Thread Closed 
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
Author Message
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
ผมขอโทษก่อนครับ ถ้าสิ่งที่ผมโพสต์แล้วไปขวางหูขวางตาใครนะครับ

ถ้าทั้ง 2ฝั่ง ถอยกันได้คนละก้าวคงดี เพิ่งเกิดกรณีตัวอย่างมาไม่นาน
แล้วสิ่งที่ทั้ง 2ฝั่งเสียกันไป มันก็จะไม่ไปหนักคนใดคนหนึ่ง

ขอบคุณครับ
02-05-2013, 22:45
Find
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
(02-05-2013, 16:22)boobyblue Wrote: ไปร้องเพลง"จงรัก"ดีกว่า.....Big Grin

ปล.ถ้าเคืองระคายในถ้อยคำใดของผมก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ...
แล้วก็อย่ามาทะเลาะอะไรกับผมนะ...ผมไม่ว่าง....Tongue

ขอมอบเพลง.. จงรัก.. แด่น้าบูส์และเพื่อนๆ ครับ..

โปรดอย่าถาม.. ว่าฉันเคยซื้อ.. ราคาเท่าไร
และโปรดอย่าถาม.. ว่าอดีต.. ฉันเคยซื้อใคร
รู้ไว้อย่างเดียว.. เดี๋ยวนี้ซื้อเอง.. และซื้อต่อไป
ซื้อจากที่ไหน.. กำหนดวัดได้.. จากดวงใจฉัน

อย่าเพียรถาม.. ว่าฉันจะขาย.. ราคาเท่าไร
ฉันตอบไม่ได้.. ว่าฉันจะขาย.. ใครไปเท่าไร
รู้ไว้อย่างเดียว.. ฉันเคยขายเธอ.. และขายต่อไป
ซื้อ-ปล่อย-เก็บ-ขาย.. เพื่อให้มีตังค์.. ซื้อตัวต่อปายยยยยยยยยย..

เอ้ย.. ลงเนื้อผิด.. ปัดธ่อ..

โปรด อย่าถาม
ว่าฉันเป็นใคร เมื่อในอดีต
และโปรดอย่าถาม ว่าอดีต
ฉันเคยรักใคร
รู้ไว้อย่างเดียว
เดี๋ยวนี้รักเธอ และรักตลอดไป
รักมากเพียงไหน
กำหนดวัดได้ เท่าดวงใจฉัน

อย่า เพียรถาม
ว่าฉันจะรัก เธอนานเท่าใด
ฉันตอบไม่ได้ ว่าฉันจะรัก
ชั่วกาลนิรันดร์
เพราะชีวิตฉัน คงไม่ยืนยาว
ไปถึงป่านนั้น
รู้แต่เพียงฉัน
หมดสิ้นรักเธอ เมื่อฉันหมดลม

........ดนตรี........

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
02-05-2013, 23:21
Find
Rham Offline
Senior member

Likes Given: 0
ที่ว่าน่าเหนื่อย ผมว่าเหนื่อยกันทั้งสองฝ่ายล่ะครับ

ผมมานั่งทบทวนสถานะของตัวเองแล้วผมว่าผมเป็นพ่อค้าครับ เพราะผมประมูลกีต้าร์มาจากต่างประเทศด้วยเหตุผลที่ว่า ผมอยากเล่นผมอยากลองในกีต้าร์นั้นๆ และผมก็เห็นว่าผมยังสามารถขายต่อมันไปได้อีกด้วย ผมไม่เคยอยากขายกีต้าร์ขาดทุนแม้แต่ตัวเดียวครับ เป็นไปได้ผมก็อยากขายให้ได้กำไรมากๆทุกตัวครับ แต่ในความเป็นจริงมันเป็นไปได้ยากครับทุกคนก็มีความรู้ ทุกคนก็สามารถหาราคาอ้างอิงได้ ถ้าตั้งราคากีต้าร์แพงๆไม่สมเหตุ มันก็ขายไม่ได้หรอกครับ ในฐานะพ่อค้าผมอยากบอกว่าผู้ซื้อมีสิทธิ์เต็มที่ครับ เงินของคุณ ความพอใจของคุณ หาข้อมูลให้เรียบร้อย ทดลองเล่นจนพอใจตรวจสอบข้อบกพร่องของกีต้าร์อย่างละเอียด ต่อรองราคากับผู้ขาย ทำซะให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยควักเงินออกมาจ่ายครับเพื่อความสบายใจของคุณเอง
นอกจากเป็นพ่อค้าผมก็เคยอยู่ในฐานะของลูกค้าหลายครั้งครับ ผมเองก็ซื้อกีต้าร์จากเพื่อนๆในเว็บนี้และเว็บอื่นๆอยู่หลายครั้งครับ และสิ่งที่ผมสนใจที่สุดคือราคาที่เขาขาย ผมไม่สนเรื่องราคาที่เขาได้มาครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าผมจะไม่ต่อรองใดๆนะครับ ผมก็ต่อรองเหมือนคนทั่วๆไปล่ะครับ ได้ก็เอา ไม่ได้ถ้าอยากได้ก็เอาอยู่ดีล่ะครับ ผมมีความสุขกับการที่ได้ซื้อกีต้าร์ครับ ถึงแม้ผมจะเป็นคนที่เล่นกีต้าร์ได้ห่วยมากแต่ผมก็ยังมีความสุขกับมันได้ แค่การเช็ดๆถูๆดูๆมองๆผมก็มีความสุขแล้วครับ ผมเลือกที่จะมีความสุขกับสิ่งที่อยู่ตรงหน้า ดีกว่าไปทุกข์กับอดีตของมันครับ
03-05-2013, 17:14
Website Find
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
สมาชิกทุกคนของอดีต Guitarmania เลือกที่จะไม่ออกมาตอบเพราะขี้เกียดต่อล้อต่อเถียงครับ

ถึงจุดนี้ทุกคนที่ได้อ่านคงเข้าใจแล้วว่า

ประเด็นของน้อง vonus คิดว่ากำไรที่เกิดจากการต่อราคาได้สมควรส่งต่อให้ผู้ซื้อ และกำไรที่ได้ก็ขัดกับเรื่องที่บอกว่าจะเป็นช่องทางหากีต้าร์ดีๆมาให้เพื่อนๆสมาชิก ในเมื่อน้องวอนัสคิดว่าไม่ถูกต้องเลยออกมาบอกกล่าวกัน ก็เป็นเรื่องที่ดีที่สมควรทำครับ

ประเด็นของ Guitarmania คือได้จัดหากีต้าร์ที่ให้หามาให้ในราคาที่ตกลงกันโดนไม่ได้บิดเบือนข้อมูลใดๆเกีี่ยวกับกีต้าร์ ซื้อกีต้าร์ไปแล้วเป็นปีแล้วยังจะมาขอคืนในราคามือหนึ่ง พวกเราก็คิดว่าไม่ถูกต้องเหมือนกันครับ

ที่ไม่อยากเถียงต่อเพราะเนื้อหามันมีอยู่แค่นี้ เถียงกันไปอีกสิบกระทู้ร้อยกระทู้มันก็มีประเด็นอยู่แค่นี้ จะเถียงกันไปทำไม น้องวอนัสก็ได้ออกมาเตือนให้คนใช้ความระมัดระวังในการซื้อแล้ว ทุกคนก็ได้ข้อมูลที่ครบถ้วนแล้ว ใครจะนำไปคิดยังไงต่อก็เป็นเรื่องของแต่ละคนแล้วครับ

ผมว่าดีที่เกิดเรื่องนี้ขึ้นครับ หลายๆคนคงได้รู้ว่าใครเป็นยังไงมากขึ้น

ขอบพระคุณที่ติดตามรับชมครับBig Grin และขอขอบพระคุณน้าโฟคน้อยที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาด้วยครับ
03-05-2013, 18:09
Find
vornus Offline
Member

Likes Given: 3
(03-05-2013, 18:09)วันละเป๊ก Wrote: สมาชิกทุกคนของอดีต Guitarmania เลือกที่จะไม่ออกมาตอบเพราะขี้เกียดต่อล้อต่อเถียงครับ

ถึงจุดนี้ทุกคนที่ได้อ่านคงเข้าใจแล้วว่า

ประเด็นของน้อง vonus คิดว่ากำไรที่เกิดจากการต่อราคาได้สมควรส่งต่อให้ผู้ซื้อ และกำไรที่ได้ก็ขัดกับเรื่องที่บอกว่าจะเป็นช่องทางหากีต้าร์ดีๆมาให้เพื่อนๆสมาชิก ในเมื่อน้องวอนัสคิดว่าไม่ถูกต้องเลยออกมาบอกกล่าวกัน ก็เป็นเรื่องที่ดีที่สมควรทำครับ

ประเด็นของ Guitarmania คือได้จัดหากีต้าร์ที่ให้หามาให้ในราคาที่ตกลงกันโดนไม่ได้บิดเบือนข้อมูลใดๆเกีี่ยวกับกีต้าร์ ซื้อกีต้าร์ไปแล้วเป็นปีแล้วยังจะมาขอคืนในราคามือหนึ่ง พวกเราก็คิดว่าไม่ถูกต้องเหมือนกันครับ

ที่ไม่อยากเถียงต่อเพราะเนื้อหามันมีอยู่แค่นี้ เถียงกันไปอีกสิบกระทู้ร้อยกระทู้มันก็มีประเด็นอยู่แค่นี้ จะเถียงกันไปทำไม น้องวอนัสก็ได้ออกมาเตือนให้คนใช้ความระมัดระวังในการซื้อแล้ว ทุกคนก็ได้ข้อมูลที่ครบถ้วนแล้ว ใครจะนำไปคิดยังไงต่อก็เป็นเรื่องของแต่ละคนแล้วครับ

ผมว่าดีที่เกิดเรื่องนี้ขึ้นครับ หลายๆคนคงได้รู้ว่าใครเป็นยังไงมากขึ้น

ขอบพระคุณที่ติดตามรับชมครับBig Grin และขอขอบพระคุณน้าโฟคน้อยที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาด้วยครับ

พี่ยังไม้ได้ตอบคำถามผมเลย ไอ้ที่ว่าต่อราคากีต้าร์ให้ผมอะพี่

พอต่อได้แล้ว ทำไมพี่เอาเข้ากระเป๋าตัวเองครับ

บอกกันอยู่โต้งๆๆ ว่าจะต่อราคาให้ แต่พอต่อได้กลับไม่ลดให้ผม เอาส่วนลดที่ต่อได้เข้า

กระเป๋ากีต้าร์มาเนีย รึพี่จะเถียงว่าพี่ไม่ได้พูดว่าจะต่อราคากีต้าร์ให้ผมครับ

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ราคากีต้าร์ครับ แต่มันอยู่ที่สัจจะวาจา

200000บาทราคากีต้าร์ผมรับได้นะครับ ถ้าพี่ไม่ได้บอกผมว่าจะต่อราคาให้

แต่ผมมารูู้ทีหลังว่าพี่ต่อราคาได้

รึพวกพี่ๆกีต้าร์มาเนียจะเถียงในสิ่งที่ผมพูด รึที่ผมพูดพี่เป็กไม่ได้พูดกับผม รึผมพูดโกหก

ก็ออกมาบอกกันเลยว่าผมบิดเบือนตรงไหนรึป่าว รึมีอะไรที่ขาดไป ผมใจเต็ม 100 อยู่

แล้วครับ แต่ไม่อยากให้ใครมาเอาเปรี่ยบ ในทางกลับกัน ผมก็ไม่เคยจะเอาเปรี่ยบทาง

กีต้าร์ มาเนียเช่นกัน

เอ้า ลองตอบคำถามผมมาซิพี่ อย่าไปเล่าเรื่องอีก ขอแค่ตอบคำถามให้หายข้องใจ

เออ ลืมถามไปพี่ แล้วแบบไหนพี่ถึงว่าเหมาะสม ช่วยบอกผมหน่อย ผมจำได้ว่าพี่บอกผมว่าให้ผมคิดดูเองว่าอยากได้ยังไงแล้วมาบอกพี่

แล้วพี่คิดได้ยังไงพี่จะมาบอกผม เอ๊ะ แต่นี่เหมือนผมต้องวิ่งตามพี่ฝ่ายเดียวเลยนะครับ

( คิดในใจ " ก็ใช่สิ เค้าเอาเงินไปแล้วนี่หว่า เค้าจะมาตามเราทำไม )
(This post was last modified: 03-05-2013, 19:12 by vornus.)
03-05-2013, 18:52
Find
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
อ่านแล้ว...ท้อออออออ...Sad
03-05-2013, 21:05
Find
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(03-05-2013, 21:05)boobyblue Wrote: อ่านแล้ว...ท้อออออออ...Sad

อย่าท้อครับน้า..!!! ท้อมีไว้ให้ลิงถือ
04-05-2013, 00:46
Find
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
เจี๊ยกๆๆๆๆๆๆๆ Big Grin
04-05-2013, 00:53
Find
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(04-05-2013, 00:53)boobyblue Wrote: เจี๊ยกๆๆๆๆๆๆๆ Big Grin

โออออ เค่ะ..!!! Tongue เอาไปถือเลย ไม่แย่งละ
04-05-2013, 04:23
Find
surasakluang Offline
Member

Likes Given: 54
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นส่วนตัวหลังจากอ่านมาซักพักนะครับ ผมว่าราคาที่แต่ละคนได้ก็เป็นราคาที่เราพอใจตอนที่เราทำการซื้อขายไม่ใช่หรือ ยังจำความรู้สึกตอนที่ตกลงซื้อ ตั้งหน้าตั้งตารอเมื่อไหร่จะได้มา ตอนที่เปิดกล่องหยิบกีต้าร์ขึ้นมาลูบคลำ มันช่างมีความสุขซะเหลือเกิน แล้วทำไมเราไม่จบแค่นั้น เคยไปซื้อรถแล้วหลังจากนั้นพบว่ามีคนอื่นต่อราคาหรือต่อของแถมได้มากกว่าหรือเปล่าครับ คุณทำยังไงกัน ขับกลับไปโวยวายที่ศูนย์ฯหรือเปล่า หรือเลิกขับรถคันนั้นเพราะเสียความรู้สึกหรือเปล่า หรือ คุณเคยมั้ย ตอนสมัครงานแล้วต่อรองเงินเดิอนที่คุณพอใจที่จะมาทำ จำความตื่นเต้นตอนกลับไปบอกแฟน พ่อแม่ เพื่อน ว่าได้งานใหม่ เงินเดือนดี๊ดี ยังจำความตื่นเต้นตอนไปเริ่มงานวันแรกได้มั้ย แต่ภายหลังตำแหน่งเดียวกัน รับคนใหม่เงินเดือนมากกว่า คุณเป็นไง ทุกข์ หงุดหงิด ผิดหวัง รู้สึกเหมือนถูกหลอก? ถามว่า ใครทำให้เรารู้สึกอย่างนั้น คิดให้ดีๆนะครับ ว่าใคร????

ไม่ได้บอกว่าการค้ากำไรที่เกินไปเป็นสิ่งที่ดี แต่ก็ไม่ใช่เรื่องผิด ถ้าเป็นความพอใจของทั้งสองฝ่าย ดังเหตุผลข้างบน แต่แน่นอนการบิดเบือนข้อมูลของตัวกีต้าร์ หรือการย้อมแมว เป็นคนละเรื่องกันและสมควรถูกประนาม

ขอเถอะครับ ถ้าคุยกันได้ก็ไปคุยกัน ถ้าไม่ได้ก็ควรจะยอมรับในสิ่งที่เราได้ตกลง กระทำไปแบบลูกผู้ชาย ยอมรับใน consequence ของมัน จำเป็นบทเรียนแล้ว move on ครับ
04-05-2013, 10:06
Find
Thread Closed 

Forum Jump: