Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีเรื่องลองกีตาร์มาเล่าสู่กันฟังครับ
Author Message
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
มีเรื่องลองกีตาร์มาเล่าสู่กันฟังครับ
สวัสดีครับน้าๆ เมื่อวานผมกะจะไปซื้อกีตาร์Yamaha ที่Beatspot เดอะมอลล์บางแค เลยมีเรื่องเล่ามาฝากนิดหน่อยครับ
เนื่องจากผมไปเรียนต่อเพิ่งกลับมา พอกลับมากีตาร์คู่ใจ Takamine EN20C ดันถูกน้องยึดไปเล่น จะเอาคืนน้องก็ไม่มีกีตาร์เล่น เลยกะจะไปซื้อกีตาร์yamahaให้น้องสักตัว แล้วเอาTakaกลับมาเล่น ไปถึงก็ถามหาสายกีตาร์จะเอามาเปลี่ยนตัวที่สายขึ้นสนิม แล้วก็ขอลองYamaha CPX500 ราคา13500บาท ลดแล้ว พอลองเล่นแล้วโอเคเลยครับ เสียงเปล่าพอได้ มีปรีแอมป์กับtunerในตัวด้วย ลองได้สักพักพนักงานก็เอาสายกีตาร์มาให้เลือก ผมเลยบอกเอากีตาร์เก็บก่อน เลือกดูสักพักก็ไม่ได้ซื้อเนื่องจากไม่มีขนาดที่ผมต้องการ เลยเดินดูรอบๆร้านว่ามีไรน่าสนใจอีก ระหว่างเดินดูของพนักงานก็นั่งเล่นกีตาร์ไฟฟ้าให้ฟังไปด้วย เดินไปคิดไป ตัดสินใจเอาก็เอา เลยเดินไปบอกพนักงานว่าขอลองกีตาร์อีกทีครับ คราวนี้กะลองนานๆแล้ว ทดสอบภาคไฟฟ้าด้วยก่อนซื้อ พนักงานหยุดเล่นแล้วหันมาทำหน้าเซงๆ ถามผมว่าตัวไหนอ่ะครับ ผมบอกตัวเดิมครับ พนักงานค่อยๆเดินมาแล้วบอกผมว่า"ปกติเค้าไม่ค่อยให้ลองอ่ะครับ" ผมมึนไปประมาณ1วินาที แล้วสวนกลับไปว่า!!! "ไม่เป็นไรครับBig Grin" แล้วเดินออกจากร้านทันที ออกมาก็งงๆ หัวเสียนิดๆ เดินไปบ่นกะเพื่อนแบบฮาๆไปว่า กูเกือบจะซื้ออยู่ล่ะ55!! เดินไปเดินมายังไม่หายข้องใจ เลยเดินไปหน้าร้านของBeatspotอีกที่นึง (มีหน้าร้านสองที่ใน เดอะ มอลล์) คราวนี้เจอพนักงาน ญ ผมก็ถามราคา แต่ไม่กล้าขอลองกีตาร์แล้วครับTongue แล้วผมก็ถามเค้าว่า"ปกติเค้าไม่ค่อยให้ลองหรอครับ" พนักงาน ญ ตอบผมว่า"ค่ะ เป็นเจ้าของร้านสั่งมา จริงแล้วพนักงานอยากให้ลอง แต่ คือทางร้านจะมีกล้องวงจรปิด พนักงานจะให้ลองก็ต่อเมื่อ ลูกค้าตกลงจะเอารุ่นนี้ แต่ถ้าพนักงานเอามาให้ลูกค้าลองเฉยๆ แล้วไม่ซื้อ พนักงานก็จะโดนว่า" พอฟังแล้วหายเซงพนักงานคนแรกเลยครับ อยากไปขอโทษด้วยครับหากผมทำท่าทางไม่ดี เพราะว่าเค้าทำตามหน้าที่ซึ่งถูกต้องแล้ว ถ้าใครเจอแบบนี้ ก็ให้เข้าใจว่าพนักงานเค้าไม่มีเจตนานะครับSmile
คราวนี้มาว่ากันเรื่องไม่ให้ลอง เวลาผมจะซื้อกีตาร์ ผมไม่ควรจะลองจริงๆหรอครับ ที่ผ่านมาเวลาผมซื้อกีตาร์ก็จะลองนานมาก ผมไม่รู้ว่ามันจะทำให้ทางร้านไม่พอใจ นึกว่าเค้าเต็มใจให้ลอง เห็นเวลาลงโฆษณา ก็บอกให้เข้ามาลองทดสอบกัน แล้วที่ผมเข้าใจเวลาจะซื้อกีตาร์ก็ควรจะลองให้แน่ใจว่า เล่นถนัดมือหรือเปล่า บางคนบอกว่ากีตาร์รุ่นเดียวกันเสียงยังไม่เหมือนกันเลย ตอนนี้ผมตัดสินใจยก Takamine ให้น้องไปเลย ผมคงจะหาตัวใหม่ แต่ว่าคราวนี้ซื้อที่ไหนดีอ่ะครับ กรณีหามือสองไม่ได้ ตอนนี้ในใจมีนครหลวงการดนตรี หรืออาจต้องไปTom Lee ฮ่องกง เพราะเคยไปนั่งลองนานๆได้เลย ......งงๆ เรื่องลองกีตาร์ หรือผมคิดมากไปเองครับSad
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
(This post was last modified: 04-11-2012, 11:54 by Bearclaw.)
04-11-2012, 11:51
Find Like Post Reply
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: มีเรื่องลองกีตาร์มาเล่าสู่กันฟังครับ
ไปบ้านพี่poodดิ ลองได้นานแถมอิ่มด้วย
04-11-2012, 12:21
rasun Offline

Likes Given: 6
RE: มีเรื่องลองกีตาร์มาเล่าสู่กันฟังครับ
ทำเหมือนร้านขายกีต้าร์สมัยก่อนเลย นึกว่าสูญพันธุ์ไปหมดแล้วซะอีก
Just for fun!
05-11-2012, 10:19
Website Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ร้านขายกีต้าร์ ถ้าไม่อยากให้ลองแล้วคนซื้อจะทำยังไง ถึงจะรู้ครับ?
หรืออาจต้องเรียกเจ้าของร้านมาเล่นให้ดู ให้ฟัง แล้วบรรยายความรู้สึกกันทีละตัว ๆ

เปลี่ยนไปซื้อร้านอื่นที่ลองได้สิครับ น้าเบียร์
โดยเฉพาะนครหลวงฯนี่ คนขายหยิบให้ลองกันจน "หูอื้อ มือแป" เลยทีเดียว
เอายามาฮ่าให้น้อง แล้วเอาทากาฯจากน้องมาฝากให้ผมเล่น แล้วน้าไปซื้อใหม่......จบป่ะ? Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

05-11-2012, 11:54
Website Find Like Post Reply

ตอนนี้กำลังนั่งคิดอยู่เลยครับ... อยากได้yamaha แต่ไม่รู้จะซื้อที่ไหนดี 55 เค้าไม่ให้ผมลอง ยิ่งรุ่นใหม่ๆA series น่าสนใจมากเลยครับราคาถูก ปรีแอมป์เยี่ยม แต่นั่นนะสิครับ ไม่รู้ว่าเวลาเล่นจะเป็นยังไง เพราะลองไม่ได้
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
05-11-2012, 12:56
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
พี่เคยไปลองที่ beatspot สาขาเอสพลานาด รัตนาธิเบศ กับสาขาพารากอน
ยังไม่เจอเหตุการณ์แบบนี้นะ ให้ลองดีไม่มีปัญหา
ที่เบียร์ไปเจอสงสัยเป็นนโยบายใหม่ โหดแท้..
ไม่ลองแล้วจะซื้อได้ยังไงของออกจะแพงง่ะ Sad

ว่าแต่ A Serie ดูดีจริงๆนะ ชอบๆ
05-11-2012, 13:05
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ผมลองมา 7 ปีเต็ม

ถึงตัดสินใจแต่งงาน (เกี่ยวป่าวว๊าาา)
05-11-2012, 13:11
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ลองได้ครับ เป็นนโยบายของพนักงานเองแน่นอน เชื่อเถอะครับ ผู้บริหารไม่รู้เรื่องหรอกครับ
05-11-2012, 13:13
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ล้อเล่นคับ :p ไม่เกี่ยวอะไรหรอก. ช่างมันเถอะ ข้ามไป

น้าเบียร์ใจเย็นมาก เป็นผมนะ เจอชุดใหญ่ แล้วถ่าย clip ด้วย
05-11-2012, 13:15

น้าหนุ่ม ผมเดินออกจากร้านมาทั้งงอนทั้งน้อยใจ55 ไม่รู้จะทำไง ส่วนตัวผมถ้าไม่สนใจจริงๆก็ไม่ขอลองหรอกครับ เกรงใจเขา แต่ลอง7ปีก่อนตัดสินใจ ผมว่าก็นานเกินนะครับ55
พี่เล็ก ถ้านี่เป็นนโยบายพนักงานจริงๆ ผมจะทำไงดีอ่ะครับ สำหรับผมyamahaก็เป็นกีตาร์ที่ดี แต่ไม่ให้ลอง ถ้าเป็นความคิดของพนักงานเอง.... ไปขายอย่างอื่นดีกว่าครับ^^ ผมไม่ได้จะโจมตีหรือต้องการอะไรนะครับ ผมแค่งอนTongue
05-11-2012, 14:41

Forum Jump: