Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ
Author Message
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ
มีตังค์เอาแน่!!!
Acoustic is my life..........
05-05-2008, 11:31
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ
จริงของคุณ MUI ครับ สินค้าเกือบทุกชนิดผู้บริโภคไม่ค่อยให้ความสำคัญกับ
ประเทศที่ผลิตกันแล้ว อย่างไม้กอล์ฟนี่แทบจะไม่มีการผลิตที่อเมริกาเลย
นอกจากชุดเหล็กของ Ping รถเบ้นซ์ที่ประกอบในไทยหรือเยอรมันราคาขายต่อก็
ไม่ต่างกัน

ทั้งหมดนี้ยกเว้นกีต้าร์ครับ collectability หรือ snob value ของกีต้าร์อยู่ที่ป้าย
เล็กๆที่เขียนว่า Made in ประเทศอะไร ลองมาดูตัวอย่างกันก็ใด้ครับ

ในปี 1982 Fender จ้างให้โรงงาน Ibanez ที่ญี่ปุ่นผลิตกีต้าร์ Vintage series ให้
สามรุ่นคือ '52 Telecaster, '57 Stratocaster, '62 Stratocaster สำหรับขาย
ในญี่ปุ่น ทั้งสามรุ่นตอนนั้นก็ผลิตที่อเมริกาด้วยพร้อมฯกัน Dan Smith เล่าว่าตอนที่ญี่ปุ่น
ส่งตัวอย่างกีต้าร์ทั้งสามรุ่นมาให้ตรวจนั้น ผลออกมาดังนี้ครับ

"When we saw the Japanese stuff. Everyone almost cried because the
quality was so much better than our products. It's what we were having
a hell of a time trying to do."

จาก Vintage Guitars' Price Guide 2008 ราคามือสองของ '57 และ '62 Vintage Series
Strat = $500-700 (Made in Japan) $1300-1600 (made in USA) นี่คือสัจธรรมในโลก
ของกีต้าร์ครับ ของห่วยกว่าก็แพงกว่าใด้เนื่องจากคำว่า made in อะไรเท่านั้น

สินค้าอื่นอาจย้ายฐานการผลิตกันเป็นว่าเล่น ที่ไหนถูกกว่าก็ไปที่นั่น แต่ถ้าเป็นกีต้าร์นี่ผมเห็น Martin ก็ผลิต
อยู่ที่โรงงานเดิมมา 175 ปีแล้วนะครับ เพิ่งไปเปิดโรงงานที่ Mexico เพื่อจับตลาดล่างเมื่อไม่กี่ปีนี้เอง
Fender, Gibson, Guild ก็ไม่เคยย้ายโรงงานออกนอกประเทศแต่ไปเปิดโรงงานเพิ่มในต่างประเทศเพื่อ
ขยายตลาดเท่านั้น

สำหรับคนเล่นกีต้าร์แล้วประเทศที่ผลิตไม่มีความหมายหรอกครับแต่มามีผลตอนจะขายต่อเท่านั้น อเมริกามีกฏหมาย
ให้ผู้ผลิตต้องระบุว่า made in ประเทศไหนตั้งแต่ยุค '70s แต่ญี่ปุ่นไม่มีนะครับ มีผู้ผลิตหลายรายที่พยายามใช้ช่องโหว่
ของกฏหมายนี้ที่ระบุว่าประเทศที่ผลิตคือ "place of final assembly" ตัวอย่างเช่น Fender California series เป็นต้น
05-05-2008, 12:38
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
Gibson มีผลิตที่ไหนบ้างครับน้า pood เคยได้ยินมาหนาหูเหมือนกันครับ
05-05-2008, 14:10
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Gibson ผลิตแต่ในอเมริกามากว่าร้อยปีแต่เมื่อปีที่แล้วไปซื้อโรงงาน Garrison ที่
คานาดามาแล้วเอามาผลิตกีต้าร์โปร่ง Gibson series ใหม่ที่ออกวางขายแล้วครับ
ราคาตลาดก็เริ่มที่พันเหรียญเท่านั้น ส่วน Garrison ก็หายไปจากโลกนี้เลย

Gibson made in Canada มีชื่อรุ่นว่า Songmaker Series ครับ

http://www.gibson.com/en-us/Divisions/Gi...ewood/DSR/

ผมว่ากิบสันคงทนไม่ไหวที่ใด้แต่เฝ้ามอง Martin กับ Taylor โตเอาๆ แต่โรงงานกีต้าร์โปร่งของตัวเองนั้นผลิตใด้เต็มที่
แค่วันละ 60-70 ตัวเท่ากับหนึ่งในห้าของกำล้งผลิตของโรงงาน Martin และ Taylor กิบสันเคยพยายามออกรุ่น
Workingman series ที่ราคาแค่พันกว่าเหรียญมาแข่งแต่ก็ต้องเลิกทำเพราะผลิตไม่ทันขาย สถานการณ์เมื่อปีที่แล้ว
กีต้าร์โปร่งกิบสันมียอดจองจากดีลเลอร์เกินหนึ่งปี ยังไงกิบสันก็ต้องเพิ่มกำลังผลิตอยู่แล้วเลยไปซื้อโรงงานคนอื่นเลยดีกว่า
จะใด้ไม่ต้องเสียเวลามาสร้างและฝึกคนใหม่ (สงสัยว่าเคล็ดลับในการผลิตของยี่ห้อนี้มัน
คงสอนยากมาก อย่างเช่นการเหลา bracing ให้เหลือเสี้ยนไว้ตำมือพวกเจ้าของมือบอนที่ชอบล้วงๆควักๆ)

เรื่องกีต้าร์โปร่งนี่กิบสันดวงไม่ค่อยดีเลยครับ ตอนไปซื้อโรงงาน Garrison เมื่อปีที่แล้วดอลล่าร์คานาดาถูกกว่าดอลล่าอเมริกา
เยอะพอควรแต่ตอนนี้ขึ้นมาเท่าฯกันแล้ว คราวนี้ถ้าโรงงานที่คานาดาดันผลิตกีต้าร์ที่นักวิจารณ์ในบ้านเราทดสอบแล้วบอกว่าเสียง
สู้ Guild จีนแดงไม่ใด้อีกมีหว้งต้องปิดโรงงานแล้วย้ายไปทำในจีนแน่นอน
(This post was last modified: 05-05-2008, 20:53 by pood.)
05-05-2008, 20:45
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ผมว่าต่อไปในอนาคตอันใกล้ๆ สินค้าหลายๆอย่างที่ใช้ในชีวิตประจำวันก็ Made in China หมดแน่ๆครับ

^___^
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
05-05-2008, 23:30
somya acoustic Offline
Junior member
**

อืม // ได้ความรู้และทรรศนะใหม่ๆดีครับ ...made in china มาแรง

Attached Files Image(s)

06-05-2008, 08:31
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
คนที่ชอบล้วง ควัก bracing ของกิ๊บสันแล้วเสี้ยนตำคือผมเองครับ
เพราะมองรอดผ่านจาก soundhole เข้าไปแล้ว เสี้ยนมันอ้าเห็นๆเลย....
เลยอยากลองลูบข้างในบ้างว่ามันเป็นทั้งหมดหรือเปล่าครับ...
เพราะถ้างานเรียบร้อยสงสัยต้องเปลี่ยนโลโก้เป็นยี่ห้ออื่นครับ...อิ อิ..
06-05-2008, 09:41

Forum Jump: