Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากปั่นจักรยาน...
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: อยากปั่นจักรยาน...
.::.pOoH.::. Wrote:นี่เป็นแรงบันดาลใจอีกอย่างหนึ่งของผม นอกจากอยากออกกำลังกาย เพราะเบื่อ fitness

หนังเรื่อง The Bicycle Thief (1949) ของ Vitorio De Sica ชาวอิตาเลียน

[Image: copyofbiketvg1.jpg]

[Image: copyofbiket3iu2.jpg]

[Image: copyofbiket2yf4.jpg]

หนังแสดงให้เห็นสภาพของคนยากจนที่แม้แต่เหตุการณ์เล็กๆ น้อยๆ ที่เกิดขึ้น ก็อาจหมายถึงการสูญเสียใหญ่หลวงสำหรับเขาได้ เค้าเป็นคนที่สังคมไม่เอ่ยถึง เป้นคนปกติธรรมดาสามัญที่ไม่ได้เรียกร้องความใส่ใจจากสังคม เพราะเขารู้ตัวว่าไม่มีสิทธิที่จะทำเช่นนั้น เขาไม่ใช่คนพิการทุพพลภาพ เขาไม่เคยทำความดีงามให้ปรากฏในสังคม มีงานทำพอเลี้ยงครอบครัว สังคมไม่เคยเป็นหนี้บุญคุณเขาจนต้องมาห่วงใยในตัวเขา เรื่องราวของเขาเป็นเรื่องของคนธรรมดาติดดิน ที่อาจเกิดขึ้นได้ทุกๆวัน เป็นจำนวนล้านๆราย

และนี่คงเป็นสิ่งที่เราน่าจะใส่ใจกัน จำนวนมากมายมหาศาลเช่นนี้ ทำให้มันเกินคำว่าธรรมดาสามัญไปเสียแล้ว...

อ้างอิงจาก อ.กิตติศักดิ์ สุวรรณโภคิณ

ผมอยากดูหนังเรื่องนี้ครับ
น้าปุ๊ทำอย่างไรผมถึงจะได้ดูมันครับ
ชี้ช่องทางด้วยครับ.....
ขอบคุณครับ
(หนังแผ่นมีมั้ย?)
01-07-2008, 17:22
Find Like Post Reply
Ke@nG Offline
Member

Likes Given: 0
น้าปุ๊ได้กระบี่แร้ว ไป ไป เราไปลุยกัน Big Grin ฟริ้ววววววววววววววว!
.
.
.
.
ปุจฉา.....กลิ้งไม่กลิ้ง????? Tongue

Attached Files Image(s)

01-07-2008, 17:51
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
MUI Wrote:อิจฉาคนเวียงเหนือมิรู้เลือน...

มีระดับให้ไต่เยอะมาก แค่หน้ามอ-หลังมอ..(อาจารย์ครับ..เขาไปสร้างอะไรพิงไว้ที่ต้นพะยอม หลังมอล่ะครับ...พ้มไปปี 35 งงเป็นไก่ตาแตก...อ้าว.นี่มันสิบห้าหยก ๆ สิบหกปีหย่อน ๆ แล้วหรือนี่...วัฒนธรรมล้านนาน่าจะกลืนกินมันไปซะ อย่าให้ต้นพะยอมต้องถูกอะไรมาพิงเลย...ไม่ใช่พิงจักรยานแน่...เห็นไหม อยู่ในเรื่องอยู่ดี)

ตอนไปเรียน ปี 32-33 (+- 34-35) ผมพักอยู่ ม.(หมู่บ้าน) คุรุสภา ปั่นจักรยานยนต์อย่างเดียวเลยครับ รุ่นน้อง ๆ ที่เรียนก่อนจะให้เราเดินขึ้นดอยสุเทพ ผมใช้จักรยานยนต์ปั่นแป๊บเดียว...ไปรออยู่นู่น บ้านพักป่าไม้

น้า MUI ครับ ที่เวียงเหนือเปลี่ยนไปเยอะมากครับ การก่อสร้างก็ผุดขึ้นมาเยอะจนทำให้บางเขตแดนเช่นแถวๆวัดเกตุต้องมีการประท้วง เพราะแถบนั้นเป็นแถบที่มีตึกและบ้านเรือนเก่าที่เป็นศิลป แล้วก็เอกลักษณ์ของเชียงใหม่ แต่พวกเทศบาลมันอยากทุบทิ้งแล้วขยายถนน
แล้วอย่างนี้อีกหน่อยเราจะเหลือรากเหง้าอะไรไว้ให้เด็กรุ่นหลังๆ ดูเล่า
01-07-2008, 18:59
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

boobyblue Wrote:ผมอยากดูหนังเรื่องนี้ครับ
น้าปุ๊ทำอย่างไรผมถึงจะได้ดูมันครับ
ชี้ช่องทางด้วยครับ.....
ขอบคุณครับ
(หนังแผ่นมีมั้ย?)

ผมมีแผ่น DVD อ่ะครับน้าบูฯ แต่ไม่มี DVD writer เป็นของส่วนตัว ส่วนใหญ่ใช้ห้องที่คณะฯ สำหรับเรื่องที่สำคัญๆ

หนังแผ่นมีครับ ขายอยู่ที่จตุจักร โครงการ 7 ซ.3 (บุ๊คเอ็นส์ช็อบ)

หรือว่าน้าบูฯจะยืมผมไป write ไหมครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
02-07-2008, 12:46

Ke@nG Wrote:น้าปุ๊ได้กระบี่แร้ว ไป ไป เราไปลุยกัน Big Grin ฟริ้ววววววววววววววว!
.
.
.
.
ปุจฉา.....กลิ้งไม่กลิ้ง????? Tongue

ดูจากสายตามาดมั่น....กลิ้งครับ Big Grin
02-07-2008, 12:48
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ขอบคุณครับน้าปุ๊
เดี๋ยวผมจะลองช่วยเหลือตัวเองก่อนครับ
หากไม่สำเร็จค่อยรบกวนน้าละกันครับ
ว่าแต่ว่ามันมีบรรยายไทยมั้ย?
หากไม่มีผมก็ใบ้รับประทานแน่....
02-07-2008, 22:44

มีบรรยายไทยครับ เพราะหนังเรื่องนี้เป็นหนึ่งใน "หนังครู" ที่เด็กเรียนหนังต้องดู Smile

ดูง่าย ได้ใจ ขาว-ดำ ไม่ได้มีส่วนทำให้อารมณ์ภาพบางเบาลงเลย...

ถ้าผมไปบ้านลุงเต่า...จะฝากไว้ที่นั่นแล้วกันครับ Smile
02-07-2008, 23:50
NitTy Offline
Member

แหม่ เข้ามาถูกที่จริง ๆ ผมก็อยากปั่นจักรยานคับ

น้า ๆ แต่ละคน เชี่ยวชาญในด้าน ศิลปะ และ อิสระเสรี มาก ๆ
03-07-2008, 11:30
NitTy Offline
Member

ไม่รู้ว่า มีใครอ่านการ์ตูนมั้ยนะครับ เรื่อง เจ้าหนูสิงห์นักปั่น สุดยอดมาก ๆ เกี่ยวกับการขี่จักรยาน

สุดยอดชนิดที่ว่า อ่านไปขนลุกไป และเชื่อว่าเมื่ออ่านเสร็จ ถ้ามีจักรยาน ก็คงลุกขึ้นปั่นทันที !!!
03-07-2008, 11:40
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
NitTy Wrote:ไม่รู้ว่า มีใครอ่านการ์ตูนมั้ยนะครับ เรื่อง เจ้าหนูสิงห์นักปั่น สุดยอดมาก ๆ เกี่ยวกับการขี่จักรยาน

สุดยอดชนิดที่ว่า อ่านไปขนลุกไป และเชื่อว่าเมื่ออ่านเสร็จ ถ้ามีจักรยาน ก็คงลุกขึ้นปั่นทันที !!!

ใช่เรื่องที่พระเอกเป็นเด็กปั่นจักรยานส่งดอกไม้มาก่อนรึป่าวคับ.. Smile
03-07-2008, 12:12
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: