Thread Closed 
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
ขอคั่นโฆษณา....
รายการซักฟอกกลางสภาแห่งบ้านสีฟ้า ไม่ได้ตั้งใจนำเสนอโดย นายโฟล์คน้อย คอยเสี้ยมสอน รับสอนดนตรีทั่วราชอาณาจักร

หลายท่านคงอยากฟังและไม่อยากฟัง แต่ เป็นสิทธิโดยแท้ของผู้ที่คิดว่าตนจะเสียหาย
ที่จะขอชี้แจงข้อเท็จจริง
แต่ผมอ่านแล้วก็เหนื่อยใจแทน เพราะกีตาร์หรือเปล่า ทำให้เราเป็นเช่นนี้....
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 01-05-2013, 23:13 by povation.)
01-05-2013, 23:09
Website Find
kaka Offline
Member

Likes Given: 2
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
ผมว่าพี่ใจเย็นๆดีกว่าครับ
กีตาร์ตัวนี้อีกสิบปีพี่อาจจะขายได้ 300,000 ก็ได้ครับ
ผมได้ข่าวว่ายี่ห้อนี้เขาเลิกผลิตไปแล้ว
ราคานี้ต้องเป็น brazillian rosewood ใช่ไหมครับ
รอให้ร้านที่อเมริกาเคลียร์สต๊อคหน้าร้านให้หมดก่อน ราคาขึ้นแน่ครับ...อย่างร้าน acousticvibesmusic ผมเห็นเหลืออยู่แค่ 9 ตัว

เรื่องคืนกีตาร์ผมว่ายังไงก็ไม่สมควรคืน หรือแม้แต่เงินส่วนต่างก็ต้องให้เป็นกำไรแก่ผู้จัดหาครับ คิดซะว่าเราบินไปซื้อมาเสียค่าเครื่องแพงกว่านี้หลายอยู่ ดีไม่ดีถูกค้นเจอกีตาร์บราซิลเลี่ยนอดเอากับบ้านอีก

ผมรู้สึกว่าตลาด acoustic guitar มันเริ่มจะเป็นฟองสบู่ยังไงไม่รู้
สมัยก่อน martin vintage series มาลงขายตัวหนึ่งก็แทบจะเป็นเรื่องฮือฮาไปหลายสัปดาห์เดี๋ยวนี้ maquis , GE ว่อนเน็ตยังไม่มีคนสนใจ
ใครกักตุนกีตาร์แพงๆไว้เยอะ(ไม่นับ collector)ก็เสียวๆหน่อย
kaka เล่นแต่กีตาร์ เก่าเก่า
01-05-2013, 23:34
Find
yuth_pu Offline
Member

Likes Given: 0
(01-05-2013, 23:09)povation Wrote: แต่ผมอ่านแล้วก็เหนื่อยใจแทน เพราะกีตาร์หรือเปล่า ทำให้เราเป็นเช่นนี้....

น่าคิดมากครับพี่ป๋อ ผมเริ่มปลง.......

และมีอีกคำถามที่น่าสนใจ

กำไรเท่าไรดีที่จะยอมรับได้ ผมเคยโดน 54% ประมาณ ห้าหมื่นกว่าบาท ก็พยายามคิดจะให้เป็นกำไรแก่ผู้จัดหาครับ แต่ก็คิดได้ยากเหลือกำลัง สงสัยยังฝึกไม่พอ........
02-05-2013, 02:14
Find
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(01-05-2013, 23:09)povation Wrote: ขอคั่นโฆษณา....
รายการซักฟอกกลางสภาแห่งบ้านสีฟ้า ไม่ได้ตั้งใจนำเสนอโดย นายโฟล์คน้อย คอยเสี้ยมสอน รับสอนดนตรีทั่วราชอาณาจักร

หลายท่านคงอยากฟังและไม่อยากฟัง แต่ เป็นสิทธิโดยแท้ของผู้ที่คิดว่าตนจะเสียหาย
ที่จะขอชี้แจงข้อเท็จจริง
แต่ผมอ่านแล้วก็เหนื่อยใจแทน เพราะกีตาร์หรือเปล่า ทำให้เราเป็นเช่นนี้....

ยืนยันว่าไม่ใช่ครับ ผมคิดว่าเกิดจากการค้าขายเอากำไรกัน ซึ่งทำได้ครับ แล้วแต่โอกาสของใคร

ใครยังเห็นคุณค่าความหมายของคำว่า แบ่งกันเล่น หรือ สมบัติพลัดกันชม คนนั้นก็ยังมีความสุขอยู่ได้ครับ

บอร์ดนี้รวมตัวคนรักศิลปะเครื่องดนตรี และดนตรี แต่ก็มีแบนเนอร์ไว้ขายเพื่อเป็นรายได้เวบ ใครอยากขายของ

เปิดร้าน ขายเยอะเป็นเรื่องเป็นราว ก็ซื้อแบนเนอร์ซะ มีอะไรก็เคลียร์ได้ที่ link ขายของนั้น เหมือนรถเสียก็เข้าศูนย์

(ไม่เอามาทุบประจาน) ใครขายแบบอยากขายอยากซื้อตัวสองตัว ก็ตั้งกระทู้ซื้อขาย มีไว้ให้แล้ว มีเพื่อนๆ ช่วยกันดูครับ

ไม่ต้องห่วง สงสัยก็ยกมือถามกันมาเลย มาหลอกขายก็โดนยันหน้าหงายมาแล้วเยอะแยะ อบอุ่นมั้ยล่ะครับ

ถ้าคุณมีเลือดศิลปินชอบงานศิลปะ มีไมตรี รักเพื่อนฝูง จริงใจกัน

คุณจะเข้าใจน้าหงา.... (หลายคนฟังแล้วเบ่ะปาก นึกในใจว่าแกบ้า ไม่ก็โง่)

แกไม่ซื้อบ้าน แกซื้อ Harley เพราะเพื่อนๆ ชอบ แต่แกขี่ไม่เป็น ต้องซ้อนรถตัวเองเอา

แกลองกีต้าร์ที่ร้าน แล้วชอบ แกซื้อหมดเลย 3 ตัว ใครมาลองถ้าชอบ เล่นแล้วมีความสุขแกก็ให้ไปเลย

เพื่อนผมในนี้สั่งกีต้าร์มาจากเมืองนอก 7 หมื่น ทุกคนชอบมาก จากนั้นตัวแทนสั่งมาขาย 3 หมื่นกว่า

แกก็เฉยๆ แล้วตอบคำถามทุกคนว่า มันไม่เหมือนกัน ตัวนี้ action ดีกว่า 555+

สุดท้ายก็ขายคนในนี้ไป 4 หมื่นกว่า เพราะอยากได้มันมากจริงๆ action มันดีอ่ะ..... เรื่องเงียบ

หรือว่าแกจะเอาส่วนต่างคืนจากเมืองนอก โดยอ้างราคาตัวแทนในไทย

แล้วคนที่ซื้อต่อไป ก็มาขอส่วนต่างคืน โดยอ้างราคาตัวแทนในไทยอีกเหมือนกัน

แต่ไม่หรอกครับ เพราะทุกอย่างมันซื้อขายจบไปแล้ว

ผมแค่บ่นไปเรื่อยครับ ขอโทษที่ไปโดนใคร ไม่คิดจะชมหรือว่าใคร คิดอะไรก็พูดอย่างนั้น ถ้าตรงไหนผิดก็มาแก้ให้หน่อยนะครับ
02-05-2013, 06:58
Find
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(02-05-2013, 02:14)yuth_pu Wrote:
(01-05-2013, 23:09)povation Wrote: แต่ผมอ่านแล้วก็เหนื่อยใจแทน เพราะกีตาร์หรือเปล่า ทำให้เราเป็นเช่นนี้....

น่าคิดมากครับพี่ป๋อ ผมเริ่มปลง.......

กำไรเท่าไรดีที่จะยอมรับได้ ผมเคยโดน 54% ประมาณ ห้าหมื่นกว่าบาท ก็พยายามคิดจะให้เป็นกำไรแก่ผู้จัดหาครับ แต่ก็คิดได้ยากเหลือกำลัง สงสัยยังฝึกไม่พอ........

ส่วนตัวผมมองว่า สำหรับเพื่อนๆพี่น้องกันในบ้านสีฟ้า 20% ก็พอแล้ว ถ้า 30% หากมีพฤติกรรมพิเศษ เช่น หายาก ลายไม้สวย เก่าเก็บอย่างดี ดีไม่น้อยกว่าของใหม่ เช่นนี้ ก็น่าจะพอรับกันได้บ้าง เกินกว่านั้นก็ แบ๊ะ แบ๊ะ
มักจะอ้างเรื่องความเสี่ยงในการเอามา ผมก็เห็นด้วยบางส่วนครับ
จำไว้อย่างหนึ่งล่ะกัน กีตาร์ที่ประกาศขาย ไม่ควรจะขายราคา over มิฉะนั้น จะมีผู้หวังดี เข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมในการตัดสินใจ ทำนอง..ตาวิเศษเห็นนะ!
หากไปจีบขอซื้อเขาเอง ก็ต้องอ้อนราคากันเอง ซึ่งจะราคาใดอยู่ที่ความกรุณาของทั้งผู้ซื้อและผู้ขายเช่นกัน
ฝันไว้ว่า อีกหน่อยคงจะชัดเจนและเอากำไรกันแบบรับได้ทั้งสองฝ่ายครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
02-05-2013, 07:00
Website Find
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(02-05-2013, 02:14)yuth_pu Wrote:

กำไรเท่าไหร่ดีที่จะยอมรับได้ ผมว่าไม่มีใครมีประกาศิตพอที่จะบอกได้ เท่าไหร่ก็ได้ พอใจซื้อขายแล้วจบครับ

Martin D-100 ทุนเท่าไหร่เองเชียว.... ขายซะแพง จริงมั้ยครับ ถ้าผมสั่งซื้อจากเวบ Martin เพราะมีเงิน

พอใจราคาหน้าเวบนี้ แต่มารู้ทีหลังว่า ตัวแทนฯ ขายถูกกว่าราคาหน้าเวบ 25% ผมเมล์ไปขอเงินคืน

เค้าจะตอบมายังไง... ไม่อยากคิดเลย

น้าๆ ในนี้ชอบแซวกันแรงๆ ว่า กีต้าร์ตัวนี้ มีเงินอย่างเดียวก็ซื้อไม่ได้ ....... ผมเคยโดนบ่อยครับ Smile
02-05-2013, 07:06
Find
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

การซื้อขายเป็นความพอใจในการซื้อขายของ ณ ตอนนั้น การตกลงแล้วคือการยืนยัน งานอดิเรกคือความชอบครับ การที่ไปคิดเล็กคิดน้อยเรื่องกำไรขาดทุนจะทำให้เครียดนะครับ ผมทราบถึงต้นทุนกีตาร์หลายตัวรวมถึงการสั่งกีตาร์เข้ามา ถ้าผมต้องการกีตาร์ตัวนั้นผมไม่เคยต่อก็Dealตามที่เขาขอมา เป็นเรื่องการอยู่ร่วมกันพึ่งพาอาศัยกันครับ

แต่เบื้องต้นก็มี2ประเด็นที่เคยPostคือ
1. ถ้าราคากีตาร์ตัวที่ซื้ออยู่ในความสมเหตุสมผลกับราคาตลาด ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ
2. สภาพกีตาร์และข้อมูลกีตาร์ต้องไม่บิดเบือน
02-05-2013, 09:22
Find
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
ในนามของอดีต Guitarmania ขอชี้แจงเรื่องการจัดหาและซื้อ R Taylor อีกทีที่นี้ครับ เราได้รับการติดต่อจากน้องvonus แล้วครับ

เรื่องนี้มีสองช่วงเวลาครับ

คือเมื่อกุมภาพันธ์ปีที่แล้ว น้องvonus ให้ทางGuitarmaniaจัดหากีต้าร์ R Taylor ให้ กรณีนี่เราก็ทำหน้าที่เป็นนายหน้าซื้อขายสินค้าตามปกติ คือนำกีต้าร์และราคามาเสนอ เรายังได้ทำการส่งลิ้งค์ของกีต้าร์ตัวนี้ให้น้องvonusว่าขายอยู่ที่ร้านไหนรายละเอียดเป็นอย่างไร
เราเสนอว่าเราจะซื้อกีต้าร์มาให้ในราคา200,000บาท กีต้าร์ตัวนี้เป็นกีต้าร์มือหนึ่งของใหม่ยี่ห้อ R Taylor ไม้หน้า Bearclaw spruce ไม้หลัง Madacasga rosewood หลังจากนั้นน้องvonusตกลงในราคาแล้วใช้บริการของเรา จบไปหนึ่งตอนครับ

ตอนที่สอง ปีกว่าๆผ่านมา vonus ติดต่อมาว่า มีคนบอกว่า Guitarmania ได้กำไรจากการซื้อกีต้าร์ตัวนี้ครับ ซึ่งก็จริง ผมก็ถามไปว่าที่คนนั้นเค้าบอกมาหนะเท่าไหร่จะได้ชี้แจงตามหลักฐาน ไม่ได้ต้องการรู้ว่าใครบอก น้องvonusไม่ได้บอกราคาที่คนนั้นบอกมาครับแล้วบอกว่าที่ไม่พอใจไม่ใช่เรื่องเงินแต่เป็นเรื่องที่Guitarmania ได้กำไร ผมก็ได้ชี้แจงถึงที่มาที่ไปของกำไรนั้นแต่ก็ยังไม่เป็นที่พอใจของน้องvonus

สรุปความต้องการของน้องvonusตอนนี้คือการคืนกีต้าร์ที่สั้งซื้อมาเมื่อปีที่แล้วในราคาเดิมที่ซื้อมาครับ ทางGuitarmaniaมีข้อสรุปกันว่าไม่มีเหตุผลที่สมควรจะรับคืนกีต้าร์ตัวนี้ครับ

ใครต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมสามารถติดต่อสมาชิก Guitarmania ได้ทุกคนครับBig Grin

การชี้แจงครั้งนี้ไม่ได้ต้องการแจกแจงถูกผิดครับแค่ต้องการชี้ให้เห็นอีกมุมนึง แต่ละคนสามารถพิจารณาได้ตามความเชื่อส่วนบุคคลครับ Smile
(This post was last modified: 02-05-2013, 09:28 by วันละเป๊ก.)
02-05-2013, 09:25
Find
vornus Offline
Member

Likes Given: 3
(02-05-2013, 09:25)วันละเป๊ก Wrote: ในนามของอดีต Guitarmania ขอชี้แจงเรื่องการจัดหาและซื้อ R Taylor อีกทีที่นี้ครับ เราได้รับการติดต่อจากน้องvonus แล้วครับ

เรื่องนี้มีสองช่วงเวลาครับ

คือเมื่อกุมภาพันธ์ปีที่แล้ว น้องvonus ให้ทางGuitarmaniaจัดหากีต้าร์ R Taylor ให้ กรณีนี่เราก็ทำหน้าที่เป็นนายหน้าซื้อขายสินค้าตามปกติ คือนำกีต้าร์และราคามาเสนอ เรายังได้ทำการส่งลิ้งค์ของกีต้าร์ตัวนี้ให้น้องvonusว่าขายอยู่ที่ร้านไหนรายละเอียดเป็นอย่างไร
เราเสนอว่าเราจะซื้อกีต้าร์มาให้ในราคา200,000บาท กีต้าร์ตัวนี้เป็นกีต้าร์มือหนึ่งของใหม่ยี่ห้อ R Taylor ไม้หน้า Bearclaw spruce ไม้หลัง Madacasga rosewood หลังจากนั้นน้องvonusตกลงในราคาแล้วใช้บริการของเรา จบไปหนึ่งตอนครับ

ตอนที่สอง ปีกว่าๆผ่านมา vonus ติดต่อมาว่า มีคนบอกว่า Guitarmania ได้กำไรจากการซื้อกีต้าร์ตัวนี้ครับ ซึ่งก็จริง ผมก็ถามไปว่าที่คนนั้นเค้าบอกมาหนะเท่าไหร่จะได้ชี้แจงตามหลักฐาน ไม่ได้ต้องการรู้ว่าใครบอก น้องvonusไม่ได้บอกราคาที่คนนั้นบอกมาครับแล้วบอกว่าที่ไม่พอใจไม่ใช่เรื่องเงินแต่เป็นเรื่องที่Guitarmania ได้กำไร ผมก็ได้ชี้แจงถึงที่มาที่ไปของกำไรนั้นแต่ก็ยังไม่เป็นที่พอใจของน้องvonus

สรุปความต้องการของน้องvonusตอนนี้คือการคืนกีต้าร์ที่สั้งซื้อมาเมื่อปีที่แล้วในราคาเดิมที่ซื้อมาครับ ทางGuitarmaniaมีข้อสรุปกันว่าไม่มีเหตุผลที่สมควรจะรับคืนกีต้าร์ตัวนี้ครับ

ใครต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมสามารถติดต่อสมาชิก Guitarmania ได้ทุกคนครับBig Grin

การชี้แจงครั้งนี้ไม่ได้ต้องการแจกแจงถูกผิดครับแค่ต้องการชี้ให้เห็นอีกมุมนึง แต่ละคนสามารถพิจารณาได้ตามความเชื่อส่วนบุคคลครับ Smile

*****2) ที่พี่บอกไปว่าพี่จะต่อราคาพร้อมตัวของพี่ก็จริงครับ แต่ภายหลังพี่ไม่ได้ซื้อตัว R Taylor Maple ของพี่จากร้านนี้ครับ เค้าเลยแจ้งราคาที่ลดได้เพียงนิดเดียว ไม่เท่าที่คาดไว่ถ้าจะซื้อทีละสองตัว

ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับพี่บอกจะต่อราคาให้ผม แต่พอต่อได้แล้วกลับบอกผมในราคาเต็ม

แล้วสรุปว่าพี่ต่อราคตัวนี้เพื่อใคร

ปล.มีอย่างที่ไหนต่อราคาได้แล้ว มาบอกว่าไม่ได้ แล้วทีหลังยอมรับว่าได้ แต่ส่วนที่ต่อได้มันหายไปไหน

ใครอยากรู้ลายละเอียดโทรมหาผมได้เช่นกัน 081-9996576

เอาบิลมายืนยันได้เลยครับ ว่าพี่จบราคา ตัวนี้ที่เท่าไหร่ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
(This post was last modified: 02-05-2013, 10:07 by vornus.)
02-05-2013, 09:53
Find
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
555 โดนพาดพิง ครับ ขอฟ้อง katayoot ครับ มันเป็นเรื่องของบ่างครับ กับความรับไม่ได้ครับของตนเองครับ ถามว่าซื้อมาแพงแต่วันนึงมีคนมาบอกว่าราคาจริงมันอยู่เท่านี้ ตอนแรกรู็สึกเศร้าๆนิดหน่อย แต่เมื่อคิดได้ว่ากีตาร์ตัวนี้มันเข้ามือ เสียงถูกใจไอ้ความรับไม่ได้มันก็จบไป ตั้งหน้าตั้งตาเล่นมันให้เยอะๆ จะได้รู้สึกคุ้มกับความผิดพลาดของตนเองที่ซื้อแพงกว่าชาวบ้านเขา ในกรณีของผมมันไปร้องโวยวายกับใครไม่ได้ ก็ถือซะว่าเป็นเรื่องตลกในวงเหล้าไป(อันนี้ฮาจริงตัวผมเองยังขำเลย 555) ผมเคยเตือนคนใน guitarmania ไว้คนนึงว่าให้ระวังกรณีตลบหลังจากคำพูดของตัวเองจากบุคคลที่เราเคยคุยด้วยไว้ ผมไม่รู้นะครับ ว่าทราบได้อย่างไรว่า guitarmania ต่อราคาไว้ แต่คงไม่ใช่คนใน guitarmania เองแน่ๆที่บอกสุดท้ายเรื่องแดงออกมา เสียหายกันไป เสียความรู้สึกกันไป สำหรับผมกรณีแบบนี้ ผมถือเป็นประสบการณ์ครับ แนะนำฟ้องเลยครับ ถ้ามีเวลาไปศาล ลองปรึกษาทนายดูครับ เปิดศึกต้องรบให้จบครับ เชียร์ทั้งคู่ครับ ...
02-05-2013, 11:53
Find
Thread Closed 

Forum Jump: