Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
วง Queen จัดว่าเป็นแนว........
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: วง Queen จัดว่าเป็นแนว........
น้าโฟล์คน้อยนี่ต้องเป็นแฟนพันธุ์แท้ของวง Queen แหงเลย ผมเองก็ชอบวงนี้มากเลยครับ
เพราะ Freddie Mercury ซึ่งมี background ในด้านโอเปร่าใด้นำดนตรีแนวต่างฯมาผสมผสานกัน
จนเราให้คำจำกัดความไม่ใด้ว่าวงนี้เป็นร้อคประเภทไหนเพราะเขามีเพลงฮิตเกือบทุกแนวตั้งแต่สไตล์
คันทรี่แบบเอลวิส(Crazy Little Thing Called Love) จนถึงแนวโอเปร่า(Bohemian Rhapsody)

Brian May ก็เป็นมือกีต้าร์เพียงไม่กี่คนที่โด่งดังใด้ในยุคของ synthesizer ซึ่งคงเป็นเพราะเขาเล่นใด้หลากหลาย
เหลือเกินและสามารถทำเสียงกีต้าร์ให้เป็นเครื่องดนตรีอื่นฯใด้หลายสิบอย่าง กีต้าร์ "Red Special" ของเขา Guild
เคยทำขายครับแต่ตอนนี้มาตั้งเป็นบริษัท Brian May Guitars เลยโดยขายมันอยู่รุ่นเดียวนี่แหละ

ไหนฯน้าโฟล์คน้อยก็เป็นแฟน Queen แล้ว ผมอยากฟังเพลงนี้จังเลยจะเล่นให้ฟังวันมี้ตติ้งใด้ไหมครับ กีต้าร์ยืมผมใด้

http://www.youtube.com/watch?v=w1ydSXHsc9Y

หรือจะเล่น Ovation

http://www.youtube.com/watch?v=v3xwCkhmi...re=related
(This post was last modified: 07-05-2008, 16:22 by pood.)
07-05-2008, 16:11
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: วง Queen จัดว่าเป็นแนว........
โฟล์คน้อย Wrote:
SARUN Wrote:ผมจัดให้วงนี้เป็น Rock สาย opera rock ครับ
ใช่ ๆ.. ผมนึกอยู่ตั้งนานแน่ะ..

เพราะรู้ใจไง

ต่อแถมอีกนิด

แนว opera rock นี้ฟังแล้วไม่ต่างกับการเอาเพลงคลาสสิคที่เล่นโดยวงออเคสตร้ามาเล่นโดยวงร๊อค และเสียงร้องแนวร็อคออกมาเท่านั้น
ลักษณะ ที่เห็นเด่นชัด ก็คือ เพลงจะมีความซับซ้อนเล็กน้อยถึงปานกลาง (ยืมศัพท์พยากรณ์อากาศมาใช้) ไม่มีKey หลักตายตัว ซึ่งพูดง่ายคือดนตรีที่ไม่มีฐานตัวโน๊ตและบันไดเสียงหลัก ทั้ง 12 เสียงมีความสำคัญเท่าเทียมกัน
และการประพันธ์เพลงออกมา ก็ออกมาเป็น รูปแบบ Concept Album เนื้อหาก็จะพูดถึงเรื่องหนักๆ เช่น เรื่องเล่าปรัมปรา ปรัชญา ศาสนา ความเชื่อ เป็นต้น หาเนื้อเรื่องแบบ อกหัก รักคุด ตุ๊ดเมิน คงไม่มี

คนไทยคงคุ้น วงที่เล่นแนวนี้คือ Queen ครับ ตัวอย่างเพลงก็คงเป็น bohemian rhapsody ในยุค 1975 เพลงเด่นในอัลบั้ม ที่มี ถึง 3 sections.ที่แตกต่างกัน ซึ่งผมล่ะชอบวิธีการเอามาร้อยเรียงกัน ในแต่ละ sections. ฟังแล้วอารมณ์ต่อเนื่องดีจริงๆ
และในยุค 70 นี้มีอีกวงที่อาจมองข้ามๆคือ Pink Floyd ที่อาจมีภาพ Progressive Rock ในปัจจุบัน แต่อัลบั้ม The Wallถือว่า เป็น rock opera ขนานแท้ และเป็นอัลบั้มที่ออก Concert ได้อลังการณ์มาก !!

หากจะหาต้นขั้ว rock opera คงต้องย้อยไปปลายๆยุค 60 ครับ แล้วค้นหาเพลง ของคณะ The Who ในยุคต้น อย่างอัลบั้ม Tommy และ Quadrophenia เป็นต้น

ในยุค Metal กำลังเบ่งบาน วงดังอย่าง Queensrÿche ในอัลบั้ม Operation: Mindcrime,
หรือ Dream Theater อัลบั้ม Image And Words
ก็เข้าข่ายเป็น rock opera แต่ก็มีคำจัดความว่าเป็น progressive metal ไปซะก่อนแล้ว
(This post was last modified: 07-05-2008, 16:33 by SARUN.)
07-05-2008, 16:31
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
ขอบคุณครับ น้าโฟล์คน้อย น้าซ่า ได้ความรู้เพียบ

นึกแล้วก็เสียดาย เด็กๆเคยเห็นแผ่น เห็นเทปวงเหล่านี้ที่บ้าน ยุค '60 - '70 แต่ผมไม่ได้ตั้งใจเก็บ(เป็นของอา) พอเค้าย้ายบ้านไป วันนึงจะไปขอ เค้าบอกหาไม่เจอ เสียด๊ายเสียดาย

แล้วเพลง Radio Ga Ga ละครับ แนวไหน ผมฟังแล้วงง ฟังไปฟังมาเหมือน David Bowie (ไม่รู้ชื่อถูกป่าว)
If heart is empty, brain doesn't matter.

07-05-2008, 17:06

วัน meeting ผมอยากฟัง Bohemian Rhapsody ครับ มีวงไหนจะเล่นให้ฟังมั่งครับ อิอิ
If heart is empty, brain doesn't matter.

07-05-2008, 17:11

love666 Wrote:วัน meeting ผมอยากฟัง Bohemian Rhapsody ครับ มีวงไหนจะเล่นให้ฟังมั่งครับ อิอิ

ไม่มีแน่ๆ..!!!

ไม่แน่นะ...วง น้าแป๊ะ ที่ Ad Maker บางนา... เล่นให้ฟังได้
ที่แน่ๆ...วง น้าน้องชายของแป๊ะ ที่ Ad Maker หลังสวน .... เล่นให้ฟังได้
(This post was last modified: 07-05-2008, 17:23 by SARUN.)
07-05-2008, 17:16
LittleNomad Offline
un-assignment

SARUN Wrote:ผมจัดให้วงนี้เป็น Rock สาย opera rock ครับ

สุดยอดมหากาพย์แห่งร๊อค
Bohemian Rhapsody
ทุกวันนี้ ก็ยังฟังได้ไม่มีเบื่อ จิงๆนะ

ส่วนกีตาร์ของพี่แกก็โดดเด่นตรงที่
1.มี selector เพื่อเลือกใช้ Pickup Guitar เยอะมากๆ
2.มี Fret หลอก เกินมา 1 อัน ที่คอกีตาร์ ใกล้ๆ nut

(((ผมคิดของผมคนเดียว)))

ตามที่น้าSARUN ว่า... 'มี Fret หลอก เกินมา 1 อัน ที่คอกีตาร์ ใกล้ๆ nut' ดูเหมือนจะเรียกว่า 'Fret 0' แต่ประโยชน์เพื่ออะไร? ผมไม่มีความรู้...

ไหน ๆ ก็พูดถึง Brian May ลองดู clip ที่แจมเพลง Alright Now กับ Paul Rodgers (ร้องนำ Free/Bad Company) และ Saul Hudson หรือที่รู้จักกันในชื่อ Slash (มือกีต้าร์ Guns N' Roses) - - เพลงนี้คือหนึ่งในความสามารถหลากหลายแนวของ Brian
http://www.youtube.com/watch?v=Q_EUcgIU1r4
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
07-05-2008, 17:17
Website Find Like Post Reply

LittleNomad Wrote:'มี Fret หลอก เกินมา 1 อัน ที่คอกีตาร์ ใกล้ๆ nut' ดูเหมือนจะเรียกว่า 'Fret 0' แต่ประโยชน์เพื่ออะไร? ผมไม่มีความรู้...
เคยได้ยินมา ประมาณว่า....
" ต้องการให้เสียงสายเปล่า เกิดจากการที่สายพาดผ่าน โลหะจากFret... ไม่ใช่ผ่าน พลาสติก หรือกระดูก จาก nut เพื่อให้ได้เสียงที่ไม่หลอกกัน"

เป็นความละเอียด ของน้าไบรอั้น เขาน่ะครับ
07-05-2008, 17:29

SARUN Wrote:
LittleNomad Wrote:'มี Fret หลอก เกินมา 1 อัน ที่คอกีตาร์ ใกล้ๆ nut' ดูเหมือนจะเรียกว่า 'Fret 0' แต่ประโยชน์เพื่ออะไร? ผมไม่มีความรู้...
เคยได้ยินมา ประมาณว่า....
" ต้องการให้เสียงสายเปล่า เกิดจากการที่สายพาดผ่าน โลหะจากFret... ไม่ใช่ผ่าน พลาสติก หรือกระดูก จาก nut เพื่อให้ได้เสียงที่ไม่หลอกกัน"

เป็นความละเอียด ของน้าไบรอั้น เขาน่ะครับ

โอ้โห ไม่รู้เรื่องเลยครับ แล้วเสียงไม่หลอกกันยังไงครับ เสียงที่ผ่านพลาสติก เป็นไง
ผ่านเหล็กเป็นไงครับ -_-"

07-05-2008, 17:42
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

ก็ถือว่าชอบเหมือนกันนะคะ วงนี้

ชอบเพลง Crazy little things called love ของเค้าอ่ะค่ะ

ซึ่งเพลงนี้ก็เป็นเพลงของวงใหญ่ที่เอามาเล่นโชว์ในมีตติ้งครั้งแรกซะด้วย เท่ห์มากเลยค่า.. อิอิ

เอาเพลงมาให้ฟังเล็กน้อยนะคะ

แถมภาพค่ะ

[Image: af4e26fd52e89e1f3bcd1ed6c1ed0e08.jpg]
[Image: Cute-hi5-39.gif]

07-05-2008, 17:56
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ชอบ Queen เหมือนกันครับ ชอบเพลง Hawaiin Rhapsody ไง...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
07-05-2008, 17:59

Forum Jump: