Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ภาพ และ จินตนาการ
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: ภาพ และ จินตนาการ
LittleNomad Wrote:ก็จริงอยู่... "ถ้ามันไม่มีคนดู ก็คงไม่ทำกัน"

แต่จากประสบการณ์ที่เคยสัมผัส มันทำให้ผมมีอคติกับสายหนัง และเชื่ออย่างยิ่งว่าเจ้าพวกนี้มีส่วนทำลายวงการภาพยนตร์ไทย...

ครั้งหนึ่ง ผมเคยถูกตามตัวให้มาช่วย พี่-แซม หา location สำหรับถ่ายทำภาพยนตร์ไทยเรื่องหนึ่งซึ่ง เขียนบทเสร็จแล้ว, ตั้งชื่อเรื่องแล้ว, เสี่ยนายทุนอนุมัติแล้ว, มีผู้กำกับแล้ว (พี่บัณฑิต), มีช่างภาพแล้ว, มีเพื่อนพ้องน้องพี่หลาย ๆ คนอาสามาช่วยแล้ว, พูดง่าย ๆ คือ ทุกอย่างกำลังดำเนินงาน... อยู่ ๆ ชื่อก็ถูกเปลี่ยน - - เหตุผลง่าย ๆ คือ "สายหนัง" สั่งให้เปลี่ยน ไม่่เช่นนั้นไม่ซื้อ!

ยังดีครับที่เปลี่ยนแค่ชื่อหนัง ไม่ต้องเปลี่ยนบทภาพยนตร์!! Sad

เรื่องอะไรหรือครับของคุณอาบัณฑิต ที่โดนเปลี่ยนชื่อเรื่อง ใช่ โก๊ะจ๋าป่านะโก๊ะ (2534) หรือเปล่าก็ไม่รู้

??
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
01-05-2008, 13:03
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

บทก็ถูกเปลี่ยนครับ แต่ไม่สาหัส...

ชื่อเรื่องเดิมคือ "คนล่าจันทร์" ส่วนชื่อใหม่ผมจำไม่ได้จริง ๆ แต่น้าpOoH คงค้นได้
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
01-05-2008, 13:12
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ผมขอตัดตอนมาจากคำพูดของผู้เขียนบทครับ คุณ เสกสรรค์ ประเสริฐกุล

"ข้อเท็จจริงที่หนึ่ง ตอนที่บริษัทไฟว์สตาร์ส่งคนมาติดต่อขอประวัติของ
ผมไปทำภาพยนตร์นั้น เรามีข้อตกลงแจ่มชัดว่า นี่เป็นเรื่องของตัว
บุคคล ด้วยเหตุนี้เมื่อผมลงมือเขียนบทมันย่อมหนีไม่พ้นการเขียน
ถึงตัวเองเป็นหลัก ผมยังไม่นึกออกเลยว่า ผมจะเขียนให้คนอื่นเป็น
ตัวเอกได้อย่างไร ในเมื่อผู้ลงทุนสร้างหนังเขาต้องการเรื่องของผม
เดิมทีเดียวผมจะใช้ชื่อหนังว่า ?สหายไท? ด้วยซ้ำ ต่อมาคุณบัณฑิต
ฤทธิ์ถกล (ผู้กำกับฯ) ได้เปลี่ยนเป็น ?คนล่าจันทร์? สุดท้ายทั้งผมและ
คุณบัณฑิตก็ผิดหวังหมด เพราะฝ่ายโฆษณา ได้เปลี่ยนไปเป็น
ชื่อ ?14 ตุลา สงครามประชาชน? เราสองคนต่างแสดงความไม่เห็น
ด้วยออกมาอย่างทันที เพราะมันเบี่ยงไปจากประเด็นที่หนังตั้งใจ
เสนอ แต่เราก็ไม่มีอำนาจอะไรจะไปเปลี่ยนชื่อกลับให้เหมือนเดิม
เนื่องจากกรรมสิทธิ์ในหนังเรื่องนี้ ไม่ใช่ทั้งของผมหรือของคุณ
บัณฑิต"

สำหรับ "14 ตุลา สงครามประชาชน" ออกฉายปี 2544 ครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 01-05-2008, 13:35 by .::.pOoH.::..)
01-05-2008, 13:33
san Offline
สัน

ผมได้มีโอกาสอ่านหนังสือที่น้าอ้วนทำ ภาพถ่ายต่างๆของน้าอ้วน ในความรู้สึกส่วนตัวของผม

น้าอ้วนได้ถ่ายทอด เล่าเรื่องราวชีวิต ความคิด ทัศนคติ และมุมมองของการใช้ชีวิตผ่านเลนส์คู่ใจ

ผสมผสาน จนทุกภาพถ่ายตกผลึก ออกมาได้อย่างลงตัว จนเกิดภาพถ่ายที่งดงาม และมีชีวิตครับ

ผมขอชื่นชมน้าอ้วน ด้วยหัวใจที่แท้จริงครับ
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
01-05-2008, 13:42
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
สาบานได้ ที่เขียนข้างบนนี้คือน้าสันตัวจริง....
01-05-2008, 13:44
san Offline
สัน

Maow Wrote:สาบานได้ ที่เขียนข้างบนนี้คือน้าสันตัวจริง....

ขอกรีดเลือดน้าหนุ่ม(จนหมดตัว!!!) สาบานเลยครับ!!!
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
01-05-2008, 13:47
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
วงการหนังไทยมันก็เลยไม่ไปถึงไหนสักที มีแต่ตลกโปกหากันไปเรื่อย
หนังดีมีสาระสร้างไม่ได้ เพราะผู้ให้ทุนมักบอกว่าไม่คุ้มทุน หรือกลัวจะไม่ติดตลาด
01-05-2008, 13:50
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ผมเองก็เกลียดชังหนังไทยมากเหมือนกัน ยิ่งพวกฮา ๆ (เฉพาะตัวอย่าง) ดูไปก็ขำแบบคนกำลังไอ ฮึ ๆ ๆ เฮ้ออ...

แต่มานึกอีกที บ้านเมืองเราตอนนี้คนส่วนใหญ่มันเครียดครับ ทุกอย่างรุมเร้า อย่างน้อยหนังไม่ตลก ของพวกตลก ก็ช่วยให้หลายต่อหลายคนได้ยิ้มมุมปาก ลืมเรื่องเครียดบ้าง ซัก 5 นาทีผมก็ว่ามีค่ามากแล้วครับ

(แก๊งล่มฯ ไปไหนหมด ไม่เข้ามาป่วนกระทู้นี่เลยนะ อิ ๆ พรุ่งนี้ (2 พ.ค. 51) ประชุมแก๊งฯ ป่าวครับ)
02-05-2008, 01:37
LittleNomad Offline
un-assignment

Katayoot Wrote:ผมเองก็เกลียดชังหนังไทยมากเหมือนกัน ยิ่งพวกฮา ๆ (เฉพาะตัวอย่าง) ดูไปก็ขำแบบคนกำลังไอ ฮึ ๆ ๆ เฮ้ออ...

แต่มานึกอีกที บ้านเมืองเราตอนนี้คนส่วนใหญ่มันเครียดครับ ทุกอย่างรุมเร้า อย่างน้อยหนังไม่ตลก ของพวกตลก ก็ช่วยให้หลายต่อหลายคนได้ยิ้มมุมปาก ลืมเรื่องเครียดบ้าง ซัก 5 นาทีผมก็ว่ามีค่ามากแล้วครับ

(แก๊งล่มฯ ไปไหนหมด ไม่เข้ามาป่วนกระทู้นี่เลยนะ อิ ๆ พรุ่งนี้ (2 พ.ค. 51) ประชุมแก๊งฯ ป่าวครับ)
แก๊งล่มฯ ?!?!?

น้าKatayoot ครับ... 'แก๊งล่มฯ' ที่น้าเขียนโดยใช้เครื่องหมายละคำไปยาลน้อย มันมีคำเต็ม ๆ ว่าอะไร... ผมเดาว่าน่าจะย่อมาจาก 'แก๊งล่มปากอ่าว' แหงเลย...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
02-05-2008, 01:42
Website Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
โหหหห ดูถูกก ได้ข่าวว่าแก๊งค์นั้น ไม่ยอมมีภรรยากันหลายคน เพราะอย่างงี้นี่เอง
02-05-2008, 07:31

Forum Jump: