Thread Closed 
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
น้องkarn กาเบอร์ตอง ประ จำ ซ้ำสอง
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
04-05-2013, 22:21
Website Find
boonthong Offline
ฝีมือไม่เท่าไรแต่อุปกรณ์ด่น

Likes Given: 6
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
(04-05-2013, 10:06)surasakluang Wrote: ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นส่วนตัวหลังจากอ่านมาซักพักนะครับ ผมว่าราคาที่แต่ละคนได้ก็เป็นราคาที่เราพอใจตอนที่เราทำการซื้อขายไม่ใช่หรือ ยังจำความรู้สึกตอนที่ตกลงซื้อ ตั้งหน้าตั้งตารอเมื่อไหร่จะได้มา ตอนที่เปิดกล่องหยิบกีต้าร์ขึ้นมาลูบคลำ มันช่างมีความสุขซะเหลือเกิน แล้วทำไมเราไม่จบแค่นั้น เคยไปซื้อรถแล้วหลังจากนั้นพบว่ามีคนอื่นต่อราคาหรือต่อของแถมได้มากกว่าหรือเปล่าครับ คุณทำยังไงกัน ขับกลับไปโวยวายที่ศูนย์ฯหรือเปล่า หรือเลิกขับรถคันนั้นเพราะเสียความรู้สึกหรือเปล่า หรือ คุณเคยมั้ย ตอนสมัครงานแล้วต่อรองเงินเดิอนที่คุณพอใจที่จะมาทำ จำความตื่นเต้นตอนกลับไปบอกแฟน พ่อแม่ เพื่อน ว่าได้งานใหม่ เงินเดือนดี๊ดี ยังจำความตื่นเต้นตอนไปเริ่มงานวันแรกได้มั้ย แต่ภายหลังตำแหน่งเดียวกัน รับคนใหม่เงินเดือนมากกว่า คุณเป็นไง ทุกข์ หงุดหงิด ผิดหวัง รู้สึกเหมือนถูกหลอก? ถามว่า ใครทำให้เรารู้สึกอย่างนั้น คิดให้ดีๆนะครับ ว่าใคร????

ไม่ได้บอกว่าการค้ากำไรที่เกินไปเป็นสิ่งที่ดี แต่ก็ไม่ใช่เรื่องผิด ถ้าเป็นความพอใจของทั้งสองฝ่าย ดังเหตุผลข้างบน แต่แน่นอนการบิดเบือนข้อมูลของตัวกีต้าร์ หรือการย้อมแมว เป็นคนละเรื่องกันและสมควรถูกประนาม

ขอเถอะครับ ถ้าคุยกันได้ก็ไปคุยกัน ถ้าไม่ได้ก็ควรจะยอมรับในสิ่งที่เราได้ตกลง กระทำไปแบบลูกผู้ชาย ยอมรับใน consequence ของมัน จำเป็นบทเรียนแล้ว move on ครับ

= Vote ให้ครับ
(This post was last modified: 04-05-2013, 23:28 by boonthong.)
04-05-2013, 23:26
Find
Roundback

กรณีที่ 1. นั้น คนชักชวนไม่ใช่คนขาย แต่เป็นการชักชวนให้ซื้อโดยไม่ช่วยดูให้รอบคอบว่ากีตาร์มีปัญหาอะไร บ้างหรือไม่ โม้ไปเรื่อย ทำตัวเป็นผู้ชำนาญการ
ราคาที่คนขายบอกขาย สมเหตุสมผลหรือไม่ วัดจากตรงไหน สภาพของกีตาร์มีส่วนพิจารณาด้วยใช่หรือไม่
แน่นอน คนขายต้องบอกดีทุกอย่าง คนชักชวนให้ข้อมูลผิดพลาด ทำให้คนซื้อตัดสินใจซื้อเชียวหรือ คนซื้อเองก็ควรต้องดูเองให้รอบคอบด้วย เพราะเป็นเงินของคนซื้อเอง

งานนี้ที่ผิดแน่ๆคือคนขาย จอมหลอกลวง
ส่วนคนซื้อและคนชักชวน ผิดพลาดไปพอๆกัน
รับรองได้ว่าคนซื้อคงเข็ด และขาดความเชื่อถือคนชักชวน.
มันก็แค่นั้นเอง

กรณีที่ 2. คนชักชวนหวังดีก็จริง แต่ไม่ควรไปรับรองอะไรมากมายจนเข้าตัว
คนซื้อเองก็คงซื้อด้วยชอบกีตาร์ตัวนั้นอยู่แล้ว ยิ่งหายากยิ่งดี ยิ่งมีราคามากขึ้น
แต่การที่ ต่อมา กลับมีกีตาร์รุ่นนั้นออกมา มากขึ้น ราคาก็ไม่สูงเท่าที่คนซื้อได้มาแต่แรก
อันนี้คงต้อง ขึ้นอยู่กับ โชคชะตามากกว่า เป็นโอกาสบังเอิญ ที่คนขายทั้งหลายนั้น ใจตรงกัน นำออกขายด้วยเหตุผลส่วนตัวใดๆของเขาเอง
ส่วนราคาที่ขาย น่าจะเป็นกลไกของตลาด และค่าเงินที่ผันผวน
อย่าเอาเหตุการณ์ใดๆที่ไม่อาจคาดคิดมาโทษตนเองหรือโทษคนอื่น ควรยอมรับในความเป็นไปที่อาจเกิดขึ้นได้
แต่รู้อะไรไหมครับ. ราคาที่เห็นว่าขายถูกกว่าที่คนซื้อซื้อมา และจำนวนตัวที่ลงขายกันอีกมากมาย. ใครจะรู้เล่าว่าจะสภาพดีกว่าตัวที่คนซื้อมีอยู่หรือไม่ จะสมราคาหรือไม่
โปรดอย่าไปเสียใจ ให้คิดบวก หากกีตาร์ที่คนซื้อได้มานั้นสภาพดีมากๆแล้ว
แต่ถ้าสภาพดีก็จริง แต่ยังไม่พอใจ ก็ซื้อมันอีกสักตัวเป็นไร โดยไม่ต้องมีคนชักชวน เผื่อตัวใหม่จะดีกว่าตัวเดิม. ดีทั้งราคาและสภาพ
แต่ใครจะบอกได้ล่ะ นอกจากจะวัดดวง ลุ้นเอาตอนเปิดกล่องกีตาร์ออกมา
All I Have
(This post was last modified: 05-05-2013, 09:52 by povation.)
05-05-2013, 09:32
Roundback

กรณีที่ 3. เป็นความกรุณาของคนรับฝากโดยแท้ที่รับดำเนินการและต่อราคาให้แล้วและแจ้งให้คนซื้อทราบ
คนซื้อไม่สามารถซื้อและต่อราคาเองได้โดยตรง ยอมรับราคาที่ลดแล้ว แม้ต่อมา ราคาขายจะลดได้มากกว่านั้น
ก็เป็นเรื่องของอนาคตทึ่เกิดขึ้น ที่ไม่แน่นอน อาจจะลดได้มากกว่านั้นอีก หรืออาจจะขึ้นราคาไปอีกมากมาย
เช่นนี้ คนรับซื้อฝากได้ทำหน้าที่แทนคนซื้ออย่างสมศักดิ์ศรีและโดยชอบแล้ว
การทึ่คนซื้อไปได้ข้อมูลการลดราคามานั้น ได้มาอย่างถูกต้องหรือไม่
ต้องพิจารณาควบคู่ไปด้วยว่า ใครในโลกนี้ซื้อก็ได้ลดราคานั้นใช่หรือไม่
หรือจะเป็นการลดราคาพิเศษกว่าลูกค้าอื่นเนื่องจากคนต่อราคาได้ราคาพิเศษนั้น มีสายสัมพันธ์ทางการค้าที่ดีกับคนขาย หรือเป็นคู่ค้ากันมายาวนาน ไม่ผูกพันลูกค้าขาจรทั่วไป
เช่นนี้ ยากแก่การนำมาอ้างอิง ถ้าข้อมูลที่ได้มาทั้งหมดยังไม่ชัดเจน
คนซื้อควรให้เกียรติคนรับฝากซื้อ ที่ต้องไปพึ่งเขา เขาเป็นคนที่ดีและจริงใจพอควรแล้วที่บอกราคาลดตามความเป็นจริง
คนซื้อโชคดีแล้วที่ได้เจอคนรับฝากเช่นนี้ อย่าหวั่นไหวต่อราคาลดที่เปลี่ยนแปลงไปจากเดิม มีขึ้นก็มีลง เป็นธรรมดา

ขอข้ามกรณีที่ 4. ไปก่อน มาพูดถึงกรณีที่ 5.
ถือเป็นกรณีทั่วๆไปที่คนขายมีน้อยนักที่จะพูดจริงทุกๆเรื่อง ธรรมชาติของคนขาย ก็ต้องพูดเพื่อให้ขายได้ บางอย่างก็ไม่พูดเพื่อโจมตีสินค้าที่ตนจะขาย สำคัญว่าเรื่องหลักๆต้องพูดความจริง เรื่องหลักเป็นอย่างไรนั้น พิจารณาได้จาก ความต้องการของคนซื้อ และวิญญูชนคนทั่วไปที่จะซื้อมาประกอบกัน แต่ต้องเอาเจตนาคนซื้อเป็นหลักสำคััญกว่า
การพูดไม่จริงบางเรื่องเช่น ราคาที่ได้มา ไม่ใช่สาระสำคัญที่ทำให้การซื้อขายตกเป็นโมฆะ หรือมีสิทธิบอกยกเลิกเพิกถอนการซื้อขายและคืนกีตาร์กันไปได้ คนซื้อเน้นวัตถุประสงค์ที่จะใช้กีตาร์นั้น และแจ้งให้คนขายทราบว่าจะซื้อไปเพราะเหตุใด ต้องการแบบไหนบ้าง อย่างไร
หากคนขายทราบดีแล้ว แต่ปกปิดหรือหลอกลวงคุณสมบัติที่สำคัญนั้นๆแล้ว ถือว่าคนขายไม่สุจริต คนซื้อบอกเลิกหรือขอคืนกีตาร์ที่ซื้อนั้นนั้นได้ภายในอายุความเรียกร้องสิทธินั้น
กรณีนี้จึงไม่ใช่ความผิดใหญ่หลวงของคนขาย ส่วนจะน่าถูกตำหนิหรือไม่ ขึ้นอยู่กับว่าใครตำหนิ และตำหนิเพราะคนนั้นเสียหายอย่างไร
ทางที่ดี อย่าไปรับรู้เรื่องราคาที่คนขายได้มา รับรู้เพียงคนซื้อพอใจราคาขายหรือไม่ก็พอแล้ว
ราคาที่ได้มาอาจจะไม่ใช่ราคาตลาดหรือราคาที่สมเหตุสมผลก็เป็นได้ คนขายอาจได้มาถูกมากๆในสภาพดีเลิศ ก็นับเป็นโชคดีของเขา
ที่เขาทำบุญมาดี คุณเป็นคนซื้อทำบุญมาดีแบบเขาหรือไม่จึงเพียรอยากได้ราคาถูกๆเช่นคนขายได้มา
ถ้าคนขายยอมขายต่อให้โดยเอากำไรแต่น้อยนิด ก็นับว่าคนซื้อทำบุญมาดีเช่นกัน
All I Have
(This post was last modified: 05-05-2013, 11:16 by povation.)
05-05-2013, 10:52
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ ส่วนตัวผมมองว่ากรณีนี้เป็นเรื่องความเข้าใจไม่ตรงกันในข้อตกลงของทั้งสองฝ่ายครับ
ผู้ซื้ออ้างว่าผู้ขายตกลงที่จะต่อราคาให้เพื่อผลประโยชน์ของผู้ซื้อ
ในขณะที่ผู้ขายยืนยันว่าผู้ซื้อได้ยอมรับราคาที่เสนอไปตั้งแต่แรก โดยไม่มีข้อตกลงเรื่องผลประโยชน์การต่อรองราคา

ผมไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรนะครับ แต่เชื่อว่าถ้าทั้งสองฝ่ายมีความจริงใจต่อกัน
สุดท้ายน่าจะปรับความเข้าใจกันได้ด้วยดีครับ Smile
05-05-2013, 11:40
Find
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(05-05-2013, 11:40)gman Wrote: ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ ส่วนตัวผมมองว่ากรณีนี้เป็นเรื่องความเข้าใจไม่ตรงกันในข้อตกลงของทั้งสองฝ่ายครับ
ผู้ซื้ออ้างว่าผู้ขายตกลงที่จะต่อราคาให้เพื่อผลประโยชน์ของผู้ซื้อ
ในขณะที่ผู้ขายยืนยันว่าผู้ซื้อได้ยอมรับราคาที่เสนอไปตั้งแต่แรก โดยไม่มีข้อตกลงเรื่องผลประโยชน์การต่อรองราคา

ผมไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรนะครับ แต่เชื่อว่าถ้าทั้งสองฝ่ายมีความจริงใจต่อกัน
สุดท้ายน่าจะปรับความเข้าใจกันได้ด้วยดีครับ Smile

เท่าที่ผมอ่านมาก็คิดเหมือนกันครับ มันเป็นเรื่องของการไม่ทำตามข้อตกลง

ผู้ขายคิดค่าดำเนินการและค่าใช้จ่ายรวมกำไรทั้งสิ้น 12,000.- ตามที่ได้โฆษณาไว้ และ ผู้ซื้อตกลงตามนั้น

ต่อมามีการต่อรองราคากับเจ้าของกีต้าร์เดิม และจะแจ้งผู้ซื้อให้ทราบว่าลดได้หรือไม่ ได้เท่าไหร่ถือเป็นส่วนลดของผู้ซื้อ ตรงนี้เค้าใจว่าทั้งผู้ขายและผู้ซื้อตกลงกันตามนั้นก่อนดำเนินการต่อรองราคา

ต่อมา... ตรงนี้สำคัญ... ผู้ขายได้แจ้งให้ผู้ซื้อทราบตามความเป็นจริงหรือไม่ว่าผลการต่อรองราคาเป็นอย่างไร

ถ้าผู้ขายไม่ได้แจ้ง และผู้ซื้อไม่ได้ทวงถามจนถึงวันรับของจ่ายเงินกัน ก็ผิดทั้งคู่นะ ผมว่า....

แต่ถ้าแจ้งกับผู้ซื้อว่า ไม่ได้ส่วนลด และผู้ซื้อรับทราบ ก็จบ

ถ้าได้ส่วนลดมา แต่ไม่แจ้งปรับราคาลง ก็ผิดเงื่อนไขการซื้อขายครั้งนี้

ตรงนี้แหล่ะครับ ที่ทุกคนควรทราบ

จริงๆ ไม่ว่าจะจบลงด้วยแบบใด มันก็จบไปแล้วเป็นปี และผู้ซื้อก็ไม่ได้เรียกร้องอะไร และมีความสุขจากการซื้อขายครั้งนี้

จนมีวันนึงผู้ซื้อได้ข้อมูลจากผู้หวังดี(ซะเหลือเกิน) มาบอกว่า รู้หรือเปล่า??? กีต้าร์ตัวนี้มีส่วนลดนะ พร้อมทั้งเตรียมหลักฐานมาให้เสร็จ

ผู้ซื้อเลยรู้สึกโดนตีหัว และได้ติดต่อถามความจริงจากผู้ขาย แต่ได้คำตอบที่ไม่ชัดเจน(จากที่อ่านมา) จึงไม่พอใจและจะยกเลิกการซื้อขายครั้งนี้ ทางผู้ขายก็ไม่ยอมรับข้อเสนอ

"เรื่องมันก็เป็นอย่างที่เล่ามาล่ะครับคุณจ่าาาาาาา....... "
05-05-2013, 12:16
Find
Roundback

ถ้าข้อเท็จจริงเป็นความเข้าใจผิด ก็ไม่น่าจะมีใครผิดใครถูก
ถ้าข้อเท็จจริง ไม่ใช่ความเข้าใจผิด แต่เป็นเรื่องหวังประโยชน์แต่มุมของตน เอาเปรียบอีกฝ่ายหนึ่ง
เช่นนี้ ก็เถียงกันไม่จบ หากฝ่ายที่ได้ประโยชน์ไม่ยอมรับความจริง ฝ่ายเสียประโยชน์ฤาจะยอม (อันที่จริงก็ยอมได้ แต่ไม่ยอมก็ไม่ผิด)
เมื่อไม่มีใครรู้ข้อเท็จจริงที่แน่ชัด ช่วยหรือหวังดี ออกความเห็นไป ดูจะรังแต่ยิ่งจิ้มเป็นรอยแผลลึกให้กับฝ่ายที่เสียหาย
ฉะนั้น อย่าเดากันไปเลยครับ คู่กรณีย่อมรู้อยู่แก่ใจทั้งสองฝ่าย
ผมนิยมให้สงบศึกการซักฟอกในสภาบ้านสีฟ้า ที่น่าจะมีระยะเวลาจำกัด (ใกล้เวลาปิดสมัยประชุมแล้ว ว่างั้นเถอะ)
ข้อความจริงใดๆ ก็เป็นความจริงตลอดชั่วชีวิตกาลนาน แต่ข้อความจริงใดไม่สามารถนำมาตีแผ่ให้คนทั่วโลกรับทราบหรือเห็นแจ้ง
ข้อความจริงนั้นก็ต้องล่องลอยอยู่ในอากาศต่อไป
ในคดีแพ่ง ศาลท่านเองยังจะต้องตัดสินคดีตามพยานหลักฐานที่คู่กรณี นำมาสืบพยานในศาล
จึงมักเห็นเสมอๆว่า บางคดี ทำไมคนผิดจึงลอยนวล ศาลยกฟ้อง นั่นก็เพราะทนายโจทก์ไม่สามารถนำหลักฐานมาสืบพิสูจน์ความผิดของจำเลยที่ถูกฟ้องได้

ที่เอ่ยมาถึงตอนนี้ อยากจะเตือนด้วยว่า ถ้่าไม่มีหลักฐานพยานเอกสาร พยานบุคคล ประจักษ์พยาน แล้ว การกล่าวหาผู้อื่นอาจเป็นอันตรายกับตัวเองด้วยนะครับ ใครเขาไม่เชื่อเรายิ่งกลุ้มใจไปใหญ่ ยกเว้นจะทำใจได้ครับ

เรื่องนี้ต้องแยกแยะให้ถูกนะครับว่า
คนขายคือใคร
คนแนะนำ ชักชวน หรือตัวแทนรับฝากซื้อ คือใคร
คนซื้อคือใคร

หากแยกไม่ถูก จะตัดสินปัญหาที่เกิดขึ้นผิดพลาดไปได้ง่ายๆเลยครับ
All I Have
(This post was last modified: 05-05-2013, 13:03 by povation.)
05-05-2013, 12:53
vornus Offline
Member

Likes Given: 3
รอฟังและรอการติดต่อมา ต่อไปครับ

ซึ่งจริงๆทางกีต้าร์มาเนียเคียร์ตัวเองไม่ยากนะครับ ข้อมูลและหลักฐานอยู่ในมืออยู่แล้วกีต้าร์มาเนียอยู่แล้วเอาบิลมายืนยันได้เลยครับผมก็รอดูอยู่เช่นกัน

*****2) ที่พี่บอกไปว่าพี่จะต่อราคาพร้อมตัวของพี่ก็จริงครับ แต่ภายหลังพี่ไม่ได้ซื้อตัว R Taylor Maple ของพี่จากร้านนี้ครับ เค้าเลยแจ้งราคาที่ลดได้เพียงนิดเดียว ไม่เท่าที่คาดไว่ถ้าจะซื้อทีละสองตัว

จะได้รู้ไปว่า ข้อความนี้ กับอีกข้อความของพี่มันขัดแย้งกันเองมั้ยครับ

*****คือเมื่อกุมภาพันธ์ปีที่แล้ว น้องvonus ให้ทางGuitarmaniaจัดหากีต้าร์ R Taylor ให้ กรณีนี่เราก็ทำหน้าที่เป็นนายหน้าซื้อขายสินค้าตามปกติ คือนำกีต้าร์และราคามาเสนอ เรายังได้ทำการส่งลิ้งค์ของกีต้าร์ตัวนี้ให้น้องvonusว่าขายอยู่ที่ร้านไหนรายละเอียดเป็นอย่างไร
เราเสนอว่าเราจะซื้อกีต้าร์มาให้ในราคา200,000บาท กีต้าร์ตัวนี้เป็นกีต้าร์มือหนึ่งของใหม่ยี่ห้อ R Taylor ไม้หน้า Bearclaw spruce ไม้หลัง Madacasga rosewood หลังจากนั้นน้องvonusตกลงในราคาแล้วใช้บริการของเรา จบไปหนึ่งตอนครับ

2. ราคาที่รับฝากซื้อให้นั้นเป็นราคาที่แสดงทางหน้าเวปของร้านค้า ซึ่งพี่ได้ส่งลิ้งค์ข้อมูลต่างๆของกีต้าร์R Tayorตัวนี้ให้Vornusทราบ อันเป็นที่ยอมรับในราคาและข้อมูลของกีต้าร์R Tayor รวมถึงค่าจัดส่งทางเครื่องบินและค่าดำเนินการ ณ วันที่เสนอราคา ทางพี่ถึงได้ดำเนินการสั่งซื้อและจัดส่งมาให้Vornusที่เมืองไทยในเวลาต่อมา

3. การฝากซื้อทางพี่ได้แจ้งเงื่อนไขและสัญญาต่างๆให้vornusทราบก่อน และเป็นที่ตกลงทั้ง 2 ฝ่ายก่อนการตัดสินใจสั่งซื้อ และไม่มีเงื่อนไขหรือสัญญาใดๆที่ระบุว่าถ้าหากมีการต่อรองราคาได้แล้วจะนำมาเป็นส่วนลด

ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ ข้อความที่ส่งมาแต่ละรอบยังขัดแย้งกันเองเลยครับ

แล้วกรุณา อย่าเพิ่งมองผมเป็นผู้ร้ายเลยครับ

รอฟังข้อมูลทาง กีต้าร์ มาเนีย ชัดๆก่อน ถึงตอนนี้ผิดผมก็จะยอมรับผิดด้วยความเต็มใจ และพร้อมจะขอโทดทุกคนด้วยครับ
(This post was last modified: 05-05-2013, 13:18 by vornus.)
05-05-2013, 13:08
Find
vornus Offline
Member

Likes Given: 3
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=14342

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=14051

ความรู้สึกผมไม่ต่างอะไรจากพี่เป็กแห่งกีต้าร์ มาเนีย ที่เคยโพสเรื่องของตัวเองครับ

ประมาณนี้แหล่ะ คง จะเจอพวกพันธุ์ เดียวกันครับ
05-05-2013, 16:57
Find
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
(05-05-2013, 16:57)vornus Wrote: http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=14342

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=14051

ความรู้สึกผมไม่ต่างอะไรจากพี่เป็กแห่งกีต้าร์ มาเนีย ที่เคยโพสเรื่องของตัวเองครับ

ประมาณนี้แหล่ะ คง จะเจอพวกพันธุ์ เดียวกันครับ

ชอบจริงครับเรื่องนี้ จะให้เล่าต่อก็ยังได้ครับ

อันนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าเหมือนรึปล่าว ตอนนั้นมีผู้ใหญ่บอกว่าควรทำเพื่อความถูกต้อง ให้ผมออกมาเตือนคนอื่นแล้วจะมีผู้เดือดร้อนคนอื่นออกมาตาม แล้วจะช่วยกันเตือนว่าใครทำอะไรไม่ดี ทำไปแล้วเหมือนโวยวายคนเดียวไม่เห็นมีใครที่พูดว่าจะทำแล้วทำอะไรเลย ผมว่ามันเป็นการแสดงความคิดเห็นครับ คิดว่าถูกหรือผิดก็แสดงความคิดเห็นไปตามนั้นแล้วก็จบ ไม่ได้จะเรียกร้องเอาอะไร

ผมว่าน้องวอนัสออกมาเตือนคนอื่นเรื่องGuitarmaniaเป็นเรื่องที่ถูกต้องควรทำครับ ส่วนใครจะคิดยังไงต่อก็ให้คิดกันเอาเองเถอะครับ

ระวังตกเป็นเครื่องมือของคนอื่นไม่รู้ตัวนะครับ อันนี้ขอเตือนด้วยความหวังดี

ผมว่าเรื่องนี่กับเรื่องช่างดอนไม่เหมือนกันนะครับ ลองไปอ่านดู

ปล. ไม่มีใครมองคุณเป็นผู้ร้ายหรอกครับ อย่าคิดมาก
(This post was last modified: 05-05-2013, 18:47 by วันละเป๊ก.)
05-05-2013, 18:43
Find
Thread Closed 

Forum Jump: