Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทัศนะดี ๆ ที่เวิ้งนาครเกษม
Author Message
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
RE: ทัศนะดี ๆ ที่เวิ้งนาครเกษม
ว่างไปชัวร์......ถ้าไม่ได้ไปฝากซื้อหอยจ๊อด้วย???????
Acoustic is my life..........
08-05-2008, 07:07
Website Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ทัศนะดี ๆ ที่เวิ้งนาครเกษม
pop_250823 Wrote:
MUI Wrote:เมื่อวาน ผมก็เสียดายมากครับ กะจะลุยหลังกระทรวงให้หมดแล้วแฉลบให้ถึงเวิ้ง (อยากไปเดินหา อคูสติคแอมป์ เล็ก ๆ น้ำหนักเบาสักตัวครับ(ราคาต้องเบาแต่เสียงหนักแน่น))...บังเอิญจอดเกวียนแก่ไว้กลางสนามหลวง ต้องรีบกลับไปขนย้าย..ผมเลยได้แค่สุดหลังกระทรวง(ต่อไปเป็นหน้ากระทรวง(มหาดไทย))...แต่ก็ได้ของกระจุกกระจิกจะนำไปโชว์ที่มิตติ้งเดือนหน้า เป็นไข่คู่ สีแดง ด้ามดำ ได้จากมีสิน ซื้อหลายหนแล้วร้านนี้ แต่ปีละหนมั้ง คนขายคงจำผมไม่ได้ เพราะคนขายพูดไม่เกิน 4 พยางค์..แต่ผมโชคดีเจออาม่านั่งหลังเคาน์เตอร์ใหญ่ ขอซื้อไข่ แกคิดผม 150 เอง ไปดูที่อื่น ๆ 200 มั่ง 250 มั่ง

เดินต่อ...ร้านมิวสิคเทาวเอ้อร์..คนขายหน้าร้านคุยดี (เคยได้รับแจก catalog มาร์ติน 1 เล่ม) ..ก่อนอื่นผมรีบทักก่อนเลยว่า วันนี้มาเดินเล่น วันศุกร์จะมาเดินจริง(เสร็จงานแถวสนามหลวงก่อน)...พี่แกบอก ไม่เป็นไร ดูไปก่อน ค่อยมาขนจริงวันศุกร์ก็ได้.....ผมเลยดู ๆ ๆ ๆ ๆ ไปเจอริตเต้อร์แบ็ก ..ถามไปถามมา ราคา 900 เลย เอาไข่แดงด้ามดำยัดเข้าไปแล้วหิ้วข้ามถนนไปขนย้ายเกวียน..กลับบ้าน มีความสุขไปอีกแบบครับ....ฝากไว้ก่อนเหอะ..เวิ้ง
คือ น้าครับแอมป์อคูสติกที่ร้านมีสิน ยี่ห้อ MEGA 35W มีรูเสียบไมล์แอฟเฟคครบราคาประมาณ แถวๆ 4000 ครับ เสียงไม่เคยลองเต็มที่เคยได้แต่ฟังเวลาคนอื่นลอง โออยู่นะ ตัวไม่ใหญ่ประมาณพอๆกับ AER ลองดูนะ
แต่!!!เอ หาแอมป์อะไรครับไฟฟ้าหรือโปร่งอะ

น้าเค้าบอกไว้ข้างต้นแล้วจ๊ะ.. ป๊อบไฮเปอร์.. อิอิ.. Rolleyes ..
(This post was last modified: 08-05-2008, 09:39 by Grid...)
08-05-2008, 09:37
MUI Offline
Senior member

Grid.. Wrote:
pop_250823 Wrote:
MUI Wrote:เมื่อวาน ผมก็เสียดายมากครับ กะจะลุยหลังกระทรวงให้หมดแล้วแฉลบให้ถึงเวิ้ง (อยากไปเดินหา อคูสติคแอมป์ เล็ก ๆ น้ำหนักเบาสักตัวครับ(ราคาต้องเบาแต่เสียงหนักแน่น))...บังเอิญจอดเกวียนแก่ไว้กลางสนามหลวง ต้องรีบกลับไปขนย้าย..ผมเลยได้แค่สุดหลังกระทรวง(ต่อไปเป็นหน้ากระทรวง(มหาดไทย))...แต่ก็ได้ของกระจุกกระจิกจะนำไปโชว์ที่มิตติ้งเดือนหน้า เป็นไข่คู่ สีแดง ด้ามดำ ได้จากมีสิน ซื้อหลายหนแล้วร้านนี้ แต่ปีละหนมั้ง คนขายคงจำผมไม่ได้ เพราะคนขายพูดไม่เกิน 4 พยางค์..แต่ผมโชคดีเจออาม่านั่งหลังเคาน์เตอร์ใหญ่ ขอซื้อไข่ แกคิดผม 150 เอง ไปดูที่อื่น ๆ 200 มั่ง 250 มั่ง

เดินต่อ...ร้านมิวสิคเทาวเอ้อร์..คนขายหน้าร้านคุยดี (เคยได้รับแจก catalog มาร์ติน 1 เล่ม) ..ก่อนอื่นผมรีบทักก่อนเลยว่า วันนี้มาเดินเล่น วันศุกร์จะมาเดินจริง(เสร็จงานแถวสนามหลวงก่อน)...พี่แกบอก ไม่เป็นไร ดูไปก่อน ค่อยมาขนจริงวันศุกร์ก็ได้.....ผมเลยดู ๆ ๆ ๆ ๆ ไปเจอริตเต้อร์แบ็ก ..ถามไปถามมา ราคา 900 เลย เอาไข่แดงด้ามดำยัดเข้าไปแล้วหิ้วข้ามถนนไปขนย้ายเกวียน..กลับบ้าน มีความสุขไปอีกแบบครับ....ฝากไว้ก่อนเหอะ..เวิ้ง
คือ น้าครับแอมป์อคูสติกที่ร้านมีสิน ยี่ห้อ MEGA 35W มีรูเสียบไมล์แอฟเฟคครบราคาประมาณ แถวๆ 4000 ครับ เสียงไม่เคยลองเต็มที่เคยได้แต่ฟังเวลาคนอื่นลอง โออยู่นะ ตัวไม่ใหญ่ประมาณพอๆกับ AER ลองดูนะ
แต่!!!เอ หาแอมป์อะไรครับไฟฟ้าหรือโปร่งอะ

น้าเค้าบอกไว้ข้างต้นแล้วจ๊ะ.. ป๊อบไฮเปอร์.. อิอิ.. Rolleyes ..

ขอบคุณน้าน้องหนอนครับ ที่ช่วยกู้แก้สถานการณ์ให้....

แอมป์เมกาคงไม่มีใครแนะนำ...ผมเห็นครับวันนั้น...เล็กดี เบาดี มีวัตต์เท่ากับ wa30 (washburn) ที่บ้าน

จะไปเวิ้ง ตามที่จารย์ลิต แนะนำ เพราะจะไปดู crate เล็ก ๆ ที่แต้(ไม่รู้อยู่เวิ้งรึเปล่า ?) นี่แหละ มีแบตให้ชาร์จได้ด้วย เล็กด้วย น่าจะเสียงดีเพราะมีตั้ง 30 วัตต์......แต่ราคานี่สิ...เอ..รึว่า เมกาดี ออกงานวงสูราน่ะครับ....ยังติดใจลำโพง toot ที่ข้าวสารอยู่นะ
08-05-2008, 23:17
Find Like Post Reply

crate เคยเล่นของเพื่อนเสียบไมล์ไม่ได้ลูกเล่นน้อยไปนิด เสียงก็พอได้แต่ติดจะแหลมๆยังไงบอกไม่ถูกนะ ลองดูล่ะกันครับ
09-05-2008, 12:24
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
(07-05-2008, 17:46)LittleNomad Wrote: วันนี้ตอนบ่ายสองเศษ ๆ แว่บเดี่ยวไปทัวร์เวิ้งฯ...

จากเมื่อเดือนก่อนได้น้ากีต้าร์เก่า พาทัวร์, วันนี้เลยเดินอย่างค่อนข้างรู้ชัยภูมิ...
และวันนี้...อาจคงเพราะลูกค้ามีไม่มาก (คิดแบบ Negative) แต่ละร้านจึงดูมีอัธยาศัยและการต้อนรับที่ดี...ถึงดีมาก ๆ !!! (เลยทำให้ Positive เกิดได้ในความคิด)

แล้วร้านที่ต้องนำมาบอกกล่าวในแง่บวก คือ
-บูเซ่ แอนด์ ฮอคส์ : ตั้งใจจะซื้ัอหลอดสไลด์มาฝากน้าบูฯ... แค่ถาม คนเกือบทั้งร้านก็ช่วยกันหา แต่หาไม่เจอ ทำให้เดือดร้อนไปถึงเจ๊แว่น (น่าจะเป็นเจ้าแม่ประจำร้าน) เลยได้ความว่า่รุ่นที่หมายตาไว้ยังมาไม่ถึง ต้องอาทิตย์หน้า และเจ๊แกก็จำได้ว่าผมเคยมาซื้อไปแล้ว... คุยไปคุยมา เจ๊แว่นใจดี เลยให้ catalog Dunlop เล่มใหญ่มาเล่มหนึ่ง...

-เบ๊เงียบเส็ง : ยิ้มแย้มกันทั้งร้าน เลยได้ลองแอมป์ ลอง Fender แถมไอ้น้องผมยาวมีรอยสักที่ต้นแขนขวา คว้ากุญแจพาไปไขห้องแถวอีกห้องหนึ่งเพื่อดู Gibson Explorer แต่ตัว Natural ที่ผมอยากดูไม่ได้เอามาโชว์ อยู่โกดัง เจ้าหนุ่มเลยบอกว่าถ้าผมอยากดู พรุ่งนี้ให้มาใหม่เขาจะเอามาให้ดู...

ครับ...อะไรที่แย่ ๆ ก็เอาประจานกัน...

อะไรที่ดีงาม ก็ต้องเอามาบอกกล่าวกัน...

โอ๊ะโอ!!
ผมนี่เสียมารยาทจริงๆที่ไม่ได้เข้ามาตอบขอบคุณพี่รอนในกระทู้นี่
ผมรับยอมรับสารภาพเลยว่าไม่ได้เปิดกระทู้นี้อ่านเลยจนบัดเดี๋ยวนี้นี่เอง
และผมก็ไม่ทราบเรื่องมาก่อนเลยว่าพี่อุตส่าห์มีแก่ใจนึกถึงผมซึ่งเป็นใครก็ไม่รู้(ผมเพิ่งจะนึกขึ้นได้นี่เองว่าเราเคยคุยกันเรื่องแท่งสไลด์กัน...)
ผมรู้สึกซาบซึ้งและประทับใจในน้ำใจไมตรีของพี่มาก
จึงจำเป็นต้องเสี่ยงตายขุดกระทู้เก่านี้ขึ้นมาในสถานะการประกาศพรก.ฉุกเฉินในยามนี้
ผมต้องการมากล่าวขอบคุณพี่รอนพี่ชายใจดีนี้เพื่อเป็นการประกาศแก่สาธารณะว่า...
ผมนับถือและขอคารวะอย่างจริงใจ
และพี่เป็นคนที่ผมรู้สึกอยากไหว้ด้วยความสนิทใจอย่างที่สุดคนหนึ่งเลยทีเดียวครับ
ขอบคุณพี่รอนครับ...

ขออภัยอย่างรุนแรงที่ผมขุดกระทู้เก่าขึ้นมาอย่างไม่เกิดประโยชน์แก่ใครเลยนอกจากตัวผมเอง
ขอกราบอภัยอีกครั้งครับ....
10-09-2008, 19:36
LittleNomad Offline
un-assignment

(10-09-2008, 19:36)boobyblue Wrote: โอ๊ะโอ!!
ผมนี่เสียมารยาทจริงๆที่ไม่ได้เข้ามาตอบขอบคุณพี่รอนในกระทู้นี่
ผมรับยอมรับสารภาพเลยว่าไม่ได้เปิดกระทู้นี้อ่านเลยจนบัดเดี๋ยวนี้นี่เอง
และผมก็ไม่ทราบเรื่องมาก่อนเลยว่าพี่อุตส่าห์มีแก่ใจนึกถึงผมซึ่งเป็นใครก็ไม่รู้(ผมเพิ่งจะนึกขึ้นได้นี่เองว่าเราเคยคุยกันเรื่องแท่งสไลด์กัน...)
ผมรู้สึกซาบซึ้งและประทับใจในน้ำใจไมตรีของพี่มาก
จึงจำเป็นต้องเสี่ยงตายขุดกระทู้เก่านี้ขึ้นมาในสถานะการประกาศพรก.ฉุกเฉินในยามนี้
ผมต้องการมากล่าวขอบคุณพี่รอนพี่ชายใจดีนี้เพื่อเป็นการประกาศแก่สาธารณะว่า...
ผมนับถือและขอคารวะอย่างจริงใจ
และพี่เป็นคนที่ผมรู้สึกอยากไหว้ด้วยความสนิทใจอย่างที่สุดคนหนึ่งเลยทีเดียวครับ
ขอบคุณพี่รอนครับ...

ขออภัยอย่างรุนแรงที่ผมขุดกระทู้เก่าขึ้นมาอย่างไม่เกิดประโยชน์แก่ใครเลยนอกจากตัวผมเอง
ขอกราบอภัยอีกครั้งครับ....

...โอโอ๊ะ!...
เผลอเผล็บเดียว ผ่านไป 4 เดือน... อย่างกะภารตะภาพยนตร์ Bollywood
แล้วผมก็ลืมทั้งกระทู้นี้
รวมถึงเลือนเรื่อง "หลอดสไลด์ ทองเหลืองลำตัวเว้า" ของ Dunlop Harris ที่ตั้งใจหาให้น้าฯบู....

[Image: p558.jpg]

หลอดฯ ทองเหลือลำตัวเว้า... มานอนแอ้งแม้งอยู่ในตู้นานนับเดือน
...ป่านนี้ ขึ้นสนิทเขียวไปแล้วมั๊ง...!!!...555...

ไว้มีโอกาสเจอกัน อย่าลืมทวงถามนะครับน้าฯ....

...เรื่องขุด...
สำหรับผม บางกรณี...-ย้ำ- บา่งกรณี!...
นอกจากไม่เป็นไรแล้ว ยังก่อประโยชน์... อย่างเช่นกรณีนี้...
...ขอเพียง "ขุดแล้วกลบ ให้เรียบร้อย" -เท่านั้น
อย่าขุด "เรี่ยราด" ก่อความรำคาญ -เป็นใช้ได้...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 10-09-2008, 19:56 by LittleNomad.)
10-09-2008, 19:53
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
"หลอดฯ ทองเหลือลำตัวเว้า... มานอนแอ้งแม้งอยู่ในตู้นานนับเดือน
...ป่านนี้ ขึ้นสนิทเขียวไปแล้วมั๊ง...!!!...555..."

โอ๊ะโอ!!
เราไม่ได้พบกันมานานแล้วทีเดียว
อย่างนี้เห็นทีต้องหาโอกาสบ้างเสียแล้ว
แต่ก็ไม่อาจระบุวันเวลาได้จริงๆ
เพราะช่วงนี้ผมค่อนข้างวุ่นๆอยู่ครับ
บ้านฟ้ายังไม่ค่อยได้เข้าเลย
ถึงเข้ามาก็เข้าอย่างลับล่อ
ก็มีวันนี้นี่แหละครับที่เข้ามาอย่างตั้งใจเพราะมีเหตุต้องเข้ามาเล่าเรื่องสายปลอมให้เพื่อนๆฟัง
แล้วเลยเถลไถลไปพบกระทู้นี้เข้าเราจึงได้สนทนากัน

หลอดฯทองเหลืองนั่นสวยจริงๆ....
10-09-2008, 20:09
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
อยากไปเดิน.."ชม" โดยไม่ซื้อ ยังเลิกนิสัยเสี่ย(ว)ชมไม่ได้สักที
ไม่ได้เดินลมโชยท่าคลาสสิคมานานแล้ว ตั้งแต่ซื้อเครื่องปั่นไอติมกับเครื่องทำน้ำเต้าหู้

เจ้าของร้านใจดีๆ แบบนี้ เราจะได้เลิกเป็นสัมภเวสีมาขอลองกีต้าร์แว้ววววTongue
============ เพื่อความบันเทิง =============

10-09-2008, 21:33
LittleNomad Offline
un-assignment

(10-09-2008, 21:33)Labour Wrote: อยากไปเดิน.."ชม" โดยไม่ซื้อ ยังเลิกนิสัยเสี่ย(ว)ชมไม่ได้สักที
ไม่ได้เดินลมโชยท่าคลาสสิคมานานแล้ว ตั้งแต่ซื้อเครื่องปั่นไอติมกับเครื่องทำน้ำเต้าหู้

เจ้าของร้านใจดีๆ แบบนี้ เราจะได้เลิกเป็นสัมภเวสีมาขอลองกีต้าร์แว้ววววTongue

น้า Laฯ ครับ...
หากคิดจะไปลองกีต้าร์แถวเวิ้งฯ ผมว่าไม่ได้เรื่องหรอก
มิใช่เพราะทางร้านเขาจะงอแง หรือเด็กหน้าร้านบางคนบางร้านมีนิสัยสามหาว...
...แต่ลองกีต้าร์ทั่วทั้งเวิ้งฯ ก็สู้ 2 สำนักเสาหลักใหญ่ประจำบ้านเราไม่ได้หรอก
เพราะมีกีต้าร์ดี ๆ ให้ลองฟรี ๆ ลองนาน ๆ ลองจนเหนียงยานก็ไม่เบื่อ...

...อืมม... "เครื่องปั่นไอติม" นี่ all solid หรือเปล่า?
แล้ว "เครื่องทำน้ำเต้าหู้" ล่ะ... ติด PU แบบไหน?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
10-09-2008, 21:48

เพิ่งกลับจากเวิ้งมา วันนี้ไปเดินแป๊ปเดียว สรุปคือได้กระเป๋าใส่เจ้า NNG (ใบเก่าซิปแตกเมื่อคืนพังง่ายจริงใช้มายังไม่สองปีเลย)เป็นกระเป๋ายี่ห้อ cort สีขาวนวลเชียวราคา 700 บาท(เมื่อสองวันก่อนในกีต้าร์ไทยมีคนเอามาขาย 999 ขนาดมือสองนะนั่นน่ะ) เครื่องตั้งสาย Intelli แบบหนีบ 750 บาท สายที่ใช้ประจำคือ dean markley เบอร์ .11 บ่มี(.12 นี่ตอนนี้ยอมแพ้ไม่หวายระบม) แต่ดันลืมซื้อน้ำยาเช็ดสาย(ขวดเก่า planet wavesใช้มาตั้งแต่เริ่มเล่นตามร้านแน่ะ)คราวนี้ว่าจะลองยี่ห้ออื่น ไม่เป็นไรค่อยไปใหม่วันหลัง อ้อ!!!แท่งสไลด์แบบผูกกับนิ้วด้วยนะ250 บาท สนใจพวกฮาโมนิก้า ดีๆตัวละพันกว่าบาทเสียงคงดีน่าดู(ทุกวันนี้ใช้ตราถ้วยทอง 90 บาท) จริงๆก็น่ากัดฟันซื้อเพราะส่วนใหญ่ใช้แค่คีย์G กับ C (พวกเพลงของ neil young,bob dylanใช้เยอะ)แต่ช่วงนี้เศรฐกิจไม่ดีคงซื้อเท่าที่จำเป็นก่อนSad
ปล. เวิ้งนี่อะไรก็ดีเสียอย่างเดียวจอดรถยากครับWink
11-10-2008, 12:33

Forum Jump: