Thread Closed 
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
Author Message
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
ผมเชื่อว่ามีหลายคนที่ซื้อ-ขายกีต้าร์ เปลี่ยนมือไปมากันอยู่บ่อยๆ
กีต้าร์บางตัวรู้ประวัติความเป็นมา
บางตัวก็ไม่รู้อะไรเลย หรือรู้บ้างก็เพียงพอประมาณ
บางตัวก็ไม่ได้สนใจที่มาที่ไปสักเท่าไร รู้เพียง "ชอบ.. พอใจ" จบ..

ราคาเท่าไร.. ก็ช่างมัน..

ถ้าเป็นสมาชิก หรือใครก็แล้วแต่ที่ซื้อกีต้าร์บ่อยๆ
คงมีคำตอบในใจแล้ว..
ว่าน่าจะซื้อจากใคร.. ร้านไหน..
หรือจะหาซื้อเอง.. จากร้านหรือจากเวบไหน.. วิธีไหน
และ/หรือจะปรึกษาใครได้บ้าง..

ประสบการณ์ในการหากีต้าร์ราคาสมเหตุสมผลนี้ครับ
ที่ผมอยากฟังคำตอบจากเพื่อนๆ บ้าง

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 26-04-2013, 09:48 by โฟล์คน้อย.)
26-04-2013, 00:00
Find
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล..
วันสองวันมานี้น้าโฟล์คน้อยเป็นไงครับ...
ว่าง...?
หงุดหงิด...?
งุ่นง่าน...?
หรือ...
คิดถึง....?

หรือไงครับ...Big Grin

ปล.editชื่อกระทู้หน่อยครับน้า...ยาวไปโพต์สไม่ได้...Tongue
26-04-2013, 01:03
Find
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. จากร้าน.. จากใคร.. และเพราะอะไรครับ..
บางตัวซื้อเพราะต้องซื้อ (ไม่ซื้อนอนไม่หลับ)
บางตัวซื้อเพราะมีประวัติ (กีตาร์มหากาพย์)
ซื้อจากการค้นหาข้อมูล (ไปเรื่อยๆ)
ส่วนใหญ่ใช้บริการจากตนเอง (ได้ราคาและเงื่อนไขที่ดีที่สุดแล้ว)
หลายตัวที่ซื้อต่อจากผู้หญิง (อี)
อุดหนุนพี่ๆน้องๆในบ้านสีฟ้ามาหลายล้านบาทแล้ว (ขาดดุลย์การค้า)
กลัวเงินหมด (ไม่เข็ด)
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-04-2013, 04:32
Website Find

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
(26-04-2013, 01:03)boobyblue Wrote: วันสองวันมานี้น้าโฟล์คน้อยเป็นไงครับ...
ว่าง...?
หงุดหงิด...?
งุ่นง่าน...?
หรือ...
คิดถึง....?

หรือไงครับ...Big Grin

ปล.editชื่อกระทู้หน่อยครับน้า...ยาวไปโพต์สไม่ได้...Tongue

ไม่ว่าง..
ไม่หงุดหงิด..
ไม่งุ่นง่าน..

แต่คิดถึงครับ

คิดถึงความจริงใจเหมือนเมื่อก่อนตอนเปิดบ้านใหม่ๆ
เหมือนมันต่างกับวันนี้ยังไงไม่รู้

ปล.
editชื่อกระทู้ และเนื้อหาแล้วครับ
จะได้ไม่ยาวไป..

(26-04-2013, 04:32)povation Wrote: บางตัวซื้อเพราะต้องซื้อ (ไม่ซื้อนอนไม่หลับ)
บางตัวซื้อเพราะมีประวัติ (กีตาร์มหากาพย์)
ซื้อจากการค้นหาข้อมูล (ไปเรื่อยๆ)
ส่วนใหญ่ใช้บริการจากตนเอง (ได้ราคาและเงื่อนไขที่ดีที่สุดแล้ว)
หลายตัวที่ซื้อต่อจากผู้หญิง (อี)
อุดหนุนพี่ๆน้องๆในบ้านสีฟ้ามาหลายล้านบาทแล้ว (ขาดดุลย์การค้า)
กลัวเงินหมด (ไม่เข็ด)

ผมเข้าใจครับ
และสนับสนุนให้น้าป๋อดำเนินในแนวทาง
เพราะผมจะได้... อิอิ..

......................................

ผมยกตัวอย่างให้ครับ..

ถ้าผมจะเลือกซื้อกีต้าร์สักตัว หรือจะต้องหากีต้าร์ให้ใครสักคน
ผมจะทำอย่างนี้ครับ

เริ่มหาข้อมูล ราคา รายละเอียดเท่าที่พอจะหาได้
ปรึกษาเพื่อนๆ หรือสอบถามจากในเวบที่ผมเชื่อใจ
ซึ่่งก็คือ บ้านนิมิตร..

รายชื่อที่ผมจะปรึกษาหรือค้นหาข้อมูล และมั่นใจที่จะเลือกซื้อ
ถ้าถึงเวลาที่ต้องซื้อ.. หรือที่นั้น หรือคนนั้นมีกีต้าร์ที่ผมต้องการ

1. พี่กฤษณ์ เพราะเนื้อหาข้อมูล อัธยาศัยใจคอที่คุ้นเคย และความไว้ใจ
2. พี่ป๋อ เพราะเนื้อหาข้อมูล ความเป็นพี่เป็นน้องที่เราชอบขบกัดกัน
3. น้าราม เพราะเพื่อนๆ แนะนำ และจากการที่เคยพบปะพูดคุย
4. ร้านน้าCin เพราะเพื่อนๆ แนะนำ ถึงแม้ไม่เคยคุยกันตัวเป็นๆ แต่มีเพื่อนที่เคยเป็นลูกค้า..
5. ก๊วน RPM Musics เพราะเพื่อนๆ แนะนำ.. ถึงแม้ไม่เคยได้เจอตัวเป็นๆ
6. น้ายอดเยี่ยม เพราะความยียวนกวนอารมณ์ แต่ตัวจริงน่ารัก.. ปากดีพอกับนิสัย คนนี้ก็ข้อมูลแน่นมาก..
7. น้าparker1713 เพราะขายกีต้าร์ขาดทุนตลอด ถ้าซื้อต่อถ้าจะมีความสุข อิอิ..
8. น้าซารัน อีกคน.. คนนี้มีไว้ปรึกษาครับ ไม่ได้มีไว้ให้ซือ.. อิอิ

โดยส่วนตัวผมเคยซื้อกับน้าราม และน้าต่าย
ซื้อกับน้ารามเพราะเพื่อนแนะนำ และน้ารามก็น่ารักมาก
ซื้อกับน้าต่ายเพราะตอนนั้นจำเป็นต้องใช้ และซื้อโดยไม่ต้องลอง ฟังเสียงแค่จากทางโทรศัพท์
ผมไม่เคยต่อรองราคา ถ้าซื้อจากคนที่ผมเรียกว่า "เพื่อน.."
เพื่อนอยากขายเท่าไร อยากลดเท่าไร เป็นสิทธิ์ของเขา
ถ้าเขาอยากลดให้ เขาลดให้เอง ไม่ต้องทำให้อึดอัดลำบากใจกัน
ถ้าผมพอใจ ผมก็ซื้อ ซึ่งผมเองก็ต้องพอใจในราคาและตัวกีต้าร์ก่อน
ไม่อย่างนั้นคงไม่โทรไปหา

เหตุผลง่ายๆ ครับ

ผมเชื่อใจ..

...................................................

ปล.

ตอนนี้ผมเล่าถึงประสบการณ์ในบ้าน
ส่วนนอกบ้านก็เป็นอีกเรื่อง
ว่าผมเคยซื้อจากที่ไหน
จากร้านไหน..
จากเวบไหน..

ไว้ผมค่อยเล่าให้ฟังครับ..

.......................................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 26-04-2013, 10:41 by โฟล์คน้อย.)
26-04-2013, 09:52
Find
yuth_pu Offline
Member

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
[Image: iceberg.jpg]

อากาศมันร้อน แค่เอาน้ำแข็งเย็นๆมาฝากครับ ..........
26-04-2013, 10:48
Find

รูปสวยครับ
ช่วยให้สดชื่นขึ้นเยอะเลย..Big Grin

26-04-2013, 10:54
Find
vornus Offline
Member

Likes Given: 3
(26-04-2013, 10:48)yuth_pu Wrote: [Image: iceberg.jpg]

อากาศมันร้อน แค่เอาน้ำแข็งเย็นๆมาฝากครับ ..........

ทำไมน้ำแข็งบนน้ำมันก้อนนิดเดียวเองครับ จารย์ยุทธ
26-04-2013, 11:07
Find
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
น้องโฟล์คน้อย โพสต์ว่า " ซื้อกับน้าต่ายเพราะตอนนั้นจำเป็นต้องใช้ และซื้อโดยไม่ต้องลอง ฟังเสียงแค่จากทางโทรศัพท์ "
และทราบมาว่าได้ซื้อ Ovation Collector 1992 ไปจากน้องต่าย

ผมอยากจะบอกว่า วันนั้นน้องต่ายขอยืม Martin D-41 ของน้องkarn ไปเล่นจ่อหน้าโทรศัพท์มือถือให้น้องโฟล์คน้อยฟังเสียง หลังจากนั้นผมก็ไม่ทราบว่าคุยอะไรกันอีก....เชื่อหรือไม่...(เสี้ยมหรือไม่ คิดเอาเองโตๆกันแล้ว)
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-04-2013, 11:11
Website Find
yuth_pu Offline
Member

ทำไมน้ำแข็งบนน้ำมันก้อนนิดเดียวเองครับ จารย์ยุทธ

คงจะ "จมไม่ลง" มั้งครับคุณกอล์ฟ อันนี้ผมก็ไม่อาจทราบได้
26-04-2013, 11:13
Find

(26-04-2013, 11:11)povation Wrote: น้องโฟล์คน้อย โพสต์ว่า " ซื้อกับน้าต่ายเพราะตอนนั้นจำเป็นต้องใช้ และซื้อโดยไม่ต้องลอง ฟังเสียงแค่จากทางโทรศัพท์ "
และทราบมาว่าได้ซื้อ Ovation Collector 1992 ไปจากน้องต่าย

ผมอยากจะบอกว่า วันนั้นน้องต่ายขอยืม Martin D-41 ของน้องkarn ไปเล่นจ่อหน้าโทรศัพท์มือถือให้น้องโฟล์คน้อยฟังเสียง หลังจากนั้นผมก็ไม่ทราบว่าคุยอะไรกันอีก....เชื่อหรือไม่...(เสี้ยมหรือไม่ คิดเอาเองโตๆกันแล้ว)

หง่ะ.. เดี๋ยวผมก็ซวยกันพอดี..

(26-04-2013, 11:13)yuth_pu Wrote: ทำไมน้ำแข็งบนน้ำมันก้อนนิดเดียวเองครับ จารย์ยุทธ

คงจะ "จมไม่ลง" มั้งครับคุณกอล์ฟ อันนี้ผมก็ไม่อาจทราบได้

ลึกครับ.. ชอบๆ

บางสิ่งบางอย่างอย่าไปคิดเยอะครับ
ปวดหัวเปล่าๆ

เพราะมันจะจมหรือไม่จม..
ถึงที่สุดมันก็จะละลายหายไปครับ
แต่อาจต้องใช้เวลา..

ตามตัวแปรในอุณหภูมิของโลกเรา อิอิ..

(This post was last modified: 26-04-2013, 11:27 by โฟล์คน้อย.)
26-04-2013, 11:25
Find
Thread Closed 

Forum Jump: