NimitGuitar webboard
สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ (/showthread.php?tid=1584)

Pages: 1 2

สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - leuheang - 03-05-2008

เห็นใน website ของ yamaha บอกว่า L-series ทั้งหมดผลิตในญี่ปุ่น

แต่บางweb บอกว่า L-series รุ่นล่างๆ เช่น LS6,LS16,LL6,LL26 ทำในจีน

เลยสงสัยสถานที่เกินของมันครับ

RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - pood - 04-05-2008

ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใด้เป็นแฟนกีต้าร์ยามาฮ่าแต่ใด้หนังสือมาเล่มหนึ่ง
ชื่อ "The history of Yamaha guitars" ที่พิมพ์ครั้งแรกในปี 2006 เขียนโดย
M. Kasulen and M. Blackett

ข้อมูลที่ใด้จากหนังสือเล่มนี้ซึ่งน่าจะถูกต้องเพราะบริษัทยามาฮ่าเป็นคนให้ข้อมูลเอง
ที่เกี่ยวกับ L-series แปลใด้ตามนี้ครับ

ยามาฮ่า L-series รุ่นแรกคือ L-31 ที่ออกมาในปี 1974 และตามด้วยรุ่น L-15,
L-51, L-52, L-53, L-54 ในปีต่อมา รุ่นเหล่านี้ผลิตในญี่ปุ่นครับ

ส่วนโรงงานในไต้หวัน(1970) ก็รับหน้าที่ผลิตรุ่นล่างๆโดยเริ่มด้วยรุ่น L-5, L-6, L-7S
L-8, L-10 ในปี 1975 ครับ

กระโดดข้ามมาถึงปี 2004 ที่ยามามาฮ่าเริ่มผลิต New L-series ตอนแรก series 6 และ 16
ผลิตในไต้หวัน ส่วน hand crafted series ใด้แก่ series 26, 36, 66, 86 ผลืตในญี่ปุ่น
เมื่อโรงงานที่ไต้หวันปิดตัวลงในปี 2006 ผมไม่รู้เหมือนกันว่าเขาย้ายไปผลิตที่ไหนแต่น่าจะเป็นที่จีน
นะครับ

ที่ต้องร่ายยาวเพราะมีคนหลายคนมายืนยันว่าพวก L-5,L-6 นี่ที่ป้ายเขียนว่า made in Japan ผมว่าญี่ปุ่น
มั่วครับเพระขนาดไอ้กันในยุคนั้นก็มั่วบ่อยเหมือนกันอย่าง Martin Shenandoah ไงครับ

RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - leuheang - 04-05-2008

ขอบคุณน้า pooh มากครับ

RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - LittleNomad - 04-05-2008

leuheang Wrote:ขอบคุณน้า pooh มากครับ

...น้าleuheang ตื่นแต่เช้าหรือยังไม่ได้นอนครับ... เพราะผมสงสัยว่าน่าจะพิมพ์อะไรบางอย่างผิดตัวสะกด...555...

RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - povation - 04-05-2008

เข้าบ้านสีฟ้าไม่บ่อยก็อย่างนี้ล่ะครับน้าอ้วน
หรือไม่ก็มัวแต่ไปตะลึงกับAvatar ของน้าpooh เอ๊ย ของน้าpood

RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - LittleNomad - 04-05-2008

povation Wrote:เข้าบ้านสีฟ้าไม่บ่อยก็อย่างนี้ล่ะครับน้าอ้วน
หรือไม่ก็มัวแต่ไปตะลึงกับAvatar ของน้าpooh เอ๊ย ของน้าpood

นั่นนะสิครับน้าป๋อ...
...ว่าแต่ว่า ไม่รู้น้าปู๊๋ดไปถ่าย Avatar แบบนี้ที่ไหน น่าเอาเยี่ยงอย่างนะครับ...

RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - .::.pOoH.::. - 04-05-2008

pood Wrote:ที่ต้องร่ายยาวเพราะมีคนหลายคนมายืนยันว่าพวก L-5,L-6 นี่ที่ป้ายเขียนว่า made in Japan ผมว่าญี่ปุ่นมั่วครับเพระขนาดไอ้กันในยุคนั้นก็มั่วบ่อยเหมือนกันอย่าง Martin Shenandoah ไงครับ

ผมก็งงเช่นกันครับ เพราะเคยมี L-5ES แล้วป้ายเขียนว่าทำที่ Nippon Gakki ซึ่งระบุว่า Made in Japan ทุกวันนี้คิดถึงมาก เสียดายที่ขายไปตอนนั้น....Sad

[Image: 111lc5.jpg]

[Image: 2222ph4.jpg]

ผมนึกถึง Almansa ที่แปะป้าย Made in Spain แต่บางกลุ่มบอกว่าทำในจีน เฉพาะป้ายที่ส่งมาจาก Spain

แต่สำหรับสาวก Yamaha ที่มี L-5, L-6 คงไม่เปลี่ยนความคิดง่ายๆอ่ะครับ

แต่ไม่ว่าจะทำที่ไหน ผมว่างานโดยรวมดีมากเลย Smile

RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - leuheang - 04-05-2008

ขอโทษน้า Pood ด้วยครับบังเฺอิญตอน post ยังไม่ได้นอนจริงๆ้ด้วยเลย blur ไปหน่อยครับ

RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - pood - 04-05-2008

Avatar ผมมันเปลี่ยนใด้เองครับ ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน ใส่รูปใหม่ลงไปเดี๋ยวมันก็กลับมาเป็นรูปเก่าเอง
ตอนอยู่ที่ทำงานใส่รูปติดบัตรลงไป พอมาเปิดที่บ้านมันก็ปลี่ยนเป็นรูปเก่า คราวนี้เลยลงรูปที่ถ่ายกับน้องปอ
และลบรูปเก่าทิ้ง ตอนนี้มันเปลี่ยนกลับเองอีกแล้ว

ผมว่าเรื่อง made in อะไรในยุคนั้นเขาไม่มีกฏเกณท์ตายตัวมั้งครับ กีต้าร์อาจผลิตที่อื่นแต่มาใส่สาย เซ็ทอัพ
และใส่ป้ายที่ญี่ปุ่นก็ใด้ ขนาด Martin ยังสั่งกีต้าร์จากญี่ปุ่นามทำ finishing เองแล้วใส่ป้าย Made in USA ใด้
ในปี 1985 แล้วทำไมยามาฮ่าจะทำไม่ใด้

RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - MUI - 05-05-2008

ผมขอแสดงทัศนะหน่อยครับ เกี่ยวกับการ เมดอง เมดอิน อะไรเนี่ย

แต่ก่อน (สี่สิบปีขึ้นไป) กางเกงยีนส์ลี แรงเล่อร์ เสื้อแอร์โร่ว์ รองเท้าผ้าใบคอนเวิร์ส..ฯลฯ ต้อง made in usa

เดี๋ยวนี้..มันเป็นพัฒนาการของระบบทุนนิยมข้ามชาติ trade mark ต่าง ๆยังคงเป็นของผู้ก่อตั้ง และยังคงอยู่ตลอดไป เพราะผู้บริโภค หลงไหล คลั่งไคล้ เสียแล้ว...แต่คนผลิตเดิม เขาไม่ยอมทำแล้ว เพราะชีวิตความเป็นอยู่ดีขึ้น...แล้วคราวนี้ใครจะเป็นฝ่ายผลิตล่ะ....หนีไม่พ้น ประเทศโลกที่สาม ที่คนส่วนใหญ่ยังขายแรงงานอยู่...จ้างถูก ๆ แต่ผลิตของได้เยอะ..เจ้าของเดิมก็แค่ ตรวจสอบของที่จ้างทำให้ได้คล้ายคลึงของเดิมที่สุด...แล้วก็ออกระบายขายแถว ๆ แหล่งจ้างผลิต สินค้าใดซื่อหน่อยก็จะบอกแหล่งที่ผลิต...สินค้าใดยังอยากให้ผู้บริโภคภาคภูมิกับต้นฉบับ ก็ยังบอกว่า...ข้าพเจ้า(เจ้าของเดิม)ยังผลิตเองอยู่ ....ก็แค่นั้นเอง...เดี๋ยวนี้ ไม่ต้องหาแล้วละครับว่า เขาผลิตที่โรงงานเก่าดั้งเดิม