Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณว่าผีมีจริงไหมครับ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ
น้าป๋อ นี่นอกจากเชี่ยวชาญเรื่องเต่าแล้ว ยังรอบรู้เรื่องผีอีกด้วย... ถูกต้องแล้วครับ...

แล้วคำถามอีกข้อละครับ... น้าป๋อ ว่าของศักดิ์ที่ผีทุกประเภทกลัวที่สุดในประเทศไทย คืออะไร?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
13-06-2008, 10:13
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรื่องผีนี่แปลกนะครับ ตอนไม่กลัวดันเห็น ตอนกลัวไม่เคยเห็น ดังนั้นคนกลัวผีจะไม่เห็นผีหรอกครับ

เรื่องผีฯนี่คนโบราณเห็นกันบ่อยกว่าคนสมัยใหม่ที่ส่วนใหญ่ต้องไปดูหนังผีถึงจะเห็นผี ตอนเด็กฯผมมีญาติสนิทคนนึงที่มี
sixth sense เพราะเธอเห็นผีตลอดจนกลายเป็นเรื่องปกติแต่พอโตขึ้นเธอก็มองไม่เห็นแล้ว พี่เลี้ยงผมเคยเป็นตำรวจสมัย
ร.6 ยังเคยเจอเปรตที่วัดสุทัศน์ บ้านที่หัวหินสมัยก่อนผีดุมากครับเพราะคุณปู่ผมเสียชิวิตที่นั่น ใครที่ไม่ใช่ลูกหลานมักโดน
กันประจำ

คนไทยส่วนใหญ่กลัวผีเพราะโดนพี่เลี้ยงหลอกสมัยเด็กๆต่างกับฝรั่งที่ไม่กลัวกันเลย ความจริงผีฝรั่งน่ากลัวกว่าผีไทยตั้งเยอะ
เพราะมันชอบหลอกแต่คนไทยจนบางคนถึงกับต้องย้ายบ้านหนี ฝรั่งนี่กลัวอะไรแปลกๆครับ ตอนไปนอกใหม่ๆผมไปร้านซักผ้า
แบบหยอดเหรียญตอนดึก กำลังนั่งรออยู่ก็มีผีเสื้อราตรีตัวเบ้อเริ่มบินเข้ามาในร้าน พวกฝรั่งวิ่งหนีออกนอกร้านกันหมดเลยเหลือ
ผมอยู่คนเดียว อีกหนนึงกำลังจอดรถจู๋จี๋กันอยู่ดันมีแมวดำกระโดดขึ้นมาบนฝากระโปรงรถ สาวฝรั่งกรี้ดสลบเลยครับ ผมยังเกลียด
แมวดำมาถึงทุกวันนี้
13-06-2008, 10:14
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
rasun Wrote:ตอนเด็กๆอากงของผมชอบเล่นเรื่องผีที่แกเคยเห็นให้ฟังบ่อยๆ คิดว่าแกคงไม่โกหกหรอก เขาว่าอากงเห็นผีเพราะหน้าผากของแกแคบไม่กว้างขวางแบบของผม

สมัยเรียนแพทย์อาจารย์ผู้ใหญ่หลายท่านก็เชื่อว่าผีมีจริง อาจารย์หมอเด็กท่านหนึ่งเล่าว่าคนไข้เด็กๆที่เคยอยู่ ICU แล้วรอดออกมาได้หลายคนเวลาพูดถึง ICU จะบอกว่า อ๋อ..ที่ๆมีผีเยอะๆน่ะเหรอ!

อาจารย์ผู้ใหญ่อีกคนเล่าว่าสมัยเรียนกายวิภาคศาสตร์ (ผ่าศพ "อาจารย์ใหญ่") ซึ่งเราจะเริ่มผ่าเป็นช่วงๆไปโดยมีผ้าปิดช่วงที่ยังไม่ได้เรียนไว้ มีช่วงหนึ่งอาจารย์ฝันว่ามีคุณยายคนหนึ่งมาทวง "เนื้อ" แทบทุกคืน พอเรียนมาถึงตอนที่เปิดหน้าก็พบว่าอาจารย์ใหญ่ของเพื่อนโต๊ะข้างๆหน้าตาเหมือนคุณยายที่มาทวงเนื้อเลย วันหนึ่งขณะที่อาจารย์กำลังทำความสะอาดรองเท้าก็สังเกตุว่าที่รูของส้นรองเท้ามีเศษเนื้อเข้าไปติดอยู่

มีอยู่วันหนึ่งตอนปิดไฟเข้านอนผมก็คุยกับภรรยาว่าเขาว่าเด็กเล็กๆเนี่ยจะเห็น...พวกนี้ได้ ตอนนั้ลูกคนที่ 2 อายุราวๆ 2 ขวบยังไม่ยอมนอนและก็เดินไปแถวๆมุมห้อง อยู่ๆแกก็พูดขึ้นมาว่า "กลัว" ผมกับภรรยาเลยมองหน้ากันเลิ่กลั่กแล้วก็ถามลูกว่ากลัวอะไร มันตอบว่า "กัวปลาชะหลาม!"

ลูกชายเหลือบไปเห็นอะไรบนเตียงนอนหรือเปล่าครับ
ดีนะที่คุณแม่ไม่กลัวเหมือนคุณลูก
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
13-06-2008, 10:16
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
LittleNomad Wrote:น้าป๋อ นี่นอกจากเชี่ยวชาญเรื่องเต่าแล้ว ยังรอบรู้เรื่องผีอีกด้วย... ถูกต้องแล้วครับ...

แล้วคำถามอีกข้อละครับ... น้าป๋อ ว่าของศักดิ์ที่ผีทุกประเภทกลัวที่สุดในประเทศไทย คืออะไร?

อ้าว..ดันฟลุ๊คตอบถูกอีกแน่ะ..ผมแค่คิดไปเองแบบนั้น
แต่คำถามที่สองยังมึนอยู่..ขอตั้งสติอีกนิด เพราะยังผวากับผีเด็กอยู่เลยครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
13-06-2008, 10:20
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

The Sixth Sense - เด็กเห็นผี พระเอกบรูซ วิลลิส ตายแล้วตั้งแต่ต้นเรื่อง

น้องแอมกลัวผีเสื้อทุกชนิด

ฟริ้วววววว~~~~~~~~~~~
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-06-2008, 11:53
aMz Offline
Member

.::.pOoH.::. Wrote:น้องแอมกลัวผีเสื้อทุกชนิด
จัดเป็นผีชนิดหนึ่ง...น่ากลัวเหมือนกันนะคะ
.....บรึ๋ยยยย!!....พูดแล้วขนลุก
"ให้เธอสัมผัสความคิดที่ฉันทิ้งไว้ อาจไม่เห็นได้ด้วยตา...ฉันจะฝากเอาไว้ อยู่ในพื้นดินและท้องฟ้า"

13-06-2008, 13:50
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

มีอีกเรื่องนะ
คือ มีผู้หญิงคนนึงเขาพักอยู่อพาทเมนต์เก่าๆ แห่งนึงแถวฟู๊ดแลนด์ปากน้ำ เขาเป็นผู้หญิงหากินครับ อยู่คนเดียวข้างห้องเป็นผู้ชายวัยกลางคนมักจะอยู่คนเดียว มีอยู่คืนหนึ่งขณะที่เธอกลับมาจากทำงาน ก็เป็นเวลาดึกมากแล้วเธอก็กำลังจะอาบน้ำ เธอได้สังเกตุเห็นดวงตาคู่หนึ่งเล็ดลอดออกมาจากผนังที่เป็นแบบอิฐบล๊อคที่มีรูระบาย ซึ่งอยู่ด้านบนสุด(คงต้องปีนโต๊ะถึงจะเห็น)เธอก็รู้เลยว่าถูกข้างห้องแอบดู เธอก็เลยเลี่ยงทำอย่างอื่นไปก่อนสักพักเธอก็เปลี่ยนเสื้อผ้าจะอาบน้ำแต่ดวงตาคู่นั้นก็ยังคงดูอยู่ที่เดิม แต่ด้วยความที่อยู่คนเดียวและเป็นเวลาดึกมากบอกกับที่ตัวเองเป็นผู้หญิงหากินอยู่แล้วเธอก็เลยไม่สนใจ ยังคงทำธุระส่วนตัวไปจนถึงเวลาเข้านอน โดยก่อนที่เธอจะนอนก็ยังคงเห็นดวงตาคู่นั้นยังอยู่ที่เดิม แต่ก็ไม่ได้สนใจอะก็ปิดไฟนอนไปตามปกติ พอตอนสายอีกวันเธอตื่นขึ้นมาและกำลังจะไปอาบน้ำเธอนึกขึ้นได้เลยหันไปดูที่ผนังตรงช่องระบายอีกครั้งพบว่าข้างห้องมาดูเธออีกแล้ว เธอจึงโมโหมากเดินลงไปพายามขึ้นมาด้วยพอไปเคาะห้อง ก็ไม่ยอมเปิด เคาะเท่าไหร่ก็ไม่ยอมเปิด เธอโมโห เลยให้ยามใช้กุญแจอีกดอกไขเข้าไปเลย เอาไงเอากันต้องแตกหัก แต่ในทันทีที่ไขเข้าห้องไปภาพที่เห็นตรงหน้าคือ ผู้ชายแขวนคอตายกับขื่อ โดยที่ระดับหัวห้อยลงมาตรงกับช่องลมนั้นพอดี ถ้าเป็นคุณจะทำอย่างไรครับ ?????
Acoustic is my life..........
13-06-2008, 13:52
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ผีมีจริงไหม ยังพิสูจน์ ไม่ได้แน่ชัด...
แต่วันนี้ "ศุกร์ 13" ก็ควรระวัง กันไว้นิดหน่อยก็ดี

ผีกลัวอะไร ???
ผีแต่ละประเทศน่าจะกลัวไม่เหมือนกัน

ผีจีนจะกลัวผ้ายันสีเหลืองที่ลงคาถาไว้แล้ว พอเอามาแปะไว้ที่หน้าผากผีแล้วมันจะหยุดการเคลื่อนไหวทันที (((เออ..ง่ายดี)))

ส่วน "แวมไพร์" ทางฝั่งยุโรปโน้น.. จะกลัวกระเทียมดิบ และไม้กางเขน ?(((ไม้กางเขนเข้าใจได้? ไอ้กระเทียมเนี๊ย มันน่ากลัวตรงไหน หรือว่ามันมีกลิ่นเหม็นที่ผีไม่ชอบ ?ถ้า ทำเป็นกระเทียมเจียว มันจะกลัวมั๊ย)))

ส่วนผีไทย ก็จะกลัว น้ำมนต์ สายสิญจน์ ข้าวสารเสก มีดหมอ ใบหนาด เป็นต้น (((อ้างอิงจาก หนังไทยอมตะ หลายๆเรื่อง)))

สำหรับผีแขกนี่ ยังไม่มีงานวิจัยออกอย่างแน่ชัด ก็ลองพก "ข้าวเหนียวหมูปิ้ง" กันไว้ก่อน อย่างน้อยก็ พออิ่มท้อง เวลาวิ่ง..........
13-06-2008, 14:18
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

เรามักเจอผีตอนหน้าหนาวครับว่าไหม๊

อิอิ ผี ลอก (ภาษาชาวเขาพูดไม่ชัดที่จริง ผิวลอก ) ^ ^
Acoustic is my life..........
(This post was last modified: 13-06-2008, 14:31 by pop_250823.)
13-06-2008, 14:30
san Offline
สัน

SARUN Wrote:สำหรับผีแขกนี่ ยังไม่มีงานวิจัยออกอย่างแน่ชัด ก็ลองพก "ข้าวเหนียวหมูปิ้ง" กันไว้ก่อน อย่างน้อยก็ พออิ่มท้อง เวลาวิ่ง..........

ผีแขก(ดอย) น่ากลัวมากกกกกกกกกกก!!!
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
13-06-2008, 14:33

Forum Jump: