Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
วง Queen จัดว่าเป็นแนว........
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
วง Queen จัดว่าเป็นแนว........
น้าๆครับ วง Queen นี่จัดว่าเป็นวงที่เล่นดนตรีแนวไหนครับ
มือกีต้าร์ใช้กีต้าร์ยี่ห้ออะไรครับ (ใน MV Bohemian Rhapsody) ??
If heart is empty, brain doesn't matter.

07-05-2008, 14:21
Find Like Post Reply
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

RE: วง Queen จัดว่าเป็นแนว........
วงQueen.. เป็นวงดนตรีแนว rock.. ครับ
ได้รับฉายาว่า "ราชาในนามของราชินี"
หรือ "ราชันย์ในนามราชินี" แล้วแต่จะเรียกกันน่ะครับ..
่มีจุดเด่นคือเสียงร้องของ Freddie Mercury ซึ่งหลาย ๆเพลงจะร้องในสไตล์แนว Opera
และก็เสียงกีตาร์ของ Brian May ครับ..
ซึ่งแต่เดิมไบรอันก็เล่นกีตาร์ของ fender นะถ้าผมจำไม่ผิด
แต่ว่ากีตาร์ที่ใช้นั้นไม่สามารถสื่อเสียงที่ตัวเองต้องการออกมาได้..
เค้าจึงได้ออกแบบกีตาร์ของตัวเองขึ้นมา..
และร่วมกันลงมือทำกับพ่อของเค้า..

ก็เลยได้เป็นกีตาร์ Brian May.. ที่โด่งดังนี้ขึ้นมาล่ะครับ..

ประวัติคร่าว ๆนะครับ..

จุดเริ่มต้นของวงเริ่มขึ้นเมื่อปี 1971 โดยใช้ชื่อวงว่า Smile มีสมาชิกคือ
Brian May ( Guitar ) ,
Tim Staffell ( Bass )
และ Roger Meadowa Taylor ( drum )
พวกเค้าได้ตระเวณแสดงตามวิทยาลัยจนเป็นที่รู้จักพอสมควร
และมีซิงเกิลออกมาหนึ่งแผ่นชื่อว่า Earth / Step on Me
ซึ่งวางตลาดเฉพาะอเมริกาภายใต้ตราแผ่นเสียง Murcury

จนต่อมาเมื่อทางวงตัดสินใจที่จะเอาจริงเอาจังกับอาชีพนักดนตรี
Tim จึงแนะนำ Freddie Mercury ให้เข้ามาร่วมวง
อีก2-3เดือนต่อมา Tim ก็ลาออกจากวง
John Deacon จึงเข้ามารับตำแหน่งมือเบสของวงแทน
Queen จึงได้ถือกำเนิดตั้งแต่บัดนั้น

อัลบั้มแรกของ Queen ออกวางจำหน่ายในสังกัดของ EMI ในปี1973
โดยใช้ชื่อง่ายๆว่า Queen อัลบั้มนี้สร้างความตื่นตะลึงให้กับวงการร๊อค
ด้วยการผสมผสานดนตรีเฮฟวี่ร๊อคในแนวของ Led Zeppelin
เข้ากับความหรูหราของร๊อคในยุค '70

และในปี 1974 Queen ก็ได้ออกอัลบั้มติดต่อกันถึง2ชุดคือ
Queen II และ Sheer Heart Attack
แต่สุดยอดแห่งความสำเร็จของพวกเขาคือ A Night At The Opera
ในปี 1975 ซิงเกิล Bohemian Rhapsody กลายเป็นสุดยอดมหากาพย์แห่งร๊อครุ่นใหม่
ซึ่งแสดงถึงอัจฉริยภาพในการเรียบเรียงการใช้กลุ่มเสียงร้องของFreddie
และถือเป็นชิ้นงานกีต้าร์ระดับมาสเตอร์พีซของ Brian May
อีกทั้งยังเป็นซิงเกิลที่ติดอันดับหนึ่งได้นานที่สุด
นับตั้งแต่ Paul Anka นำเอาเพลง Diana เข้าทำสถิติไว้เมื่อปี 1957
ทำให้ Queen ถูกยกให้เป็นวงดนตรีที่ได้รับความนิยมสูงสุดในอังกฤษ

ถ้าผมจำไม่ผิดนะ พวกเค้าน่าจะมีอัลบั้มออกมารวมกันทั้งหมดประมาณ 11 ชุดนะครับ..

จนภายหลัง Freddie Murcury ได้เสียชีวิตลงด้วยโรคเอดส์ในวันที่ 24 พฤศจิกายน 1991 นั่นหล่ะครับ
วง Queen จึงไม่ได้ออกอัลบั้มอีกเลย

วงนี้ถือว่าเป็นวงดนตรีระดับอัจฉริยะวงหนึ่งของโลกเลยครับ..
วงQueen...
วงโปรดของบก.ผมเลย..

อิอิ..

....................................
เอ่อ.. ไม่รู้ว่าหมายถึงกีตาร์ตัวเดียวกันอ๊ะป่าว.. อิอิ..

Attached Files Image(s)

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 07-05-2008, 15:27 by โฟล์คน้อย.)
07-05-2008, 15:02
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: วง Queen จัดว่าเป็นแนว........
ผมจัดให้วงนี้เป็น Rock สาย opera rock ครับ

สุดยอดมหากาพย์แห่งร๊อค
Bohemian Rhapsody
ทุกวันนี้ ก็ยังฟังได้ไม่มีเบื่อ จิงๆนะ

ส่วนกีตาร์ของพี่แกก็โดดเด่นตรงที่
1.มี selector เพื่อเลือกใช้ Pickup Guitar เยอะมากๆ
2.มี Fret หลอก เกินมา 1 อัน ที่คอกีตาร์ ใกล้ๆ nut

(((ผมคิดของผมคนเดียว)))
(This post was last modified: 07-05-2008, 15:40 by SARUN.)
07-05-2008, 15:29
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
โฟล์คน้อย Wrote:วงQueen.. เป็นวงดนตรีแนว rock.. ครับ
ได้รับฉายาว่า "ราชาในนามของราชินี"
หรือ "ราชันย์ในนามราชินี" แล้วแต่จะเรียกกันน่ะครับ..
่มีจุดเด่นคือเสียงร้องของ Freddie Mercury ซึ่งหลาย ๆเพลงจะร้องในสไตล์แนว Opera
และก็เสียงกีตาร์ของ Brian May ครับ..
ซึ่งแต่เดิมไบรอันก็เล่นกีตาร์ของ fender นะถ้าผมจำไม่ผิด
แต่ว่ากีตาร์ที่ใช้นั้นไม่สามารถสื่อเสียงที่ตัวเองต้องการออกมาได้..
เค้าจึงได้ออกแบบกีตาร์ของตัวเองขึ้นมา..
และร่วมกันลงมือทำกับพ่อของเค้า..

ก็เลยได้เป็นกีตาร์ Brian May.. ที่โด่งดังนี้ขึ้นมาล่ะครับ..

ประวัติคร่าว ๆนะครับ..

จุดเริ่มต้นของวงเริ่มขึ้นเมื่อปี 1971 โดยใช้ชื่อวงว่า Smile มีสมาชิกคือ
Brian May ( Guitar ) ,
Tim Staffell ( Bass )
และ Roger Meadowa Taylor ( drum )
พวกเค้าได้ตระเวณแสดงตามวิทยาลัยจนเป็นที่รู้จักพอสมควร
และมีซิงเกิลออกมาหนึ่งแผ่นชื่อว่า Earth / Step on Me
ซึ่งวางตลาดเฉพาะอเมริกาภายใต้ตราแผ่นเสียง Murcury

จนต่อมาเมื่อทางวงตัดสินใจที่จะเอาจริงเอาจังกับอาชีพนักดนตรี
Tim จึงแนะนำ Freddie Mercury ให้เข้ามาร่วมวง
อีก2-3เดือนต่อมา Tim ก็ลาออกจากวง
John Deacon จึงเข้ามารับตำแหน่งมือเบสของวงแทน
Queen จึงได้ถือกำเนิดตั้งแต่บัดนั้น

อัลบั้มแรกของ Queen ออกวางจำหน่ายในสังกัดของ EMI ในปี1973
โดยใช้ชื่อง่ายๆว่า Queen อัลบั้มนี้สร้างความตื่นตะลึงให้กับวงการร๊อค
ด้วยการผสมผสานดนตรีเฮฟวี่ร๊อคในแนวของ Led Zeppelin
เข้ากับความหรูหราของร๊อคในยุค '70

และในปี 1974 Queen ก็ได้ออกอัลบั้มติดต่อกันถึง2ชุดคือ
Queen II และ Sheer Heart Attack
แต่สุดยอดแห่งความสำเร็จของพวกเขาคือ A Night At The Opera
ในปี 1975 ซิงเกิล Bohemian Rhapsody กลายเป็นสุดยอดมหากาพย์แห่งร๊อครุ่นใหม่
ซึ่งแสดงถึงอัจฉริยภาพในการเรียบเรียงการใช้กลุ่มเสียงร้องของFreddie
และถือเป็นชิ้นงานกีต้าร์ระดับมาสเตอร์พีซของ Brian May
อีกทั้งยังเป็นซิงเกิลที่ติดอันดับหนึ่งได้นานที่สุด
นับตั้งแต่ Paul Anka นำเอาเพลง Diana เข้าทำสถิติไว้เมื่อปี 1957
ทำให้ Queen ถูกยกให้เป็นวงดนตรีที่ได้รับความนิยมสูงสุดในอังกฤษ

ถ้าผมจำไม่ผิดนะ พวกเค้าน่าจะมีอัลบั้มออกมารวมกันทั้งหมดประมาณ 11 ชุดนะครับ..

จนภายหลัง Freddie Murcury ได้เสียชีวิตลงด้วยโรคเอดส์ในวันที่ 24 พฤศจิกายน 1991 นั่นหล่ะครับ
วง Queen จึงไม่ได้ออกอัลบั้มอีกเลย

วงนี้ถือว่าเป็นวงดนตรีระดับอัจฉริยะวงหนึ่งของโลกเลยครับ..
วงQueen...
วงโปรดของบก.ผมเลย..

อิอิ..

....................................
เอ่อ.. ไม่รู้ว่าหมายถึงกีตาร์ตัวเดียวกันอ๊ะป่าว.. อิอิ..

ชอบครับ ขอวง cheap trick ด้วยได้ไม้ครับ ผมชอบสุดๆเลย แต่หาฟังไม่ค่อยได้ครับ เกิดไม่ทัน
I haven't got a clue.
07-05-2008, 15:33
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ก่อน Feddie จะมาเป็น Queen
http://www.youtube.com/watch?v=JqvafDnk10Q

cheap trick แนะนำชุด Live at Budokun คับ...
http://www.youtube.com/watch?v=fDhS9AsedDw
07-05-2008, 15:40
Website Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

^ ^ น้าโอ๋ขาร๊อค
Acoustic is my life..........
07-05-2008, 15:45
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

SARUN Wrote:ผมจัดให้วงนี้เป็น Rock สาย opera rock ครับ

(((ผมคิดของผมคนเดียว)))

ใช่ ๆ.. ผมนึกอยู่ตั้งนานแน่ะ..
ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบ..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
07-05-2008, 15:45
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
cheap trick แนะนำ Live at Budokun คับ
http://www.youtube.com/watch?v=fDhS9AsedDw
07-05-2008, 15:52
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
ตามที่น้าโฟล์คน้อยบอกแหละครับ ฮี่ ๆๆๆๆๆ (น้าแกเก่ง เพราะน้าแกเป็นคนราด'รีครับ)
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
07-05-2008, 15:54
MayDay Offline
Birdie Hunter

ไม่แน่ใจว่าน่าจะเรียกว่า classic rock หรือเปล่านะครับ วงนี้เป็นวงจากเกาะอังกฤษในยุค70 มีเพลงเพราะๆหลายเพลง บางเพลงยังได้รับความนิยมอยู่จนถึงทุกวันนี้ เช่น We Are the Champions หรือ We Will Rock You เป็นต้น Shy
สำเนียงกีตาร์ของ Brian May นี้หวานมากแต่ก็เปี่ยมไปด้วยพลังและความดุดัน เพราะในตอนนั้น May ยังไม่มีตังค์ซื้อกีตาร์ไฟฟ้าที่มีคุณภาพดีราคาสูงๆได้ Mayและพ่อของเค้าจึงลงมือออกแบบและทำขึ้นมาเอง(custom-built) โดยสร้างจากไม้เก่าเก็บจากศตวรรตที่ 19 ที่ถูกวางทิ้งไว้บนเตาผิง ดังนั้นไม้จึงแห้งมากกกกกกกก Tongue

May ตั้งชื่อให้กีตาร์ตัวนี้ว่า Red Special (บางทีก็เรียก Old Lady) เนื่องจากมันมีสีน้ำตาลแดง ซึ่งเป็นผลจากการทำสีแบบ Rustin's plastic coating นั่นเอง Cool
? One man's junk is the other man treasure ? Cool
07-05-2008, 16:02

Forum Jump: