Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไปภูฏานมา...
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ไปภูฏานมา...
ยอดเยี่ยม69 Wrote:ลุงอ้วนไปเยี่ยมถิ่นพำนักของชาวอินคา ลองเล่าให้ฟังบ้างนะครับ โพสต์รูปลงก็ได้
เจอกันคราวหน้าเล่นเพลง ยิ่งใกล้ยิ่งเจ็บ ของอินคาให้ฟังด้วยยิ่งดี

...................................................................................
ผมก็แค่รักที่จะเล่นกีตาร์ไปเรื่อยๆครับ

...ผมเพิ่งกลับมาจาก หมู่เกาะอันดามัน ไปสิบกว่าวัน ถ่ายรูปดิจิตอล เป็น RAW มาทั้งหมดกว่า 150 GB. ขอเวลาแปลงไฟล์สักพักก่อนนะครับ แล้วจะเอามาลงให้ชมกัน

ส่วนดินแดนชาวอินคา... ผมจะเดินทางไป เปรู ราวกลางเดือนมิถุนายน นี้ - - มีใครอยากไปกับผมไหมละครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
23-04-2008, 00:29
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับน้าอ้วน แต่ก่อนมีแต่คนเรียกผมว่า ดุ๊ก..ดุ๊ก..

ไม่ใช่ดรุ๊กปะ นะครับ

ช่วงวัยรุ่นคงจะคล้าย บดินทร์ ดุ๊ก (ซึ่งผมไม่อยากจะเหมือนเลย เพราะคล้ายก้อง นูโว มากกว่า)

^________^"
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
23-04-2008, 00:53
Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
LittleNomad Wrote:ส่วนดินแดนชาวอินคา... ผมจะเดินทางไป เปรู ราวกลางเดือนมิถุนายน นี้ - - มีใครอยากไปกับผมไหมละครับ...

ขอบคุณครับพี่อ้วนสำหรับข้อมูลอันเป็นประโยชน์ ผมก็สงสัยมานานแล้วครับว่าควรจะเรียกว่าอะไร
ดูรายการท่องเที่ยว บ้างก็เรียก พูตาน บ้างก็เรียก พูถาน

อยากไปเที่ยวกับพี่อ้วนสักครั้งครับ(ที่ไม่เกินเจ็ดวัน) อยากฟังเกร็ดความรู้ดีๆจากพี่
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

23-04-2008, 01:59

ผมว่าเป็น "นุ๊ปะ" นะดีแล้ว... มุมตีบ ๆ (เน้นว่า "มุมตีบ ๆ") บางมุม มองแล้วหล่อกว่า ก้อง-เกิ้ง อะไรนั่นตั้งเยอะ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
23-04-2008, 02:01
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

LittleNomad Wrote:ผมว่าเป็น "นุ๊ปะ" นะดีแล้ว... มุมตีบ ๆ (เน้นว่า "มุมตีบ ๆ") บางมุม มองแล้วหล่อกว่า ก้อง-เกิ้ง อะไรนั่นตั้งเยอะ...

"หล่อมุมตีบ..."

ก็ยังดีครับ Big Grin ป่ะ...เราไปนั่งดวดกาแฟกันดีกว่า เดี๋ยวป๋มเลี้ยง 30 ถ้วยพอไหมครับ ส่วนผม ขอกาแฟสิงห์... Cool Cool
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
23-04-2008, 02:14

.::.pOoH.::. Wrote:
LittleNomad Wrote:ผมว่าเป็น "นุ๊ปะ" นะดีแล้ว... มุมตีบ ๆ (เน้นว่า "มุมตีบ ๆ") บางมุม มองแล้วหล่อกว่า ก้อง-เกิ้ง อะไรนั่นตั้งเยอะ...

"หล่อมุมตีบ..."

ก็ยังดีครับ Big Grin ป่ะ...เราไปนั่งดวดกาแฟกันดีกว่า เดี๋ยวป๋มเลี้ยง 30 ถ้วยพอไหมครับ ส่วนผม ขอกาแฟสิงห์... Cool Cool

ถ้ามองมุมไหนก็ดูหล่อ... ผมว่ามันโหล ๆ เลี่ยน ๆ นะครับ... แต่ถ้ามุมหล่อที่ต้องพยายามจ้องพยายามหา ถึงจะเห็นความหล่อ มันก็เหมือนอัญมณี ที่มีมุมสะท้อนให้เห็นน้ำงามเพียงมุมเดียว... ว่าไปนั่น...

แหม...กำลังโหยหากาแฟร้อน ๆ ปานไฟนรก ขมดั่งน้ำดีอสูรกาย อยู่พอดี... นัดสถานที่มาเลยครับ...
23-04-2008, 02:23
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

LittleNomad Wrote:ไม่รู้ว่าป้าmyakira จะเชื่อไหม...
ครับ... ภูถาน ที่เราเห็น คือความงามที่เป็นภาพลวงตา!... แต่น่าไปเที่ยว...
เชื่อสิคะน้าอ้วน ขนาดมุกไปโฉบๆ แค่ 9 วันยังเจอหลักฐานสนับสนุนตั้งมาก แล้วน้าอ้วนไปร่วมหอลงโรง..ขออภัย..คลุกคลีตีโมง...อยู่เป็นเดือน ต้องพบเห็นอะไรในเบื้องลึกแน่ๆ

เรื่องการเขียนและออกเสียงก็หงุดหงิดเหมือนกันค่ะ ว่าที่ถูกต้องควรจะเป็นเช่นไร เคยอ่านที่คุณ ส. ศิวรักษ์ เขียนถึงเรื่องนี้ ก็มีความเห็นค้านกับราชบัณฑิตยสถานเช่นกัน

ขอถามเป็นความรู้นิดนึงนะคะ สงสัยว่าเวลาน้าอ้วนต้องเขียนเรื่องลงในหนังสือจะเลือกใช้แบบไหนคะ จำเป็นต้องยึดถือตามราชบัณฑิตฯ หรือเปล่า แล้วถ้าหลายๆ ท่านคิดว่าราชบัณฑิตฯ บัญญัติไม่ถูกต้อง จะส่งความเห็นไปให้ราชบัณฑิตฯ พิจารณาแก้ไขได้หรือไม่ และใครจะเป็นผู้ฟันธงกรณีขัดแย้งเช่นนี้คะ ???
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

23-04-2008, 13:09

myakira Wrote:เชื่อสิคะน้าอ้วน ขนาดมุกไปโฉบๆ แค่ 9 วันยังเจอหลักฐานสนับสนุนตั้งมาก แล้วน้าอ้วนไปร่วมหอลงโรง..ขออภัย..คลุกคลีตีโมง...อยู่เป็นเดือน ต้องพบเห็นอะไรในเบื้องลึกแน่ๆ

เรื่องการเขียนและออกเสียงก็หงุดหงิดเหมือนกันค่ะ ว่าที่ถูกต้องควรจะเป็นเช่นไร เคยอ่านที่คุณ ส. ศิวรักษ์ เขียนถึงเรื่องนี้ ก็มีความเห็นค้านกับราชบัณฑิตยสถานเช่นกัน

ขอถามเป็นความรู้นิดนึงนะคะ สงสัยว่าเวลาน้าอ้วนต้องเขียนเรื่องลงในหนังสือจะเลือกใช้แบบไหนคะ จำเป็นต้องยึดถือตามราชบัณฑิตฯ หรือเปล่า แล้วถ้าหลายๆ ท่านคิดว่าราชบัณฑิตฯ บัญญัติไม่ถูกต้อง จะส่งความเห็นไปให้ราชบัณฑิตฯ พิจารณาแก้ไขได้หรือไม่ และใครจะเป็นผู้ฟันธงกรณีขัดแย้งเช่นนี้คะ ???

กับชื่อ "ภูถาน" แรกทีเดียว ผมใช้ "ภูฐาน" ตามวิธีเขียนเก่า ต่อมาก็เปลี่ยน "ภูฏาน" ตามรูปแบบใหม่ แต่เมื่อไม่กี่ปีมานี้ พอเกิดลัทธิออกเสียงกันว่า "พู-ตาน" ผมเลยเปลี่ยนมาเขียนเป็น "ภูถาน" ให้ตัวเองหายหงุดหงิด เพราะอยากโยนความหงุดหงุดนี้ให้คนที่ดัดจริตออกเสียงเป็น "พู-ตาน"...555...

สำหรับการเขียนหนังสือ ผมไม่ยึดกติกาของราชบัณฑิตฯ โดยเฉพาะกฎการปริวรรตเสียงจากภาษาต่างประเทศ! และเคยทะเลาะกับพวกท่านเหล่านี้บางคน!
เนื่องจากผมคิดว่า ตัวผมไม่ได้สื่อสารกับราชบัณฑิตฯ แต่ผมสื่อสารกับคนอ่านทั่วไป และอยากให้ออกเสียงตรงกับที่มาของคำ อย่างน้อยก็ใกล้เคียงที่สุดเท่าที่ภาษาไทยจะสื่อได้...
ตัวอย่างเช่น...
"City" - ถ้าเขียนตามกฎราชบัณฑิตฯ เขาห้ามใช้วรรณยุต เลยต้องเขียนตามกฎนั้นเป็น "ซิตี" ซึ่งมันไม่สามารถอ่านออกเสียงให้ใกล้เคียงภาษาอังกฤษได้ ผมเลยเขียน "ซิตี้"

สำหรับ.. ใครจะเป็นผู้ฟันธงกรณีขัดแย้ง! กรณีนี้ผมไม่รู้ รู้ัแต่เพียงว่า ผมจะใช้วิธีเขียนแบบของผม ที่คนอ่าน อ่านออกเสียงได้ใกล้เคียงความเป็นจริง และห้ามสำนักพิมพ์มาแก้ต้นฉบับของผมให้เป็นไปตามกฎของพวกราชบัณฑิตฯ ถ้าหากมีสำนักพิมพ์ไหน ทะลึ่งมาแก้ต้นฉบับของผม ก็เป็นอันเลิกคบเลิกเขียนให้ -เท่านี้ครับ.
23-04-2008, 13:26
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
LittleNomad Wrote:สำหรับการเขียนหนังสือ ผมไม่ยึดกติกาของราชบัณฑิตฯ โดยเฉพาะกฎการปริวรรตเสียงจากภาษาต่างประเทศ! และเคยทะเลาะกับพวกท่านเหล่านี้บางคน!

เชื่อไม๊ เรื่องแบบนี้ เคยยืนคุยกับน้าอ้วน หน้าบ้านเต่า ...เวลา1ชม.ก็ไม่พอ...รายละเอียดเยอะ มากจริงๆ เป็นเรื่องที่ไม่เคยรู้ ไม่เคยคิดสงสัยมาก่อน
ไม่เชื่อ ถามพ่อเต่าดูดิ
23-04-2008, 17:00
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

LittleNomad Wrote:ถ้าหากมีสำนักพิมพ์ไหน ทะลึ่งมาแก้ต้นฉบับของผม ก็เป็นอันเลิกคบเลิกเขียนให้ -เท่านี้ครับ.
ฮ่าๆๆๆ...ได้ใจจริงๆ ค่ะน้า
ขอบคุณสำหรับความรู้และมุมมองที่เป็นประโยชน์นะคะ (ไม่ชอบออกเสียง พู-ตาน เหมือนกัน มันฟังแล้วน่าหงุดหงิด -*- )

SARUN Wrote:
LittleNomad Wrote:สำหรับการเขียนหนังสือ ผมไม่ยึดกติกาของราชบัณฑิตฯ โดยเฉพาะกฎการปริวรรตเสียงจากภาษาต่างประเทศ! และเคยทะเลาะกับพวกท่านเหล่านี้บางคน!

เชื่อไม๊ เรื่องแบบนี้ เคยยืนคุยกับน้าอ้วน หน้าบ้านเต่า ...เวลา1ชม.ก็ไม่พอ...รายละเอียดเยอะ มากจริงๆ เป็นเรื่องที่ไม่เคยรู้ ไม่เคยคิดสงสัยมาก่อน
ไม่เชื่อ ถามพ่อเต่าดูดิ
ขนาดเรื่องที่ดูเหมือนมีแค่ขาวกับดำยังเถียงกันแทบล้มประดาตาย เรื่องที่มันเทาๆ เนี่ย ไม่ต้องสงสัยเลย...
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

(This post was last modified: 23-04-2008, 17:07 by myakira.)
23-04-2008, 17:03

Forum Jump: