Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากปั่นจักรยาน...
Author Message
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
RE: อยากปั่นจักรยาน...
น้าปุ๊ไม่ลองไป fitness บ้างเหรอครับที่ กทม.มีที่น่าใช้บริการหลายเจ้านะครับ บรรยากาศดีมากด้วยวิ่งไปเพลินไป อากาศก็ไม่อับ ผมว่าเค้าทำดีครับ ราคาถ้าเทียบกับที่บ้านผม ผมว่าไม่แพงครับที่นี่ก็มีแต่เล็กและการลงทุนไม่เหมือนที่ กทม. บรรยากาศต่างกันครับ ผมกับครอบครัวเคยไปเหมือนกัน แต่ไปได้พักนึง ฮูหยินเข่าพังเลยต้องหยุด ลดน้ำหนักวิธีอื่นก่อน พอทำน้ำหนักได้ค่อยไปใหม่ครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
15-05-2008, 08:50
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
Kitja Wrote:น้าปุ๊ไม่ลองไป fitness บ้างเหรอครับที่ กทม.มีที่น่าใช้บริการหลายเจ้านะครับ บรรยากาศดีมากด้วยวิ่งไปเพลินไป อากาศก็ไม่อับ ผมว่าเค้าทำดีครับ ราคาถ้าเทียบกับที่บ้านผม ผมว่าไม่แพงครับที่นี่ก็มีแต่เล็กและการลงทุนไม่เหมือนที่ กทม. บรรยากาศต่างกันครับ ผมกับครอบครัวเคยไปเหมือนกัน แต่ไปได้พักนึง ฮูหยินเข่าพังเลยต้องหยุด ลดน้ำหนักวิธีอื่นก่อน พอทำน้ำหนักได้ค่อยไปใหม่ครับ

ผมเป็นสมาชิกมา 2 ปี ครับ ก่อนหน้านั้นอีก 1 ปี รวมแล้ว 3 ปี

เปลี่ยนมา 2 ที่ ได้คำตอบว่า ต้องใกล้บ้านให้มากที่สุด

แต่ล่าสุดใกล้มากๆแล้วก็ขี้เกียจจนปล่อยให้อายุสมาชิกขาด เบื่อ fitness centre ครับ Sad
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
15-05-2008, 09:45
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
น้าชัยครับ ถึงแม้ว่าจะเป็น ตูบ แต่ในนั้นมันแฝงไว้ด้วยจิตวิญญาณของถิ่นเหนือ
และเติมแต้มด้วยความรัก อิ่มเอิบ และเบิกบานใช่ไหมครับ
15-05-2008, 20:57
MUI Offline
Senior member

[quote=boobyblue]

แล้วยังมีผู้รู้อีกหลายคนครับในบ้านเราครับที่ช่วยน้าได้
เท่าที่รู้ก็มีน้าป๊อบปี้ น้าหมุ่ย น้าหมู ที่ชอบปั่นครับ
ขอเข้ามาแจม ในฐานะถูกอ้างอิงครับ

ผมปั่นอยู่พักนึง ตั้งแต่ปี 2544 เป็นเสือภูเขา...มาเพลา ๆ ลง เนื่องจาก กีต้าร์ นี่แหละ...ขุดมาเล่น..ออกงานมีตติ้ง..เข้าเว็บกีต้าร์..จนเกือบลืม จักรยานไปซะละ....แต่พยายามหาโอกาสปั่นเรื่อย ๆ ครับ

น้าปูห์อยู่แถวไหนเหรอครับ....ผมปั่นในซอยวัชรพล--ไบค์เลนเลียบทางด่วนรามอินทรา--บางวันก็ออกหัวสนามบินดอนเมือง...ปั่นได้ประมาณครั้งละ 20-30 กิโล ปั่นเรื่อย ๆ ไม่มีกลุ่มกับเขา(ไม่กล้าเข้าเพราะฝีเท้า กับ รถแพง สู้เขาไม่ได้---เหมือนกีต้าร์เลย)...เดี๋ยวนี้ กลัวแดด กับ ฝน วันไหนแดดอ่อนไม่มีฝน จึงออกปั่น...จนปั่นไม่ทันพุงแล้ว

จักรยานก็เหมือนกีต้าร์(เหมือนน้าบูพูดเลย)...ผมว่าถ้าจะเริ่ม น่าจะเริ่มที่ 27 เกียร์เลยครับ(กรณีเสือภูเขา--เอาไว้ปั่นเข้าป่าได้)..เสือหมอบนี่ ไม่สันทัดเลยครับ.....งบลงทุนครั้งแรก ขอให้ได้ประมาณต่ำสองหมื่นนิด ๆ แล้วจะไม่ผิดหวังครับ..เทียบกับเต่า ก็แค่เต่าต้น ๆ ไม่เห็นถึงกับเลาด้งเลาเด้ง....จะได้มาตรฐานหน่อยครับ....ส่วนรถผม 24 เกียร์เอง เก่าแล้ว ซื้อแพงอีกตั่งหาก (เจ็บใจ)

ประโยชน์จากการปั่นที่ผมได้ คือ เอว เข่า พุง จะแข็งแรง วิ่งขึ้นบันได ได้ 5-6 ชั้นโดยไม่เหนื่อย นั่งพับเพียบฟังพระสวดไม่มีอาการ "เหน็บกิน"...ที่สำคัญ..ปั่นนอกบ้านแล้วเข้าบ้าน "ไม่ต้องปั่น" เลย
15-05-2008, 22:19

ผมอยู่แถวเกษตรฯครับน้า MUI ตอนนี้พับตารางไว้ก่อน เพราะอากาศไม่ค่อยเป็นใจ เดี๋ยวซื้อมานั่งขัดอยู่บ้านมากกว่า

ผมสนใจเรื่องสุขภาพกับความสุขที่ได้ปั่นมากกว่าเข้ากลุ่มครับ ^^
15-05-2008, 22:35
MUI Offline

ชัยโย้..ได้เพื่อนปั่นแล้ว...ไว้เจอกันตอน ปลายฝนต้นหนาวนะครับ

นี่ถ้ามีตติ้งจัดที่เขาใหญ่...มีห้อยท้ายไปปั่นด้วยแน่ ๆ ....แต่ปั่นไปบางนานี่ รถคอนเทนเน่อร์เอาไปกินแน่เลย...ร้านอยู่ไหน ผมยังหา ๆ อยู่นะเนี่ย ไปถูกเปล่าไม่รู้
15-05-2008, 22:41
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
จักรยานนี่ เรื่องราคาซื้อ-ขาย ต่อนี่ ถ้าซื้อมาหลายหมื่น หรือ รุ่นที่สูงมากๆ จะเรียกได้ว่าราคาขายต่อ นั้นตกวูบวาบ น่าใจหายเหมือนกัน เพราะ เค้าเล่น ปี กัน กลายเป็นว่า ของที่ออกมาใหม่ จะพัฒนาขึ้นไปอีก ส่วนมือ2 ก็ราคาจะหายไปประมาณ เกือบ หมื่นบาท ต่อปี ตามสภาพและอุปกรณ์ที่ใช้ + น้ำหนักรถ + ราคาออกใหม่ ดังนั้น ถ้าไม่ได้เอาจริงจังมากนัก พวกที่ราคา หมื่นกลางๆ ก็เพียงพอละครับ ใช้ไปนานวัน เบื่อๆ ก็เก็บไว้ให้ลูก หลาน ใช้ต่อ
25-05-2008, 23:30

เอามาปั่น ดูวิว ได้เหงื่อออก ก็พอแล้วครับ

หมื่นกว่าๆอย่างน้าป๊อบปี้บอก ก็เสียดายเงินแล้ว...แต่พอมันสวย ก็น่าปั่น

เหมือนกีตาร์....ฮุฮุ
26-05-2008, 01:35
Run Offline

Likes Given: 7
MUI Wrote:ประโยชน์จากการปั่นที่ผมได้ คือ เอว เข่า พุง จะแข็งแรง วิ่งขึ้นบันได ได้ 5-6 ชั้นโดยไม่เหนื่อย นั่งพับเพียบฟังพระสวดไม่มีอาการ "เหน็บกิน"...ที่สำคัญ..ปั่นนอกบ้านแล้วเข้าบ้าน "ไม่ต้องปั่น" เลย

อืม..ประโยชน์ข้อสุดท้ายนี่น่าสนใจมาก ผมตัดสินใจขี่มั่งดีก่า
Rolleyes
26-05-2008, 11:14
Ke@nG Offline
Member

น้า Run ครับ ที่ทั้งน้า MUI พูดไว้หนะใช่เรยยยย Smile หากการวิ่งจ๊อกกิ๊งเป็นเรื่องที่น่าเบื่อลองขี่จักรยานดูครับ ลมเย็น วิวสวย ไม่ทรมานเข่าและข้อเท้า ไปได้ไกลดี Smile แถวชลบุรี ไล่ไปจนถึงจันทบุรี มีหลายก๊วนมาก ทั้งแบบ road, single track, all mountain และ freeride จ้าาาา

น้า pOoH ครับ ที่น้า poPPie พูดไว้ก็ถูกต้องที่ซู๊ด คล้ายๆกีต้าร์แหละครับ หากใจไม่รักก็ดูแพงเกินเหตุ แต่หากรักการขี่ รถดีๆก็ขี่สนุก ลุยเงียบ ไปลื่นดีครับ แต่หากอยากขี่แค่ออกกำลังกาย ผมอยากแนะนำรถพับ แบบล้อ 20 นิ้วครับ เอาแค่ 7 Spd ก็พอ มีทั้ง hard tail และ soft tail ครับ สะดวกมาก พับไว้เบาะหลังก็ได้ เป็นก้อนนิดเดียว ไปถึงประกอบประมาณ 15-20 วินาที ก็ขี่ตามสาวได้แระ อิ อิ ราคามือสองญี่ปุ่นมีตั้งแต่ 2XXX-8,XXX หากเป็นของใหม่ ราคาเริ่มที่ 6,XXX - 15,XXX ครับ ผมแนะนำเลือกพวกเฟรมที่เป็น Aluminum นะครับ เพราะมันเบาดี และก็สนิมไม่ขึ้นตามข้อต่อ จุดหมุนทุกจุดก็จะไม่ฝืดเวลาพับหรือประกอบครับ เห็นเล็กๆแบบนี้แต่เวลาขี่ก็เสถียรใช้ได้เรย

ปล. ส่วนรถ MTB (Mountian Bike) ทั่วๆไป ก็จะราคาถอยลงทุกๆปีตามที่น้า poPPie ว่าไว้ ปีแรกก็ประมาณ 30% ครับ ส่วนปีต่อๆ ไปก็จะมีเรื่องของสภาพ และความพึงพอใจส่วนตัวเป็นส่วนประกอบหลักในการซื้อ ขายครับ
26-05-2008, 14:07

Forum Jump: