่โกหกหรอก เขาว่าอากงเห็นผีเพราะหน้าผากของแกแคบไม่กว้างขวางแบบของผม

สมัยเรียนแพทย์อาจารย์ผู้ใหญ่หลายท่านก็เชื่อว่าผีมีจริง อาจารย์หมอเด็กท่านหนึ่งเล่าว่าคนไข้เด็กๆที่เคยอยู่ ICU แล้วรอดออกมาได้หลายคนเวลาพูดถึง ICU จะบอกว่า อ๋อ..ที่ๆมีผีเยอะๆน่ะเหรอ!

อาจารย์ผู้ใหญ่อีกคนเล่าว่าสมัยเรียนกายวิภาคศาสตร์ (ผ่าศพ "อาจารย์ใหญ่") ซึ่งเราจะเริ่มผ่าเป็นช่วงๆไปโดยมีผ้าปิดช่วงที่ยังไม่ได้เรียนไว้ มีช่วงหนึ่งอาจารย์ฝันว่ามีคุณยายคนหนึ่งมาทวง "เนื้อ" แทบทุกคืน พอเรียนมาถึงตอนที่เปิดหน้าก็พบว่าอาจารย์ใหญ่ของเพื่อนโต๊ะข้างๆหน้าตาเหมือนคุณยายที่มาทวงเนื้อเลย วันหนึ่งขณะที่อาจารย์กำลังทำความสะอาดรองเท้าก็สังเกตุว่าที่รูของส้นรองเท้ามีเศษเนื้อเข้าไปติดอยู่

มีอยู่วันหนึ่งตอนปิดไฟเข้านอนผมก็คุยกับภรรยาว่าเขาว่าเด็กเล็กๆเนี่ยจะเห็น...พวกนี้ได้ ตอนนั้ลูกคนที่ 2 อายุราวๆ 2 ขวบยังไม่ยอมนอนและก็เดินไปแถวๆมุมห้อง อยู่ๆแกก็พูดขึ้นมาว่า "กลัว" ผมกับภรรยาเลยมองหน้ากันเลิ่กลั่กแล้วก็ถามลูกว่ากลัวอะไร มันตอบว่า "กัวปลาชะหลาม!"
Just for fun!
13-06-2008, 09:21
san Offline
สัน

น้าหมอราสัน เล่าเรื่องสยองขวัญ สั่นประสาทสัน ตั้งแต่เช้าเลยหรือครับ!!!

บรื้ออออออออออ ขนลุกแต่เช้าเลย..
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
13-06-2008, 09:36
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

พูดถึงผี...
มีคำถาม - - "ผีอะไรน่ากลัวที่สุด!" (...อย่าคิดมาก... ไม่อะไรซ่อนเร้นในคำถาม)
มีคำตอบให้เลือก
ก. ผีผู้ใหญ่เพศชาย
ข. ผีผู้ใหญ่เพศหญิง
ค. ผีคนแก่
ง. ผีเด็ก

ให้เหตุผลในคำตอบด้วยนะครับว่า ทำไมถึงน่ากลัว!
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
13-06-2008, 09:46
LittleNomad Offline
un-assignment

อีกคำถาม...
ถ้าเชื่อว่าผีมีจริง ก็ต้องมีของศักดิ์สิทธิ์ไว้กันผีใช่ไหมครับ...
รู้ไหมว่า... ของศักดิ์สิทธิ์ที่ ผีทุกประเภท "กลัวที่สุด" ในประเทศไทย คืออะไร?...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
13-06-2008, 09:48
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
LittleNomad Wrote:พูดถึงผี...
มีคำถาม - - "ผีอะไรน่ากลัวที่สุด!" (...อย่าคิดมาก... ไม่อะไรซ่อนเร้นในคำถาม)
มีคำตอบให้เลือก
ก. ผีผู้ใหญ่เพศชาย
ข. ผีผู้ใหญ่เพศหญิง
ค. ผีคนแก่
ง. ผีเด็ก

ให้เหตุผลในคำตอบด้วยนะครับว่า ทำไมถึงน่ากลัว!

ผมว่า ผีเด็กครับ
เหตุผลคือ..ขึ้นชื่อว่าเด็กไงครับ เดี๋ยวรบเอาโน้นรบเอานี่ เดี๋ยวร้องไห้กระจองอแง เดี๋ยวเล่นของเล่นส่งเสียงเอ็ดตะโล หรือไม่ก็กระโดดโลดเต้นตีลังกาแปลงร่างทั้งวันทั้งคืน นี่ยังไม่รวมอึฉี่เรี่ยราด ต้องตามทำความสะอาด
และที่สำคัญที่สุด คือหากผมรำคาญนึกจะเตะซักป้าบ ก็กลัวจะถูกครหานินทาว่ารังแกเด็ก!
น่ากลัวจริงๆเลย..พับผ่าซิ!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 13-06-2008, 10:09 by povation.)
13-06-2008, 10:06

Forum Jump: