Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลองฟังดูครับ
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ลองฟังดูครับ
hattaya111 Wrote:จึงมักจะได้ยินคำถามจากผู้ชมที่ว่า

** เมื่อไหร่จะเล่นเพลงสักที ** ทั้งที่เราเล่นดนตรีบรรเลงไปแล้ว เกือบชั่วโมงมั่ง หรือ อะไรทำนองนั้น

ประกอบกับเหตุหลักที่ ผู้จะรับชมรับฟังนั้น หาได้มีสมาธิ และ ความต้องการในดนตรีบรรเลงไม่

การเสพเพื่อการผ่อนคลาย...จึงมีความจำเป็นต่อคนในสมัยนี้มาก

คือง่ายๆ.. คนกวาดถนน ยายแก่ๆข้างทางร้อยพวงมาลัย เราลองสังเกตุดูนะครับ จะพบเลยว่าเราจะได้ฟังคนดังกล่าวนี้ จะร้องเพลงได้น่าฟังมาก อาจเป็นเพลงลูกทุ่ง ลูกกรุงไทยเดิม ก็จะพบว่า พวกท่านร้องออกมาได้ดีทีเดียว

อันนี้เห็นด้วยเลยครับ...
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

25-05-2008, 12:55
Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ไม่รู้ไปมุดอยู่ไหนก็ไม่รู้
ผมพลาดกระทู้นี้ไปได้ไง!
เพิ่งรู้จากกระทู้โลกร้อนจึงตามมาดู
พบว่า.....เจ๋ง!!

แต่สารภาพ...ยังไม่ได้ฟังเพลงเลย เพราะฟังไม่ได้
และยังไม่ได้อ่านอย่างละเอียด เพราะยังไม่มีสมาธิ
แต่เพียงร่ายสายตาผ่านๆผมพบว่ามันอารมณ์เดียวกับที่ผมพบหนังสือดีๆสักเล่ม
ที่ผมรู้สึกโดยสัณชาตญาณว่ามันเป็นหนังสือดีและต้องอ่านให้ได้
นี่ก็เช่นกัน......ขอบคุณน้าหัทยาครับ
25-05-2008, 14:32
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
boobyblue Wrote:ไม่รู้ไปมุดอยู่ไหนก็ไม่รู้
ผมพลาดกระทู้นี้ไปได้ไง!
เพิ่งรู้จากกระทู้โลกร้อนจึงตามมาดู
พบว่า.....เจ๋ง!!

แต่สารภาพ...ยังไม่ได้ฟังเพลงเลย เพราะฟังไม่ได้
และยังไม่ได้อ่านอย่างละเอียด เพราะยังไม่มีสมาธิ
แต่เพียงร่ายสายตาผ่านๆผมพบว่ามันอารมณ์เดียวกับที่ผมพบหนังสือดีๆสักเล่ม
ที่ผมรู้สึกโดยสัณชาตญาณว่ามันเป็นหนังสือดีและต้องอ่านให้ได้
นี่ก็เช่นกัน......ขอบคุณน้าหัทยาครับ

น้าบูฯ สมาธิเสถียรเมื่อใด
ก็จงมานำ "แม่ลำโพง" ไปเป็นสื่อ ถ่ายทอดบอกกล่าวเรื่องราว
เธอรอน้าฯ อยู่เสมอ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
25-05-2008, 14:38
Website Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
อ่านจบแล้วครับ
แต่เพลงยัง!
ผมเปิดฟังไม่ได้
มันคงเป็นผลสะท้อนกลับ
น้ากหัทยาก็ฟังเพลงผมไม่ได้
ผมก็ฟังเพลงน้าไม่ได้
ไม่ทราบว่าจะเป็นการหายกัน
หรือเป็นการเสียโอกาสสำหรับผมกันแน่?
แต่อย่างไรก็ต้องขอบคุณซ้ำสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผม
ขอบคุณครับ

พี่รอนครับ...
แม่ลำโพงไม่พ้นมือผมแน่
อย่าห่วง.....
ขอบคุณครับพี........
25-05-2008, 23:01
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ผมเอามาให้โหลดกลับไปฟังเลยนะครับ ลองกดหาดูครับพี่

เหนื่อยจังไปเตรียมดาบ จะไปปราบมังกรทะเล ....

เราจะบันทึกงานมีกลิ่นมะพร้าว ปลาหมึกโชย เเละ เสียงปูลมเดิน คนเล่น กินปลากระป๋อง..โรคร้อน ข้าวเเพง
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

26-05-2008, 03:18

ต่อจากตอนที่3

เรามาจัดระเบียบกัน

สิ่งที่ทำต่อไปคือ วางแผนที่ๆจะจัดวาง
จินตนาการว่า จะเล่าเรื่องที่คิดไว้ในหัว เนื้อหาเป็นเรื่องประมาณไหน
จะใช้ดนตรีอย่างไรประกอบ ออเครสตร้าไม้ เป็นกีตาร์ กลอง เบส ร้องเลย หรือ เปียโน กับร้อง โซ่โล่กลาง ด้วยฟรุ๊ต

การตกแต่งประดับประดาที่มีเหตุผล จะส่งให้เนื้อหาที่วิ่งคู่กับสิ่งที่จะสื่อสารให้คนฟัง ได้รับความเชื่อในความรู้สึกเหล่านั้น งาน
เพลงที่ดีสำหรับผม คือการเล่าเรื่องสั้น ได้ใจความ น่าเชื่อในสิ่งที่สื่อสาร สร้างความประทับใจในช่วงเวลา
การใช้เวลาสื่อออกไปไม่นานนัก ต่างจากหนัง ที่เพลงอาจถูกเปิดวนได้ 30 รอบต่อเนื่อง

ทำอย่างไรให้เล่าซ้ำไม่น่าเบื่อ
อันนั้นคือโจทย์ของผมในช่วงนี้ เนื่องจาก ตัวผมเองชอบเปิดเพลงวนอยู่เพลงเดียวครึ่งวัน บางทีก็ไปเลือกจัดเพลงชุดนึง 4 - 5 เพลงมั่ง เล่นวนตลอดคืน ประกอบการทำงานต่างๆ พักผ่อน ทานอาหาร เคยมีคนบอกว่าเป็นอาการจิตไม่ปกติ แต่ผมชื่นชมในวิถีแบบนี้ ถึงแม้จะดูป่วยก็ตาม
และขณะนี้ก็ได้เริ่มทำงานในลักษณะความคิดนี้ ในงานเพลง ซึ่งอยู่อัลบั้มใหม่ที่กำลังคงจะลองยกเป็นตัวอย่าง

ดังนั้นสิ่งที่ทำจึงน่าจะขัดแย้งกับดนตรีธุรกิจ ที่จะทำเพลงฮิต ให้ติดหู จำได้โดยง่าย แต่อาจะจะอยู่ในความรู้สึกได้ไม่นาน
สิ่งที่ผมทำคือจะทำดนตรีที่ไม่ได้น่าตื่นเต้น ไม้ต้องไปจำอะไรมัน ผ่านแล้วผ่านมา เข้าออกได้อย่างไม่น่าขัดเขิน ฟังแล้วอาจค้นพบอะไรในความเรียบง่ายไม่ยุ่งยากเหล่านั้น ถ้าจะสนใจมันขึ้นมา จริงๆ

ในงานศิลปะต่างๆ ที่เคยรู้สึก เสน่ห์ของมัน อยู่ที่การน่าค้นหาในตัวของมัน หลายๆสิ่งไม่ได้เปิดเผยหมด ซ่อนปริศนา ให้อยากค้นหา มองมองไปอีก ก็พบความงามที่แตกต่างออกไป

ถ้าพูดมาถึงตรงนี้แล้ว มันคือคอนเซพท์ ภาพรวมของงานทั้งชุดแล้วซึ่งจริงๆ น่าขึ้นหัวข้อนี้ก่อนเลย
Concept ของงาน

เพื่อการเห็นภาพได้ง่าย จึงขอยกตัวอย่าง งานของผมชิ้นที่กำลังทำอยู่นะครับ
ในตอนแรกเลย ก่อนจะแต่งเพลงตอนนี้ ผมจะมาคิดหัวข้อก่อน ว่าจะให้ภาพรวม เป็นแบบไหน บรรเลง ร้อง กี่ชิ้น อ้างอิงใครแบบไหน อยากซ้ำอ้างอิงได้ หรือ ไม่อ้างอิง
ละผมมาพอใจนิยมระบบการทำ เป็นคอนเซ็พท์อัลบั้ม

เพราะจากแผนที่วางตอนแรก เป็นงานคู่ ร้องเล่น 2 คน หลักๆ กับนักร้องเป่าฟลุ๊ตได้ เริ่มๆงานด้วยกันไปพักนึง พอดีมีเหตุไม่ได้ทำต่อ แต่เอาความน่าสนใจที่มุมมองว่า ??????????..

นั่นแหละเอาความรู้สึกนี้มาสร้างภาพรวมของงานทั้งหมดที่ทำต่อไป

การทำงานครั้งนี้ เหมือนภาพวาด หรือ รูปถ่าย ที่ถ่ายทอดออกมาจากสถานการณ์จริง ถ้าจะให้มองเป็นภาพตามได้ชัดๆก็คือ
กำลังก่อสร้างบ้านหลังนึง แล้วก็ มีเรื่องราวผูกพันธ์กับ พื้นดิน แมวข้างบ้าน ลุงขับซาเล้ง ..... และต่อมาไม่ได้ทำ โครงการถูกยกเลิก ปูนที่สั่งไว้เททิ้ง เราไม่ได้เห็นสิ่งเหล่านี้อีก

แล้ว เอาความรู้สึกประทับใจในสิ่งต่างๆ สร้างบ้านอีกหลัง ที่แสดงความรู้สึกต่อเหตุการณ์ทั้งหมด
จริงๆก็คือ งาน demo ที่กำลังทำ แล้วถูกล้มเลิกไป แต่ก็ก่อแรงบันดาลใจใน การส้างเพลงใหม่ทุกเพลงที่อยู่ในอัลบั้ม

อันนี้คือยกตัวอย่างในงานที่จะทำนะครับ

เมื่อได้ภาพเนื้อหาที่จะสื่อสารโดยรวมๆแล้ว ก็เริ่มแต่ง หรือ หาเพลงที่แต่งบางเพลง มาวางดูว่าเหมาะไปกันได้หรือไม่ กำหนดจำนวนเพลงที่จะมีในงาน อ่ะ งานนี้ มี 9 เพลง 10 เพลงก้อว่าไป
เพลงไหนมาก่อน ก้อออกแบบว่า เป็นแบบไหน เครื่ออะไร กี่ชิ้น ก็ ทดลองกันไปตามเหมาะสม

นิดนึงนะครับ ศิลปะ ไม่มีถูก หรือ ผิด น่าจะอยู่ที่ความเหมาะสม กาลละเทศะ ความพอใจในการสร้างสรรค์ ดังนั้นทำไปเลยครับ ถ้าพอใจไม่เดือดร้อนก็
เพลงตื่นนอนที่ยกตัวอย่าง ตั้งใจว่าจะเรียบๆ แค่ กีตาร์+ร้อง +เครื่องเคาะตี เพื่อให้สมกับเหตุ ทีน่าจะเรียบง่ายของความรู้สึก เพิ่งตื่น และ เข้ากับภาพรวมของงานชิ้นนี้ และ ภาพพจน์ ของตัวเราเอง

จากนั้นติดต่อคนที่จะมาอัดในภาคของเครื่องต่างๆ ส่งตัวอย่าง วางท่อนต่างๆของเพลง และให้อัดตัวอย่างมา และ เริ่มจัดคิดหาเวลาในการอัดจริง

งานนี้บังเอิญ คอนเซ็พท์ มากๆ จะอัดเสียง ก็ดันจะอัดนอกสถานที่ อยู่ดีๆก็อยาก
เนื่องจากชอบทะเลมาก จึงเลือกจะทำการบันทึกเสียงริมทะเล ปัญหาก็มากมาย เอาไว้จะเล่าให้ฟังต่อไปครับ

ตอนนี้ ก็กำลังว่ายน้ำ เอาตัวรอดในคลื่นชีวิตอยู่แหละครับ ไงว่ายถึงฝั่งทุกๆท่าน

เรียกตอนนี้ว่าตอนที่ 4 ละกันครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

26-05-2008, 17:21
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
hattaya111 Wrote:เคยมีคนบอกว่าเป็นอาการจิตไม่ปกติ แต่ผมชื่นชมในวิถีแบบนี้ ถึงแม้จะดูป่วยก็ตาม

นักจิตวิทยา กล่าวว่า ทุกๆ 4 คนจะมีคนหนึ่งที่สติเพี้ยน ๆ ลองเช็ค เพื่อนคุณสัก 3 คนสิ ถ้าทุกคนปกติดีก็คุณน่ะ แหละ

อ้างอิงจาก หนังสือ การ์ตูน ขายหัวเราะ

hattaya111 Wrote:นิดนึงนะครับ ศิลปะ ไม่มีถูก หรือ ผิด น่าจะอยู่ที่ความเหมาะสม กาลละเทศะ ความพอใจในการสร้างสรรค์ ดังนั้นทำไปเลยครับ

หน่อยนึงนะครับ ศิลปะ
ถ้าเผยแพร่ออกไปแล้ว สื่อสาร กับหลายๆคนได้ ถือว่า ประสบความสำเร็จ
ถ้าเผยแพร่ออกไปแล้ว ไม่สื่อสาร กับหลายๆคนได้ ถือว่า ต้องกลับมาเรียนรู้วิธีการนำเสนอ ใหม่

อ้างอิงจาก Hot Shot Flims

ศิลปะ คือการออกกำลังกายของ จิตใจ
การออกกำลังกายที่ดีที่สุดสำหรับจิตใจคือ...การก้มลงแล้วช่วยคนอื่นให้ลุก
(This post was last modified: 26-05-2008, 17:45 by SARUN.)
26-05-2008, 17:29

ถ้างั้นเอาความสำเร็จ จากการยอมรับ ของบ้านผีปอบภาค17
เป็นเครื่องวัดเเล้วกันเนอะ สำหรับศิลปะที่สำเร็จ เเห่งชาติสยาม

งานสื่อสารโฆษณา การเผยเเพร่ การซื้อสื่อ ประชาสัมพันธ์....มันเรื่องของศิลปะอีกอันนึงมั้งครับ

ไม่เคยคิดอ้างอิงอะไรกับ หนังสือที่เขียนโดยนักวิจารณ์ ... หรือ นักวิชาการที่ไม่เคยสร้างงาน หรือ สร้างศิลปะไม่เป็นBig Grin

(This post was last modified: 26-05-2008, 17:55 by hattaya111.)
26-05-2008, 17:52
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
มิได้ขอรับ..
Focus ที่ตัวศิลปิน กับ ผู้เสพงานศิลปะ เท่านั้น!!!!
ตัวศิลปินเอง จะสัมผัส กระแสตอบรับได้...
มิได้อ้างอิงเอาเครื่องวัดอันใดมาประเมิน...
(This post was last modified: 26-05-2008, 18:10 by SARUN.)
26-05-2008, 18:00

ถ้าเผยแพร่ออกไปแล้ว สื่อสาร กับหลายๆคนได้ ถือว่า ประสบความสำเร็จ
ถ้าเผยแพร่ออกไปแล้ว ไม่สื่อสาร กับหลายๆคนได้ ถือว่า ต้องกลับมาเรียนรู้วิธีการนำเสนอ ใหม่

มองในเเง่สื่อสาร กับมองในเเง่ศิลปะ มันต่างกันมาก ดูๆน่าจะเสียเวลา เเละ เปลืองเนื้อที่ที่จะพูดถึง

งานจำพวกที่ทำไม่ใช่งานป๊อบ ....กะคนหมู่มาก งานของ ....... /มาก ขี้เกียจพิมพ์ ...ก็ คงเป็นศิลปะที่ล้มเหลวเช่นกัน /

ชีวิตนี้เจอนักวิจารณ์ ที่ทำตนเป็นลำโพง เเต่ไม่ได้เป็น เเผ่นเสียงที่ดีเลยสักครั้งในชีวิต มาวิจารณ์อยู่ก็บ่อยมากเเล้ว

ซึ่งถือนับว่า...เป็นการได้รับเกียรติ์ที่มากมายทีเดียว ขอกราบขอบพระคุณอีกครั้ง

ถ้างั้น ต้องเปลี่ยนหัวข้อกระทู้ให้ชัดขึ้น ในการเขียนหัวข้องานที่ยกตัวอย่างนี้ว่า

อธิบายการเริ่มสร้างงานเพลง ที่ล้มเหลวต่อผู้เสพงานมวลมากของชาติ เเต่สบายใจผู้สร้าง ด้วยเหตุ ไม่ได้ใส่ใจคนเสพจำพวกนั้น

ชื่อกระทู้คงยาวมาก 55555 Big Grin

26-05-2008, 18:29

Forum Jump: